Buod ng aralin "tao at mga bahagi ng kanyang katawan" senior group. Plano ng aralin sa araling panlipunan para sa mga tao sa pangkat II

Paksa: Lalaki sa isang grupo

klase: 6

Layunin rock: ang pagbuo ng mga ideya ng mga mag-aaral tungkol sa mga uri ng mga grupo at ang kahalagahan ng papel ng grupo sa buhay ng isang tinedyer

Mga gawain:

Pang-edukasyon : matukoy ang kahulugan ng grupo ng mga konsepto, pinuno, pamantayan at ang papel ng grupo sa pagbuo ng personalidad ng mag-aaral

Pag-unlad: bumuo ng mga kasanayan: kunin ang impormasyon mula sa teksto, baguhin ang impormasyon sa isa pang sistema ng pag-sign, pag-uri-uriin ang mga bagay, lumikha ng isang diagram, magtrabaho sa isang grupo;

Pang-edukasyon: bumuo ng kakayahang mag-isa na ayusin ang mga aktibidad ng isang tao at isang kultura ng komunikasyon.

Uri ng aralin : pag-aaral ng bagong paksa. Pagtuklas ng bagong kaalaman

Paraan : bahagyang-paghahanap

Mga hugis: pangkat,indibidwal, pangharap

Nabuo ang UUD:

Cognitive - paghahanap at pagpili ng impormasyon, pagsusuri upang makilala ang mga tampok

Personal : Paghambingin ang iba't ibang pananaw; suriin ang kanilang sariling mga aktibidad na pang-edukasyon; mapanatili ang motibasyon para sa mga aktibidad sa pag-aaral

Regulatoryo : pagtatakda ng layunin, isaalang-alang ang mga patnubay na ibinigay ng guro kapag pinagkadalubhasaan ang bagong materyal na pang-edukasyon

Komunikatibo: magplano ng mga layunin at paraan ng pakikipag-ugnayan; makipagpalitan ng opinyon; lumahok sa kolektibong talakayan ng mga problema; ipamahagi ang mga responsibilidad at ipakita ang kakayahang makipag-ugnayan.

Mga nakaplanong resulta;

Paksa: matututunan ng mga mag-aaral kung bakit ipinanganak sa isang grupo ang mga pamantayan, tuntunin, kaugalian, at tradisyon; matututong pangalanan at kilalanin ang mga batas ng interpersonal na relasyon, kilalanin ang mga palatandaan ng isang grupo; master ang prinsipyo ng pagtatrabaho sa isang aklat-aralin, ang teksto kung saan naglalaman ng mga diagram, karagdagang teksto at mga tanong; Alamin kung paano magsagawa ng talakayan at gamitin ang mga kasanayan sa pangkatang gawain.

Metasubject: - bumuo ng mga kasanayan sa kooperasyong pang-edukasyon sa panahon ng indibidwal at pangkatang gawain; bumalangkas ng mga target na setting para sa mga aktibidad na pang-edukasyon;

Personal: pagbuo at pag-unlad ng mga malikhaing kakayahan sa pamamagitan ng mga aktibong anyo ng aktibidad.

Kagamitan: ICT, handout, textbook.

Sa panahon ng mga klase:

    Sandali ng org.

    Pag-update ng kaalaman.

Pag-uusap sa paksa "Interpersonal na relasyon" Pag-uulit sa anyo ng isang laro ng "Ping Pong". Nagtatanong ang guro sa isang mag-aaral, na sasagot at nagtatanong sa iba, atbp. hindi bababa sa 5-6 na tanong sa paksa.

Guro nagbubuod ng mga sagot.

Pansin sa screen. Basahin ang mga pahayag at komento. Tungkol Saan iyan

Magagawa ng isang tao nang walang maraming bagay, ngunit hindi kung walang tao."

Karl Ludowig Berne , kritikong Aleman noong huling bahagi ng ika-18 siglo.

« Ang buhay ay hindi kailanman nakadepende at hindi nakadepende lamang sa iyong sariling paniniwala at gawi. Siya ay naiimpluwensyahan araw-araw at walang katapusang ng ibang tao—pamilya, grupo, lipunan.” .

Ivan Shamyakin , Belarusian na manunulat sa unang kalahati ng ika-20 siglo

Ang pagbubuod ng sinabi, humahantong ito sa paksa ng aralin:

- At kaya, ang paksa ng aming aralin ay "Isang tao sa isang grupo"

Guys, tingnan ang lesson plan at bumalangkas ng isang layunin.

1.Ano ang pangkat.

2.Anong mga uri ng pangkat ang nariyan?

3. Ang mga pangkat na ating pipiliin.

4. Mga tuntunin ng pangkat.

- Layunin ng aralin: alamin kung ano ang isang grupo, anong mga grupo ang mayroon, kung bakit sumasali ang mga tao sa mga grupo, at kilalanin din ang grupo

Pagganyak: - Ang kaalaman sa paksang ito ay tutulong sa iyo na mag-navigate sa lipunan at makipag-usap sa iyong mga kapantay.Ang paksa ng aralin na "Isang tao sa isang grupo" ay may kaugnayan para sa lahat. Gaano kahalaga ang gumising sa umaga at tandaan na sa lalong madaling panahon makikilala mo ang mga malapit at kawili-wili sa iyo. Pagkatapos ang mood ay masaya, at ang mga bagay ay nangyayari. Pagkatapos ng lahat, ang lipunan ay isang kalipunan ng iba't ibang grupo.

Aktwalisasyon: Alalahanin natin mula sa kurso ng kasaysayan,

Anong mga pangkat ang sinalihan ng mga tao noong sinaunang panahon?Mga halimbawang sagot : angkan, tribo, pamilya, kawan.

Kaya kung ano ang isang grupo, gamit ang mga materyales sa talata 7, pp. 58-59, tukuyin ang konseptong ito.

Ang grupo ay isang grupo ng mga tao na konektado sa pamamagitan ng mga karaniwang layunin, interes, at aktibidad.

Nagtatrabaho kami sa mga micro group

1 pangkat . Mag-ehersisyo. Basahin ang teksto par. 7 pp. 58-59, aytem na “Anong uri ng mga grupo ang naroroon” at mga handout, gumawa ng diagram na “Mga uri ng mga grupo at i-highlight ayon sa kung anong pamantayan ang mga tao ay maaaring hatiin sa mga grupo ng mga grupo.

Text.

May iba't ibang grupo. Sa pamamