Ang kakanyahan ng teknolohikal na edukasyon ng mga mag-aaral. Ang konsepto ng teknolohikal na edukasyon

Ang modernong buhay ay nangangailangan ng bagong gawain na may nilalamang pang-edukasyon. Ang dami ng impormasyon sa mundo ay doble bawat 10 taon: ang mga pag-andar ng isang mobile phone, isang hanay ng mga kalakal sa isang tindahan, mga tagubilin para sa bagong teknolohiya, paghahanap sa Internet para sa mga bakante, paglilibang, impormasyon, atbp. Nangangailangan ito ng kakayahang pumili ang pangunahing bagay sa isang dagat ng impormasyon. Ito ay salungat sa tradisyonal na pang-unawa ng masa sa proseso ng pag-aaral: "lahat ng nasa aklat-aralin ay dapat ituro mula sa simula hanggang sa pabalat, kumpletuhin ang lahat ng mga gawain"

Ang napapanahong isyu ngayon ay ang pagpapakilala ng bagong GEF. Ang Pamantayan ay batay sa isang sistema-aktibidad na diskarte, na kinabibilangan ng:

  • oryentasyon sa mga resulta ng edukasyon, ang layunin kung saan ay ang pag-unlad ng pagkatao ng mag-aaral batay sa asimilasyon ng mga unibersal na aktibidad sa edukasyon, kaalaman at pag-unlad ng mundo
  • pagkilala sa mapagpasyang papel ng nilalaman ng edukasyon, mga paraan ng pag-aayos ng mga aktibidad na pang-edukasyon at ang pakikipag-ugnayan ng mga kalahok sa proseso ng edukasyon sa pagkamit ng mga layunin ng personal, panlipunan at nagbibigay-malay na pag-unlad ng mga mag-aaral;
  • isinasaalang-alang ang indibidwal na edad, sikolohikal at pisyolohikal na katangian ng mga mag-aaral, mga uri ng aktibidad at anyo ng komunikasyon upang matukoy ang mga layunin ng edukasyon at pagpapalaki at mga paraan upang makamit ang mga ito;

Ang klasikal na sistema ng edukasyon ay may tradisyonal na pananaw: "Ang pangunahing gawain ng paaralan ay upang magbigay ng mahusay na matatag na kaalaman" At alinsunod sa mga bagong Pamantayan, ang pangunahing gawaing pedagogical ay nagiging organisasyon ng mga aktibidad ng mga mag-aaral: ang pag-unlad ng kakayahan sa sarili. -organisahin sa paglutas ng mga problemang pang-edukasyon, pag-unlad sa personal na pag-unlad, ang kakayahang malutas ang mga problemang pang-edukasyon batay sa nabuong paksa at unibersal na pamamaraan ng pagkilos.

Posibleng makamit ang isang bagong resulta sa pamamagitan ng pagpapakilala ng MODERN EDUCATIONAL TECHNOLOGIES

Gamit ang mga modernong teknolohiyang pedagogical, kailangang ayusin ng guro ang mga aktibidad ng mga mag-aaral.
Ang posisyon ng guro ay dapat na ang mga sumusunod: sa klase hindi sa isang sagot (handa na kaalaman, kasanayan, kakayahan), ngunit may isang tanong. Ang kaalaman ng mga mag-aaral ay dapat na resulta ng kanilang sariling pananaliksik. Ang posisyon ng mag-aaral: para sa kaalaman ng mundo, (sa mga kondisyon na espesyal na inayos para dito).

Ang mga layuning ito ay maaaring makamit gamit ang pamamaraan ng proyekto.

Ang teknolohiya ng proyekto ay isang modernong teknolohiyang pang-edukasyon: "pag-aaral sa aktibidad, pakikipagtulungan, paghahanap, pananaliksik". Nagbibigay-daan sa mga mag-aaral na: magmodelo ng kanilang sariling mga aktibidad, tumukoy ng problema, maglagay ng mga layunin at layunin, hypotheses, gumawa ng mga konklusyon at konklusyon, makamit ang isang tiyak na resulta, makakuha ng kaalaman sa kanilang sarili sa paghahanap, gamitin ang nakuha na kaalaman upang malutas ang mga bagong nagbibigay-malay at praktikal na mga gawain , gumaganap ng iba't ibang tungkuling panlipunan (pinuno, tagapalabas, tagapamagitan)

Kung ang isang nagtapos ay nakakuha ng mga kasanayan at kakayahan sa itaas, siya ay mas nababagay sa buhay sa modernong lipunan.

Proyektong pang-edukasyon

Mga yugto ng trabaho sa pamamagitan ng pamamaraan ng mga proyekto

Stage 1 - paglulubog sa proyekto
Aktibidad ng guro Mga aktibidad ng mag-aaral
Mga formulates: Nagsasagawa ng:
problema sa proyekto personal na paglalaan ng problema
sitwasyon ng plot masanay sa sitwasyon
layunin at mga gawain pagtibayin, paglilinaw at pagkonkreto ng layunin at layunin
Stage 2 - organisasyon ng mga aktibidad
Nag-aayos ng mga aktibidad - nag-aalok ng: Isagawa ang:
ayusin ang mga grupo pagpapangkat
ipamahagi ang mga gawain sa mga pangkat pamamahagi ng mga tungkulin sa pangkat
magplano ng mga aktibidad upang malutas ang mga problema sa proyekto pagpaplano ng trabaho
posibleng mga anyo ng pagtatanghal ng mga resulta pagpili ng anyo at paraan ng paglalahad ng inaasahang resulta
Stage 3 - pagpapatupad ng mga aktibidad
Hindi nakikilahok, ngunit: Magtrabaho nang aktibo at nakapag-iisa:
payuhan ang mga mag-aaral kung kinakailangan bawat isa alinsunod sa kanyang gawain at magkakasama
walang humpay na kinokontrol kinonsulta kung kinakailangan
nagbibigay ng bagong kaalaman kapag kailangan ito ng mga mag-aaral "i-extract" ang nawawalang kaalaman
nag-eensayo sa mga mag-aaral sa paparating na presentasyon ng mga resulta paghahanda ng isang presentasyon ng mga resulta
Stage 4 - pagtatanghal
Pagbubuod ng pag-aaral: Ipakita:
naglalahat at nagbubuod ng mga resultang nakuha pag-unawa sa problema, layunin at layunin
sinusuri ang mga kasanayan: makipag-usap, makinig, bigyang-katwiran ang opinyon ng isang tao kakayahang magplano at magsagawa ng trabaho
nakatutok sa sandali ng edukasyon: ang kakayahang magtrabaho sa isang grupo nakahanap ng solusyon sa problema
repleksyon ng aktibidad at resulta
magbigay ng mutual na pagsusuri ng mga aktibidad at ang kanilang pagiging epektibo

Ang pinakamahalaga at mahalaga ay ang 1st stage ng disenyo - paglulubog sa proyekto.
Ito ang unang hakbang sa trabaho, ito ang yugtong ito na kadalasang nagpapakita ng pinakamalaking kahirapan, at ang mga karagdagang aktibidad ay nakasalalay sa karampatang pagpaplano nito. Upang tukuyin ang problema, magtakda ng layunin, tukuyin ang mga gawain, magplano ng mga aktibidad at hulaan ang resulta, ang paraan ng disenyo ng "Mirror of Progressive Transformations" ay tumutulong

PARAAN NG DISENYO

"Mirror ng Progressive Transformations"

1. Pahayag ng problema: tumataas na saklaw ng AIDS
Pagbalangkas ng problema, mga paksa at pagbuo ng isang "puno ng problema" - ang mga dahilan para sa hindi paglutas ng problema

2. Mga Dahilan:
(nagsisimula ang mga salita sa "hindi...", "hindi...")

Ang plus na sitwasyon

3. Layunin ng proyekto:

Mga layunin - uh pagkatapos ay ang pinaka-pangkalahatang uri ng mga pahayag ay: lumikha ng karagdagang mga mapagkukunan ng impormasyon tungkol sa AIDS

4. Layunin - tiyak at masusukat na resulta ng iyong proyekto.

Mga gawain- ito ay mga posibleng pagpapabuti sa sitwasyon, na binuo kaugnay ng mga dahilan para sa "hindi paglutas ng problema".

5. Mga Aktibidad - yaong mga aktibidad na kinakailangan upang makuha ang ninanais na mga resulta, upang malutas ang mga problema: kung paano isasagawa ang gawain; anong mga kagamitan at kagamitan ang kakailanganin; sino ang may pananagutan, kung ano ang gagawin ng mga gumaganap;

  • Resulta / produkto: paglikha ng mga mapagkukunan ng impormasyon tungkol sa sakit
  • Pamantayan sa pagganap: timing, pagpopondo, responsable
  • Pagsusuri ng mapagkukunan: mayroon bang sapat na oras upang ipatupad ang proyekto, ito ba ay ganap na pinondohan, mga mapagkukunan ng impormasyon, mga manggagawa sa serbisyo, atbp.

Gawain: Isaalang-alang ang isang halimbawa ng problemang "Mababang antas ng mga resulta ng PAGGAMIT" (magtrabaho sa mga pangkat, pagmuni-muni)

Listahan ng panitikan:

  1. Mga teknolohiya ng impormasyon sa edukasyon: Proc. allowance para sa mga mag-aaral. mas mataas uch. mga institusyon / I.G. Zakharov. - M., 2005.
  2. Pamamaraan ng pag-aaral na nakatuon sa personalidad. Paano magturo nang iba?: isang gabay para sa guro / A.V. Khutorskaya. - M., 2005.
  3. Pedagogical technologies: Textbook para sa mga mag-aaral ng pedagogical specialties / ed. V.S. Kukushina. - M., 2006.

Pahina 2

Ang teknolohikal na kaalaman ay ang resulta ng proseso ng pagkilala sa teknolohikal na mundo at ang sapat na pagmuni-muni nito sa isip ng tao sa anyo ng mga konsepto, ideya, paghuhusga at konklusyon. Kailangang malaman ng mga mag-aaral ang mga pangunahing teknolohikal na konsepto: teknolohiya, teknolohikal na kapaligiran, teknolohikal na proseso, mga pamamaraan ng pagbabagong aktibidad, atbp. Dapat silang magkaroon ng ideya ng ​​mga progresibong teknolohiya ng materyal at espirituwal na produksyon at ang mga pangunahing anyo ng buhay ng tao.

Ang mga teknolohikal na kasanayan ay mga pamamaraan ng pagbabagong aktibidad na pinagkadalubhasaan ng isang tao batay sa nakuha na kaalamang pang-agham. Kabilang dito ang kakayahang magplano ng mga aktibidad ng isang tao, hulaan at suriin ang mga resulta at pagiging epektibo nito, independiyenteng makuha ang kinakailangang kaalaman, magsagawa ng graphic na gawain, at matukoy ang pagiging angkop ng isang tao sa propesyonal.

Ang mga teknolohikal na mahahalagang katangian ay ang mga katangian ng isang tao na kinakailangan para sa matagumpay na karunungan ng pagbabagong aktibidad. Kabilang dito ang mga katangian tulad ng mataas na propesyonalismo, espiritu ng entrepreneurial, ang pangangailangan para sa patuloy na pagpapabuti ng kanilang propesyonal at teknolohikal na kaalaman at kasanayan.

Kaya, ang teknolohikal na edukasyon ay ang proseso at resulta ng malikhain, aktibong pagkuha ng teknolohikal na kaalaman, kasanayan at personal na katangian ng mga mag-aaral upang makabuo ng isang teknolohikal na kultura, na ipinahayag bilang kahandaan para sa mga aktibidad na pagbabago sa isang siyentipikong batayan.

Ang objectivity ng pangangailangan para sa teknolohikal na edukasyon ay dahil sa ang katunayan na ang itinatag na kasanayan ng polytechnical labor at bokasyonal na pagsasanay ng mga mag-aaral, ang praktikal na materyal na permanenteng ipinamamahagi sa mga asignaturang pang-akademiko sa anyo ng mga tunay na halimbawa sa buhay, ay hindi nagpapahintulot na ganap na ipatupad ang mga prinsipyo ng systemicity at integridad ng edukasyon. Ang mga paksa ng pangkalahatang edukasyon ay may mahinang teknolohikal na oryentasyon.

At ngayon ay magpapakita kami ng ilang mga tampok ng teknolohikal na edukasyon. Sa modernong produksyon, ang mga teknolohiya ay mabilis na nagbabago (sa mga binuo na bansa, ang pagbabagong ito ay nangyayari sa 2-3 taon). Samakatuwid, ang isang tao ay kailangang patuloy na mapabuti ang kanyang pangkalahatan at teknolohikal na pagsasanay. Ang dating slogan na "Knowledge for life" ay pinapalitan ng installation na "Knowledge through life". Dahil dito, ang diin sa edukasyon ay dapat lumipat mula sa pag-aarmas ng kaalaman, kasanayan at kasanayan sa pagbuo ng pangangailangan para sa kaalaman at kasanayan sa pag-aaral sa sarili.

Ang mga nakakalat na asignatura sa paaralan ay hindi maaaring ganap na matiyak ang pagbuo ng isang teknolohikal na pananaw sa mundo at pag-iisip sa mga mag-aaral, mabuo ang kanilang mga ideya tungkol sa mga teknolohikal na proseso sa mega-, macro-, meso- at micro na antas, at ipakita ang pagiging pangkalahatan ng teknolohiya. Samakatuwid, ang edukasyon sa teknolohiya ay nagsasangkot ng paglipat mula sa batay sa paksa tungo sa pag-aaral na nakabatay sa problema. Ang mga paaralan ay nangangailangan ng pinagsama-samang mga lugar ng kaalaman na binuo sa intersection ng iba't ibang agham. Halimbawa, ang nasabing lugar ay "Teknolohiya" na ngayon, na pinagsasama-sama ang siyentipikong kaalaman mula sa maraming mga asignaturang pang-akademiko at nagpapakita ng mga paraan upang magamit ang mga ito sa iba't ibang larangan ng pagbabagong aktibidad ng tao at lipunan. Kaugnay nito, posible sa paaralan ang paglitaw ng mga lugar ng kaalaman tulad ng ergonomya, genetic engineering, psychoanalysis, atbp.

Ang isa sa mga pangunahing pagkukulang ng modernong edukasyon sa mga paaralan ng Russia ay ang pangingibabaw ng impormasyon-reproductive, passive na pamamaraan ng pagtuturo, na humahantong sa UK sa katotohanan na ang kaalaman ng mga mag-aaral ay mababaw, pormal, i.e. "hindi kilala". Sa teknolohikal na edukasyon, upang makabuo ng isang malikhaing "technologist", kinakailangan na gumamit ng malikhain, aktibong pamamaraan ng pagtuturo: mga laro sa negosyo, proyekto, mga eksperimento sa edukasyon, mga indibidwal na konsultasyon. Ang mga pamamaraang ito ay nakapagbibigay ng parehong objectification at deobjectification ng kaalaman.


Konseptwal na aspeto ng edukasyon sa teknolohiya

mga mag-aaral

Bilang resulta ng rebolusyong pang-agham at teknolohikal ng ikalawang kalahati ng ika-20 siglo, ang kadahilanan ng tao ay nakakuha ng pinakamalaking kahalagahan sa pag-unlad ng lipunan. Una sa lahat, kailangan ang malikhain at independiyente, responsable at masipag na mga empleyado na may kakayahang patuloy na pag-unlad at edukasyon sa sarili. Samakatuwid, nagbabago ang papel ng edukasyon.

Ang paaralan ng pangkalahatang edukasyon sa simula ng ika-21 siglo ay idinisenyo upang lumikha ng mga kondisyon para sa pag-unlad ng mga kakayahan at interes ng mga mag-aaral, mga kasanayan sa pamamaraan at mga kasanayan sa edukasyon sa sarili, upang itaguyod ang kanilang propesyonal na pagpapasya sa sarili at pakikibagay sa lipunan. Ang isang makabuluhang papel sa paglutas ng problemang ito ay kabilang sa pangkalahatang teknolohikal na edukasyon. Ang pangunahing gawain nito ay ihanda ang mga mag-aaral para sa mga aktibidad na pagbabago gamit ang kaalaman mula sa iba't ibang larangang pang-agham.

Sa modernong kahulugan, ang teknolohiya ay isang larangan ng kaalaman, pamamaraan at paraan ng aktibidad ng tao upang lumikha ng materyal at espirituwal na mga halaga. Kabilang sa mga naturang aktibidad ang pagbabago ng mga materyales, enerhiya at impormasyon sa interes ng tao at lipunan. Pinagsasama-sama ng teknolohiya ang kaalaman na nakuha ng iba pang mga agham at bumubuo ng mga bagong ideya. Ang mga pangunahing konsepto at kaalaman sa teknolohiya ay isang mahalagang bahagi ng kultura ng modernong lipunan - teknolohikal na kultura.

Ang konsepto ng kultura ay kinabibilangan (bilang isa sa mga bahagi) ng mga lakas at kakayahan ng tao na ipinatupad sa mga aktibidad (kaalaman, kasanayan, katalinuhan, moral at aesthetic na pag-unlad, mga paraan at anyo ng komunikasyon). Ang anumang pagbabagong aktibidad ay binubuo ng dalawang obligadong magkakaugnay na bahagi - disenyo at teknolohikal. Samakatuwid, ang bawat empleyado ay dapat, sa isang tiyak na lawak, ay nagmamay-ari ng parehong teknolohikal at kultura ng proyekto.

Ang pagkakaroon ng mga mag-aaral ng mga pangunahing kaalaman ng teknolohikal na kultura, sa aming opinyon, ay nagpapahiwatig ng pag-unawa sa papel ng teknolohiya sa pag-unlad ng lipunan ng tao, kaalaman sa pangkalahatang mga prinsipyo, pamamaraan at paraan ng pagbabagong aktibidad, ang kakayahang magsagawa ng mga pangunahing teknolohikal na operasyon. Ang kultura ng disenyo ay nangangailangan ng kaalaman sa algorithm ng transformative na aktibidad, mga pamamaraan at visual na paraan ng disenyo at graphics, ang kakayahang magdisenyo at magmodelo ng mga bagay.

Ang Ministri ng Edukasyon ay isinama sa invariant na bahagi ng pangunahing kurikulum ng paaralang Ruso ng isang bagong pang-edukasyon na lugar na "Teknolohiya" (OOT) sa halip na ang mga nakaraang paksa ng paggawa at pagguhit. Mula sa modernong pananaw, ang layunin ng pagtuturo ng OOT ay ihanda ang mga mag-aaral para sa independiyenteng pamumuhay at pagbabagong mga aktibidad sa isang demokratikong lipunang sibil na may ekonomiya sa merkado. Ang lugar na "Teknolohiya" ay idinisenyo upang mag-ambag sa pagbuo ng isang holistic na larawan ng mundo ng teknolohiya at mga propesyon, ang pag-unlad ng mga mag-aaral ng naaangkop sa kultura na pagbabagong aktibidad ng tao. Ang pinaka-epektibong teknolohikal na edukasyon ng mga mag-aaral ay isinasagawa kapag ginagamit ang pamamaraan ng mga proyekto sa pagtuturo ng OOT.

Paraan ng mga proyekto sa pagtuturo ng edukasyon

lugar na "Teknolohiya"

Sa modernong mundo, ang edukasyon ay nakikita bilang isang proseso na naglalayong pag-unlad sa sarili ng pagkatao ng mga mag-aaral, pagpapalawak ng mga posibilidad para sa isang karampatang pagpili ng kanilang landas sa buhay. Alinsunod sa mga kinakailangan ng bagong paradigm ng edukasyon, ang pangunahing gawain ng paaralan ay upang maghanda ng isang edukado, malikhaing personalidad na may kakayahang patuloy na pag-unlad at edukasyon sa sarili. Kabilang dito ang paghahanap ng mga bagong anyo at pamamaraan ng pagtuturo, pag-update ng nilalaman ng edukasyon.

Ang konsepto ng larangan ng edukasyon na "Teknolohiya" (OT) ay nagbibigay para sa ipinag-uutos na paggamit, kasama ang mga tradisyonal na pamamaraan, ng edukasyon sa pag-unlad at, una sa lahat, ang paraan ng mga proyekto. Ang pamamaraan ng mga proyekto ay bumubuo ng batayan ng pag-aaral na nakabatay sa proyekto, ang kahulugan nito ay nakasalalay sa independiyenteng pag-unlad ng materyal na pang-edukasyon ng mag-aaral sa proseso ng pagpapatupad ng mga proyekto. . Ang pag-aaral na nakabatay sa proyekto ay lumilikha ng mga kondisyon para sa malikhaing pagsasakatuparan sa sarili ng mga mag-aaral sa mga aktibidad na nagbibigay-malay at pagbabago, pinatataas ang pagganyak para sa pag-aaral, nakakatulong sa pag-unlad ng kanilang mga kakayahan sa intelektwal, kalayaan, responsibilidad, kakayahang magplano, gumawa ng mga desisyon, at suriin ang mga resulta. Ang mga mag-aaral ay nakakakuha ng karanasan sa paglutas ng mga tunay na problema sa kanilang hinaharap na malayang buhay.

Ang lohika ng pagtatayo ng proyekto ay tumutugma sa pangkalahatang istraktura ng aktibidad ng proyekto. Kasama sa proyekto ng mag-aaral ang mga sumusunod na pangunahing bahagi:

Pagkilala sa mga pangangailangan: ang mag-aaral nang nakapag-iisa o kasama ng guro ay kinikilala ang isang kagyat na problema na kailangang lutasin;

Maikling pagbabalangkas ng gawain: ang layunin ng proyekto ay natutukoy at ang gawain para sa pagbuo at paggawa ng produkto ay nakasulat sa isang maikling anyo;

Pananaliksik at pagsusuri: ang mga pangangailangan ng tao (o grupo ng mga tao) kung kanino ang produkto na binuo, mga analogue na magagamit sa merkado, mga teknolohiya ng produksyon sa industriya, isang posibleng paraan ng produksyon sa mga kondisyon ng paaralan, ang pagkakaroon ng mga materyales at kagamitan ay iniimbestigahan;

Pagbuo ng mga kinakailangan: ang isang detalyadong listahan ng mga pamantayan ay pinagsama-sama na ang produktong binuo ay dapat matugunan upang maging mataas ang kalidad;

Mga panimulang ideya: ang mga mag-aaral ay bumuo ng mga ideya para sa paglutas ng natukoy na problema, gumawa ng mga guhit, sketch at samahan sila ng kanilang mga komento;

Pagpili at pagbuo ng pinakamahusay na ideya: ang mga isinumiteng ideya ay sinusuri kaugnay ng mga pamantayan na tinukoy sa mga kinakailangan at ang pinakamahusay na isa ay pinili, na kung saan ay nagtrabaho nang detalyado (konstruksyon at pagmomolde ay isinasagawa);

Paggawa ng produkto: pinaplano ng mga mag-aaral ang proseso ng pagmamanupaktura, nakuha ang mga kinakailangang kasanayan upang magtrabaho sa mga materyales at gumawa ng mga disenyong produkto;

Pagpapatunay at Pagsusuri: Ang mga mag-aaral ay nagsasagawa ng pagsubok, sinusuri ang produkto laban sa itinatag na mga kinakailangan, at sinusuri sa sarili ang buong proseso ng disenyo.

Sa pamamagitan ng pagsasagawa ng mga malikhaing proyekto, nagagawa ng mga mag-aaral ang mga pangunahing kaalaman sa disenyo, teknolohiya, komunikasyon at pagmumuni-muni, natututong kumuha ng mga bagong kaalaman at kasanayan, at isama ang mga ito. Ang mga resulta ng mga proyekto ay maaaring mga bagay, sistema, teknolohiya, mga pag-unlad upang mapabuti at mapabuti ang kapaligiran. Ang mga kasanayan sa pagtatrabaho sa mga materyales, tool, impormasyon, natatanggap ng mga mag-aaral bilang pagpapatupad ng isang ideya sa proseso ng pagpapatupad ng iba't ibang mga proyekto. Ang pinakamahalagang resulta ng mga proyektong nakumpleto ng mga mag-aaral ay: kaalaman at kasanayan na pinagkadalubhasaan sa kurso ng mga aktibidad ng proyekto, binuo ng mga personal na katangian at kakayahan ng mga mag-aaral, isang disenyo ng bagay na ipinatupad sa pagsasanay (produkto, serbisyo, kaganapan), isang pormal na paglalarawan ng proyekto ( diary ng disenyo o folder ng proyekto (Appendix 1) ).

Ang mga proyektong isinasagawa ng mga mag-aaral ay maaaring nahahati sa mga uri gamit ang sumusunod na pamantayan (Talahanayan 1).

Mga uri ng proyekto ng mag-aaral Talahanayan 1

Pamantayan

Mga uri ng proyekto

monosubject(isinasagawa sa materyal ng isang tiyak na paksa);

Interdisciplinary(Ang mga katabing paksa ng ilang paksa ay isinama);

Oversubject(isinasagawa batay sa pag-aaral ng impormasyong hindi kasama sa kurikulum ng paaralan)

pagsasama ng mga proyekto sa kurikulum

Kasalukuyan(para sa self-education at mga aktibidad sa proyekto, bahagi ng nilalaman ng pagsasanay ay kinuha mula sa kurso ng pagsasanay)

Pangwakas(ayon sa mga resulta ng proyekto, ang karunungan ng mga mag-aaral sa ilang materyal na pang-edukasyon ay tinasa);

tagal ng proyekto

mga mini project,(ilang linggo);

katamtamang tagal(ilang buwan);

Pangmatagalan(sa loob ng isang taon)

bilang ng mga kalahok sa proyekto

sama-sama,

indibidwal,

Grupo

Ang organisasyon ng pagsasanay batay sa pamamaraan ng proyekto ay nagsasangkot ng pagbabagong-anyo ng mag-aaral sa isang paksa ng aktibidad sa paggawa, ang bawat mag-aaral ay nagiging pantay na miyembro ng creative team. Kasabay nito, ang guro ay hindi sumasalungat sa mga mag-aaral, ngunit kumikilos bilang isang kasosyo. Ang pagtatrabaho sa mga proyekto sa isang creative team ay nagbibigay-daan sa mga mag-aaral na magkaisa ayon sa kanilang mga interes, magbigay sa kanila ng iba't ibang aktibidad sa paglalaro ng papel sa proseso ng pag-aaral, nagpapatibay ng obligasyon na tapusin ang mga gawain sa oras, pagtutulungan sa isa't isa sa trabaho, pagiging masinsinan at pagiging matapat. Ang lahat ng ito ay nag-aambag sa pagpapasya sa sarili, pagsasakatuparan sa sarili ng personalidad ng mga mag-aaral, ay nagbibigay-daan sa kanila na lapitan ang malay-tao na pagpili ng propesyon.

Ang mga paksa ng mga takdang-aralin ng proyekto ay dapat na malawak at sapat na iba-iba upang masakop ang pinakamalawak na posibleng hanay ng mga isyu sa edukasyon at isaalang-alang ang mga interes ng mga mag-aaral. Ang pag-aayos ng disenyong pang-edukasyon, ang guro ay dapat na makapagsagawa ng isang indibidwal at magkakaibang diskarte sa mga mag-aaral. Upang gawin ito, kailangan mong gumamit ng mga gawain sa proyekto ng iba't ibang antas ng pagiging kumplikado.

Ang pagsasama ng pamamaraan ng proyekto sa proseso ng edukasyon ay nagpapahintulot sa guro na makabuluhang mapalawak ang kanyang potensyal na malikhain, pag-iba-ibahin ang mga porma ng organisasyon ng pagsasagawa ng mga klase, mag-aplay hindi lamang ng mga tradisyonal na pamamaraan ng pagtuturo, kundi pati na rin ang mga heuristic na pamamaraan at pamamaraan para sa pag-activate ng malikhaing pag-iisip. Ang mga klase sa disenyong pang-edukasyon ay maaaring ayusin bilang isang laro gamit ang mga nag-uugnay na pamamaraan ng paghahanap ng mga solusyon: brainstorming, morphological analysis, ang paraan ng mga focal object, atbp. Ang guro ay hindi dapat mag-alok sa mga mag-aaral ng pinakamahusay na solusyon sa problema. Dapat itong lumikha ng mga kondisyon para sa malikhain at matagumpay na pagpapatupad ng gawain ng mga mag-aaral sa proyekto, na patuloy na nagpapasigla sa kanilang interes sa disenyo.

Disenyo ng pedagogical sa propesyonal na aktibidad

mga guro ng teknolohiya

Ang pagsasaalang-alang ng proseso ng pag-aaral batay sa pamamaraan ng proyekto bilang ang pakikipag-ugnayan ng isang umuusbong na personalidad at ang puwang ng aktibidad nito sa panlipunang kapaligiran, na tumutukoy sa kasalukuyan at hinaharap na karanasan ng mag-aaral, ay nagsasangkot ng disenyo ng guro ng mga kondisyon at pamamaraan. ng naturang pakikipag-ugnayan. Ito ay dahil, una sa lahat, sa katotohanan na ang asimilasyon ng bagong impormasyon ng mga mag-aaral sa proseso ng aktibidad ng proyekto ay nangyayari sa globo ng problemadong kawalan ng katiyakan. Samakatuwid, nagiging kinakailangan para sa guro na idisenyo at ayusin ang aktibidad na ito ng mga mag-aaral. Ang mga prosesong ito sa pedagogy ay nauugnay sa pedagogical na disenyo.

Ang paggamit ng konsepto ng "disenyo" sa larangan ng edukasyon, ang pagbagay nito sa bagong kapaligiran, ang pagbabago sa konsepto ng "disenyo ng pedagogical" ay nauugnay sa solusyon ng isang bilang ng mga problema sa pamamaraan, dahil nangangailangan ito ng pagpapalawak ng terminological space ng agham, ang rebisyon ng mga ideya tungkol sa ilang tradisyonal na kategorya, ang pangangailangang iugnay ang mga ito sa isa't isa at iba pa. Ang disenyo ng pedagogical at ang mga aplikasyon nito ay pinag-aralan sa mga gawa ni -Beck, et al. Gayunpaman, sa kabila ng masinsinang paghahanap ng mga siyentipiko upang makalikha ng pinag-isang teorya, ang mga isyu ng terminolohiya ng problemang ito at ang nilalaman nito ay nananatiling hindi gaanong nauunawaan.

Ang pagsusuri ng umiiral na pananaliksik ay nagpapahiwatig ng mga pagkakaiba sa interpretasyon ng terminong "disenyong pang-edukasyon" at ang paggamit nito sa konteksto ng pedagogy.

Sa teknikal na sangay ng kaalaman (M. Azimov, V Gasparsky, J. K. Jones, J. Dietrich, P. Hill, at iba pa), ang disenyo ay tradisyonal na nauunawaan bilang isang yugto ng paghahanda ng aktibidad ng produksyon. Ito ay inilaan upang malutas ang isang aktwal na teknikal na problema, ang batayan nito ay ang imbensyon; ang nilalaman ng proyekto ay tinutukoy ng mga oryentasyon ng halaga; sa proseso ng disenyo, ang ilang bagay ng katotohanan ay na-modelo; Ang huling proyekto ay iniangkop sa mass production.

Sa larangan ng pedagogical, mayroong iba't ibang mga interpretasyon ng disenyo ng pedagogical: mga aktibidad na naglalayong pagbuo at pagpapatupad ng mga proyektong pang-edukasyon, na nauunawaan bilang mga pormal na kumplikado ng mga makabagong ideya sa edukasyon, sa kilusang sosyo-pedagogical, sa mga sistema at institusyong pang-edukasyon, sa pedagogical na teknolohiya (); paunang pag-unlad ng mga pangunahing detalye ng mga paparating na aktibidad ng mga mag-aaral at guro (-Beck), atbp.

Ang disenyo ay nangangailangan ng synthesis ng iba't ibang kaalaman: pedagogical, psychological, philosophical, sociological, environmental, medical, legal, technical, informational, atbp. Ang apela sa kanila ay sanhi ng napakalaking responsibilidad hindi lamang para sa teknolohikal na bahagi ng proseso ng edukasyon, kundi pati na rin para sa buhay at mental na kalagayan ng mga taong kalahok sa pagpapatupad ng proyektong ito. Kung para sa isang teknikal na proyekto posible na ilista at ilarawan ang lahat ng mga elemento, mga bahagi ng istruktura at mga kondisyon na nagsisiguro sa pagpapatupad nito, kung gayon para sa isang proyektong pedagogical ay napakahirap gawin ang naturang gawain dahil sa multifactorial na katangian ng pedagogical phenomena at ang mga indibidwal na katangian. ng mga tao bilang paksa ng pagpapatupad nito. Ang mga proyektong pedagogical ay mas nababaluktot kaysa sa mga teknikal na proyekto at, hindi katulad ng mga ito, ay may ilang reserba para sa pagwawasto ng ilang mga elemento ng istruktura.

Sa modernong pedagogy, ang disenyo ay isinasaalang-alang sa dalawang aspeto bilang isang "ideal" (mental) na aktibidad at bilang isang aktibidad na nauugnay sa pagpapatupad ng plano. Ang una sa kanila ay kinabibilangan ng pagtatakda ng layunin, pagpaplano, disenyo, pagmomolde at pagtataya (), ang pangalawa - ang samahan ng pakikipag-ugnayan (mga paksa ng disenyo sa kanilang sarili, na may mga bagay at kapaligiran), mga diagnostic, pagsusuri ng mga resulta at pagwawasto ng mga proyekto (- Beck). Samakatuwid, ang aktibidad ng proyekto ng guro ay binubuo sa pagbuo at pagpapatupad ng mga pedagogical na proyekto sa proseso ng edukasyon (isang sistema ng binalak at ipinatupad na mga aksyon, ang mga kinakailangang kondisyon at paraan upang makamit ang mga layunin na itinakda).

Ang pangunahing bahagi ng pamamaraan ng aktibidad ng disenyo ay ang teknolohiya ng disenyo, ang lohika at mga yugto nito. Ang paghahati sa mga yugto (mga hakbang) sa disenyo ng pedagogical ay maaaring magkakaiba, una sa lahat, depende ito sa kung ano ang bagay na disenyo, ang kalikasan at antas ng pagiging kumplikado nito. Sa aming opinyon, ang pagbuo ng anumang pedagogical na proyekto ay nangangailangan ng isang may kamalayan na organisasyon ng proseso, isang tiyak na lohika ng mga aksyon, na maaaring ibuod bilang mga sumusunod: konsepto ® pagpapatupad ® pagmuni-muni.

Ang pinakamahalagang object ng pedagogical na disenyo sa pagtuturo ng OOT ay ang proseso ng pagkatuto batay sa pamamaraan ng proyekto. Ang pagkakasunud-sunod ng pagdidisenyo ng bagay na ito, sa aming opinyon, ay maaaring makita sa anyo ng isang diagram-algorithm na naglalaman ng tatlong yugto: ang yugto ng disenyo, ang yugto ng pagpapatupad ng pedagogical na proyekto, ang analytical na yugto (Scheme 1).

Sa pagsasagawa ng isang pedagogical na proyekto, ang guro ay dumaan sa lahat ng mga yugto ng aktibidad sa pagbabago ng proyekto mula sa ideya hanggang sa pagpapatupad at pagsusuri nito. Ang yugto ng proyekto ay nagsisimula sa proseso ng pagtatakda ng layunin. Pagkatapos, ang mga paunang diagnostic ng pag-unlad ng mga mag-aaral ay isinasagawa upang masuri ang kanilang mga indibidwal na katangian, ang antas ng pag-unlad ng mga katangian ng pagkatao, ang antas ng pagbuo ng kaalaman at kasanayan. Isinasaalang-alang ang mga napiling layunin alinsunod sa pamantayan ng estado at ang programa ng larangan na "Teknolohiya", pati na rin ang data ng mga paunang diagnostic, ang pagpili ng nilalaman ng edukasyon na pinagkadalubhasaan ng mga mag-aaral sa proseso ng disenyo ng edukasyon ay isinasagawa. palabas. Sa panahon ng pagpaplano, sinusuri ng guro ang mga magagamit na mapagkukunan (oras, metodolohikal, didactic at materyal na suporta, ang kanyang sariling mga kakayahan at kasanayan, atbp.) at posibleng mga sitwasyong pedagogical, nagbibigay para sa pagsubaybay sa pagpapatupad ng mga proyekto ng mga mag-aaral at bumuo ng isang kalendaryo-thematic na plano bilang isang resulta


Sa pagtatapos ng unang yugto, iginuhit ng guro ang nabuong didactic at methodological na materyales at inihahanda ang materyal at teknikal na base.

Sa yugto ng pagpapatupad ng proyektong pedagogical, inaayos ng guro ang mga aktibidad ng proyekto ng mga mag-aaral - nagsasagawa ng mga konsultasyon, pagsasanay, pagsasanay sa mga bagong pamamaraan ng trabaho, pagsubaybay at pagsusuri sa mga aktibidad ng mga mag-aaral, kasalukuyang mga diagnostic, inaayos ang kanilang introspection at pagmuni-muni. Ang pagpapatupad ng yugtong ito ay nangyayari sa proseso ng pedagogical na pakikipag-ugnayan ng guro sa mga mag-aaral at kanilang mga magulang, mga mag-aaral sa kanilang sarili. Sa pagtatapos ng yugto, ang isang pangwakas na pagsusuri ng pag-unlad ng mga mag-aaral ay isinasagawa. Nagpapakita sila ng mga bagay sa disenyo at mga nakumpletong proyekto para sa proteksyon. Ang pangwakas na grado para sa pagpapatupad ng proyekto ay itinakda ng guro, na isinasaalang-alang ang mga intermediate na pagtatasa ng mga aktibidad ng mga mag-aaral, ang kalidad ng bagay na disenyo at ang paglalarawan ng proyekto, ang pagbuo ng algorithm ng disenyo, ang pagka-orihinal ng mga solusyon sa disenyo, kalayaan, at pagpapahalaga sa sarili ng mag-aaral.

Sa yugto ng analitikal, sinusuri ng guro ang binuo na proyektong pedagogical, ang pagpapatupad nito at ang mga resultang nakamit. Kasabay nito, kinakailangan upang matukoy ang pagsusulatan ng mga resulta sa mga itinakdang layunin, upang masuri ang pag-unlad ng mga personal na katangian at kakayahan ng mga mag-aaral. Ang isang kinakailangang bahagi ng aktibidad ng guro sa yugto III ay pagmuni-muni - pag-unawa sa sarili at pagsusuri sa sarili ng disenyo ng pedagogical. Batay sa mga resulta ng pagsusuri, ang nabuong proyekto ay inaayos upang ito ay mapabuti.

Kaya, ang aktibidad ng disenyo ng isang guro ng teknolohiya ay isang independiyenteng aktibidad, na may sariling espesyal na bagay - ang proseso ng pag-aaral batay sa pamamaraan ng proyekto. Kasabay nito, naniniwala kami na ang disenyo ng pedagogical, sa isang banda, ay ang nangungunang proseso sa istruktura ng aktibidad ng guro sa pagpapatupad ng pamamaraan ng proyekto sa pagtuturo, at sa kabilang banda, ito ay isang mahalagang kondisyon para sa pagpapatupad ng aktibidad na ito.

Panitikan:

1. Bezrukov. Projective Pedagogy. Pagtuturo. - Yekaterinburg: Business book, 1996, 344 p.

2. Zaire-Bek pedagogical na disenyo. Pagtuturo. - S.-Pb., 1995, 234 p.

3., mga proyekto ng Petryakov sa pagtuturo sa larangan ng edukasyon na "Teknolohiya". Toolkit. - Veliky Novgorod: NRCRO, 1999 - 88 p.


KAHULUGAN AT PARAAN NG TRANSFORMASYONAL NA GAWAIN

Ang salitang "teknolohiya" ay nagmula sa sinaunang Griyego na " techne"- sining, craftsmanship, kasanayan at " mga logo"- pagtuturo, agham. Kaya, ang teknolohiya ay literal na agham ng craftsmanship, sining.

Ang teknolohiya bilang isang agham ay maaaring lapitan sa iba't ibang paraan.

Pilosopikal - ang teknolohiya ay itinuturing bilang isang kasanayan, isang sining, bilang isang agham tungkol sa pagbabago ng bagay, enerhiya at impormasyon ayon sa isang plano at sa mga interes ng isang tao, kabilang ang mga pamamaraan at paraan na kinakailangan para dito. Mayroong ilang mga paraan upang pag-aralan ang teknolohiya: teknolohiya at tao - antropolohiya, teknolohiya at kalikasan - naturalistic ontology, teknolohiya at pagiging - ontology (ang mga konsepto ng teknolohiya at teknolohiya kung minsan ay nagtutugma),

Interdisciplinary - teknolohiya bilang isang pinagsamang larangan ng kaalaman tungkol sa mga paraan ng pagbabago ng bagay, enerhiya at impormasyon sa interes ng tao. Pinagsasama nito ang kaalaman sa mga pangunahing agham (physics, chemistry, biology, atbp.), na nagpapakita ng kanilang praktikal na aplikasyon. Samakatuwid, ang larangang pang-edukasyon na "Teknolohiya" ay isang inilapat na larangan ng kaalaman;

Generalizing - teknolohiya bilang isang agham ng mga pamamaraan ng produksyon sa mga tiyak na lugar ng aktibidad ng tao;

Empirical - teknolohiya bilang isang agham ng mga tiyak na teknolohikal na proseso, bilang isang tiyak na pagkakasunud-sunod ng mga operasyon at aksyon sa paggawa na nagsisiguro sa paggawa ng mga tiyak na kalakal at serbisyo (teknolohiya para sa paggawa ng isang sasakyang pangalangaang, pananahi ng damit, paggawa ng mesa, paggawa ng salad, atbp. ).

Ang aktibidad ay nauunawaan bilang "isang paraan ng kaugnayan sa labas ng mundo na tiyak sa isang tao, na binubuo sa pagbabago at pagpapailalim nito sa mga layunin ng tao."Ang aktibidad ng tao ay nakakondisyon sa lipunan at itinayo alinsunod sa mga batas ng mga bagay. Ito ay tinutukoy ng bagay at sa parehong oras, sa tulong nito, ang bagay ay nakikilala bilang naiiba mula dito. Samakatuwid, tinawag ni K. Marx ang layunin ng aktibidad ng tao. Ayon sa nilalaman nito, ang aktibidad ay ang paggawa ng materyal at espirituwal na mga kalakal, ang paglikha ng mga kondisyon para sa pag-unlad ng lipunan at ang indibidwal mismo.

Ang aktibidad ng pagbabago ay isang paraan na partikular sa tao ng kaugnayan sa labas ng mundo, na binubuo sa pagbabago at pagsasailalim nito sa mga layunin ng isang tao.

Ang pagbabagong aktibidad ay maaaring isaalang-alang sa iba't ibang antas:

Dito, malinaw na ipinakita ang pagpapatakbo ng batas ng paglipat ng dami ng mga akumulasyon sa isang bagong estado ng husay. Maaari itong tapusin na ang enerhiya ng araw, na binago sa Earth sa anyo ng isang inorganic at organikong serye ng mga sangkap at mga nagko-convert ng enerhiya at mga sangkap, ay umabot sa pagiging perpekto nito - ang paglikha ng tao bilang isang converter ng bagay at enerhiya, isang converter at nagtitipon ng impormasyon. Ito ay isang makatwirang Tao na maaaring maging tagapagligtas ng Earth mula sa pagkawasak nito sa pamamagitan ng labis na enerhiya, maaari din niyang patindihin ang pagkawasak ng planetang Earth.

Ang pangkalahatang layunin ng teknolohiya sa mega level ay upang matutunan ang mga batas, pattern, paraan ng pagbabago ng mga proseso ng bagay, enerhiya sa iba pang mga anyo at lumikha ng mga pinakamainam na converter na nagpapahintulot sa pagpapanatili ng balanse ng bagay at enerhiya.

Ang napakalaking gawaing ito ay magagampanan lamang ng makataong produktibong puwersa ng aktibidad ng paggawa ng lipunan. "Dahil dito, ang paggawa bilang isang tagalikha ng mga halaga ng paggamit, bilang kapaki-pakinabang na paggawa, ay isang kondisyon para sa pagkakaroon ng mga tao, independiyente sa anumang anyo ng lipunan, isang walang hanggan, natural na pangangailangan: kung wala ito, ang pagpapalitan ng mga sangkap sa pagitan ng tao at kalikasan ay hindi magiging. posible, ibig sabihin, ang buhay ng tao mismo ay hindi magiging posible. buhay" (K. Marx).

Sa pamamagitan ng paggawa, nilikha at binabago ng tao at sangkatauhan ang ating natural at artipisyal na kapaligiran.

Sa megatechnology, ang paulit-ulit, permanenteng pagbabago ng bagay, enerhiya at impormasyon ay isinasagawa. Tandaan na:

Ang sangkap sa mga proseso ay binago, na dumadaan mula sa isang estado patungo sa isa pa, pinapanatili ang masa nito kahit na pagkatapos ng pagbabagong-anyo (ang batas ng konserbasyon ng masa);

Ang enerhiya sa mga proseso ay na-convert mula sa isang anyo patungo sa isa pa, at ang kabuuang halaga ng mga enerhiya bago at pagkatapos ng mga proseso ay napanatili (ang batas ng konserbasyon ng enerhiya);

Ang impormasyon ay nabuo sa proseso ng pagbabagong-anyo ng bagay at enerhiya, nagpapatotoo sa mga anyo at bilang ng mga pagbabagong-anyo at naipon sa naaangkop na mga anyo sa mga carrier (memorya ng tao, mga teknikal na aparato, atbp.) (ang batas ng akumulasyon ng impormasyon).

Naka-on ang mga teknolohiya macro level isaalang-alang ang mga proseso ng pagbabago sa iba't ibang larangan ng pag-iral ng tao (materyal at espirituwal na kultura), mga industriya at industriya. Sa antas ng macro, ang mga sumusunod na uri ng mga teknolohiya ay maaaring makilala.

Mga teknolohiya sa mga industriya ng pagmamanupaktura

Mga teknolohiya sa mga industriyang hindi pagmamanupaktura

Pangkalahatanteknolohiya

Mga teknolohiya ng enerhiya. Teknolohiya ng metalurhiya. Mga teknolohiya sa engineering. Mga teknolohiya sa pagtatayo. Banayad na teknolohiya sa industriya. Mga teknolohiya ng produksyon ng agrikultura. Mga teknolohiya sa transportasyon ng kargamento. Mga teknolohiya sa komunikasyon, atbp.
Mga teknolohiyang pedagogical. Mga teknolohiya para sa pagsasagawa ng siyentipikong pananaliksik. Mga masining na teknolohiya. Mga teknolohiyang medikal. Mga teknolohiya sa kalakalan. Mga teknolohiya ng mga serbisyo sa sambahayan, masining at impormasyon. Mga teknolohiya sa transportasyon ng pasahero. Mga teknolohiya ng pamamahala (pamamahala), atbp.
Mga teknolohiya ng aktibidad ng nagbibigay-malay. Mga teknolohiya ng aktibidad ng paggawa at entrepreneurship. Mga teknolohiya ng masining at teknikal na pagkamalikhain. Mga teknolohiya ng komunikasyon Mga teknolohiya ng aktibidad ng laro. Mga teknolohiya sa paglilibang. Teknolohiya ng impormasyon, atbp.

Naka-on ang mga teknolohiya antas ng mesa- ito ay mga teknolohiya para sa paggawa ng iba't ibang mga teknikal na sistema at aparato: mga tool sa makina, traktor, refrigerator, atbp.

Microtechnology Ang mga ito ay pagpapatakbo at detalyadong mga teknolohiya. Nagbibigay sila para sa paggawa ng mga yunit ng teknikal na pagpupulong, ang pagganap ng iba't ibang mga teknolohikal na operasyon: paghahasik ng butil, paggiling ng mga ngipin ng gear, pagpili ng isang programa, paggawa ng mga pancake, atbp.

Ang bawat isa sa mga teknolohiyang ito ay gumagamit ng iba't ibang paraan ng aktibidad ng pagbabago.

Paraan ng pagbabagong aktibidad- Ito isang hanay ng mga paraan, pamamaraan at pamamaraan para sa pagbabago ng mga materyales, hilaw na materyales, enerhiya at impormasyon. Depende sa mga paraan, pamamaraan at pamamaraan na ito, ang mga sumusunod na pamamaraan ng aktibidad ng pagbabago ay nakikilala.



Nag-iisip at disenyo Ang mga pamamaraan ay ginagamit sa pagproseso ng impormasyon, paghahanap ng pinakamahusay na solusyon sa mga problema, hypothesizing, pagbuo at pagpapatupad ng mga proyekto.

Mekanikal ang pamamaraan ay sumasaklaw sa mga teknolohikal na proseso na ginagawa dahil sa mekanikal na epekto sa bagay ng paggawa. Halimbawa, pagputol, pagputol, pagkonekta ng mga bahagi na may mga turnilyo, pagpindot, atbp.

Kemikal sa isang paraan, ang mga teknolohikal na proseso ng pagbabago ng mga bagay ng paggawa dahil sa mga reaksiyong kemikal ay isinasagawa (kemikal, industriya ng elektrikal, agrikultura, atbp.).

Biyolohikal Ang mga pamamaraan ay nailalarawan sa pamamagitan ng katotohanan na ang bagay ng paggawa ay nagbabago sa ilalim ng impluwensya ng mga prosesong biochemical na nagaganap sa mga nabubuhay na organismo. Ang mga pamamaraang ito ay malawakang ginagamit sa maraming industriya (pagkain, kemikal, ilaw), metalurhiya, atbp.

Enerhiya Sinasaklaw ng mga pamamaraan ang mga prosesong teknolohikal na isinasagawa sa pamamagitan ng paggamit ng elektrikal, nuklear, ilaw at iba pang uri ng enerhiya. Halimbawa, ang pagkuha ng tanso, aluminyo sa pamamagitan ng electrolysis, atbp.

Pang-impormasyon ang mga pamamaraan ay kinabibilangan ng paggamit ng mga elektronikong kompyuter at isang database ng impormasyon sa mga teknolohikal na proseso.

Ang ilang mga teknolohiya ay gumagamit ng mga kumbinasyon ng mga pamamaraan na tinalakay sa itaas.

Mga halimbawa pinagsama-sama Ang mga teknolohiya ay maaaring genetic engineering, ang electromechanical na paraan ng paglalapat ng proteksiyon at pandekorasyon na mga coatings sa mga metal, electrophysical na pamamaraan ng pagproseso ng mga bahagi, atbp.

Ang isang tao ay hindi maaaring umupo sa isang lugar. Ginagawa namin ito sa lahat ng oras. Maaaring mukhang imposible, ngunit iyon ang katotohanan.

Pangkalahatang Impormasyon

Sa una, kinakailangang magbigay ng pagtatalaga sa salitang "aktibidad". Ito ang pangalan ng uri ng aktibidad ng tao na naglalayong pag-unawa, pati na rin ang karagdagang malikhaing pagbabago ng nakapaligid na mundo (kabilang ang sarili). Kapag binanggit ang socio-transformative na aktibidad, nangangahulugan ito na ang mga tao ay lumikha ng mga kondisyon na maginhawa para sa lipunan, ayusin ang mga ito upang umangkop sa kanilang sarili. Ngunit una, tingnan natin ang ilang pangkalahatang impormasyon. Kaya, ang aktibidad ng tao ay maaaring tumagal ng sumusunod na karakter:

  1. malay. Sa panahon ng aktibidad na ito, sinasadya ng isang tao na tinutukoy ang layunin at nakikita ang posibleng resulta ng mga desisyong ginawa.
  2. Produktibo. Ang aktibidad ng tao ay naglalayong makakuha ng isang tiyak na resulta.
  3. Transformative. Sa panahon ng proseso ng aktibidad, binabago ng isang tao ang mundo sa paligid niya at sa kanyang sarili.
  4. nangangahulugan na ang proseso ng aktibidad ay nagpapahiwatig ng pagkakaroon ng komunikasyon at ang pagtatatag ng iba't ibang mga relasyon sa ibang tao.

Iba pang pag-uuri

Mayroon ding iba pang mga uri ng representasyon ng aktibidad ng tao. Kaya, maaari itong hatiin sa praktikal at espirituwal. Para sa pagkakumpleto ng paghahambing, isasaalang-alang namin hindi lamang ang pagbabagong panlipunan, ngunit ito rin ay magbibigay-daan sa amin upang mas maunawaan ang paksang ito. Ang una ay tumutukoy sa praktikal na direksyon, at ang pangalawa - sa espirituwal.

Ano ang aktibidad ng pagbabagong panlipunan?

Ito ay isang tanong na walang pangkalahatang sagot. Kaya, maaari itong maging malikhain o mapanira - depende sa huling resulta. Tulad ng ipinapakita ng panlipunang kasanayan, posibleng hatulan ang epekto ng isang partikular na aktibidad pagkatapos lamang ng isang makabuluhang tagal ng panahon. Pagkatapos ng lahat, kabalintunaan, kahit na ang ilang mga sakuna ay maaaring magkaroon ng isang kapaki-pakinabang na epekto sa hinaharap. Kunin ang Rebolusyong Pranses at ang paglusob sa Bastille bilang isang halimbawa. Matapos ang mga kaganapang ito, ang takot sa Jacobin ay naganap sa buong bansa, nang ang isang napakalaking bilang ng mga tao ay inilatag ang kanilang mga ulo sa chopping block. Ngunit sa parehong oras, ang mga positibong uso ay inilunsad din, salamat sa kung saan ang France ay isang binuo, advanced na kapangyarihan.

Ang aktibidad ay naiimpluwensyahan din ng kung ito ay malikhain o reproductive. Sa unang kaso, isang bagay na qualitatively bago ay nilikha. Ito ay kadalasang nangyayari nang mabagal. Ngunit ang huling epekto ay magiging kamangha-manghang. Sa panahon ng aktibidad ng reproduktibo, ang isang bagay ay muling nilikha ayon sa mga umiiral nang mga pamamaraan at ideya. Ang prosesong ito ay karaniwang nagpapatuloy sa medyo mabilis. Ngunit ang palad at ang epekto ng nakatuklas ay nawala sa kasong iyon. Ang pagtuklas ng aktibidad ay naka-highlight din nang hiwalay. Sa kasong ito, maaari silang maging panlabas o panloob. Ang una ay tumutukoy sa mga aktibidad na naglalayong makipag-ugnayan sa isang tao o isang bagay. Samantalang ang mga panloob na pagpapakita ay mga proseso ng pag-iisip.

Magsabi tayo ng isang salita tungkol sa aktibidad na nagbibigay-malay ...

Kabilang dito ang lahat ng bagay na may kaugnayan sa pag-unawa sa mga prinsipyo ng paggana ng kapaligiran at ang pagkilala sa isang bagong bagay. Maraming mga direksyon ang maaaring makilala dito. Kabilang sa mga ito: senswal, makatuwiran, masining, makamundong, personal, relihiyosong mga aktibidad. Dapat itong isaalang-alang nang hiwalay. Salamat sa ito, ang isang tao ay maaaring magabayan ng prinsipyo ng kawalang-kinikilingan, makatanggap ng makatwiran at sistematikong kaalaman, na, bukod dito, ay maaaring ma-double-check. Sa kasong ito, ang aktibidad ng nagbibigay-malay ay isa ring paraan ng pag-unlad ng lipunan. Ito ay naglalayong mapabuti ang kanyang paraan ng pamumuhay.

Magsanay

Ang aktibidad ng pagbabagong panlipunan ay isang elemento ng pakikipag-ugnayan sa lipunan na hindi magagawa nang walang komunikasyon. Pagkatapos ng lahat, ito ay isang paraan ng pagkakaugnay sa pagitan ng iba't ibang tao. Kung pinag-uusapan natin ang tungkol sa aktibidad na nagbibigay-malay, kung gayon ito ay isang tinatawag na proseso ng paksa-bagay. Iyon ay, ang isang tao ay nagsasagawa ng ilang mga aksyon na naglalayong maunawaan ang ilang bagay o proseso. Isang halimbawa ay ang mga pagbabagong nagaganap sa lipunan. Samantalang ang aktibidad ng pagbabagong panlipunan ay isang proseso na hindi ito maaaring maganap nang walang pakikipag-ugnayan sa pagitan ng iba't ibang tao.

Mga tampok ng komunikasyon

Kadalasan ang prosesong ito ay nakikilala sa komunikasyon. Ngunit ang mga konseptong ito ay dapat paghiwalayin. Kaya, ang komunikasyon ay mauunawaan bilang isang aktibidad na may espirituwal at materyal na kalikasan. Ngunit ang komunikasyon ay isang proseso lamang ng impormasyon. Ang isang halimbawa ay ang pakikipag-ugnayan sa pagitan ng isang tao at isang hayop (aso, daga, at iba pa). Sumang-ayon, ang pakikipag-usap sa ibang tao ay hindi maihahambing sa pakikipag-usap sa mga hayop. Bilang analohiya, masasabi nating ang unang uri ng interaksyon ay batay sa isang diyalogo, habang ang pangalawa ay batay sa isang monologo. Ang kasanayang panlipunan ay maaaring magbigay ng hindi mabilang na mga kumpirmasyon na ito mismo ang nangyayari. Isang konklusyon ang maaaring makuha mula sa lahat ng ito. Ang mga panlipunang bagay ay mga tao lamang.

Pagpapatupad

So, alam na natin kung ano ang social transformational activity. Ang mga halimbawa ng mekanismong ito para sa pagbabago ng lipunan ay magagawang pagsamahin ang impormasyong natanggap. Upang magsimula, magsimula tayo sa pinakamababang posibleng antas. Isipin na ang isang partikular na tao ay hindi nasisiyahan sa antas ng edukasyon sa paaralan. Pagkatapos ay nagtatrabaho siya sa paglikha ng mga kampo ng tag-init ng mga bata. Isusulong nila ang agham. Magpapakita sila ng mga kapana-panabik na bagay mula sa seksyon ng pisika / kimika, ipaliwanag ang malaking kahalagahan ng kaalaman at iba pa. Ito ay, kahit na hindi isang napakalaking sukat, ngunit gayunpaman ay aktibidad na nagbabago sa lipunan. At ang mga bata, sa halip na pumunta sa mga potensyal na hindi mahusay na kumpanya, ay nakikibahagi sa edukasyon.

Maaari kang magbigay ng isang halimbawa sa mas malaking sukat. Isipin na ang isang tao ay nagpasya na magtatag ng isang pampublikong organisasyon na magsusulong ng siyentipikong diskarte at ang prinsipyo ng rasyonalismo sa loob ng isang bansa o maging sa buong mundo. Ang lahat dito ay nakasalalay lamang sa mga ambisyon at layunin. Ang mga aktibidad na sosyo-transformative ay maaaring isagawa sa iba't ibang antas ng tagumpay at sa iba't ibang antas. Ngunit dapat itong maunawaan na maaari lamang itong isagawa ng isang grupo ng mga tao. Sa modernong estado, hindi posible para sa isang tao na baguhin, sabihin, ang halaga ng maternity capital. Kahit na isaalang-alang natin ang halimbawa ng pinakamakapangyarihang mga tao - mga ministro ng gobyerno, kung gayon maging ang kanilang desisyon ay nakasalalay sa kasalukuyang estado ng mga gawain at sa napakalaking kagamitan ng mga opisyal. Kahit na sa kasong ito, hindi masasabi na ang lahat ay maaaring ipatupad nang simple at walang problema.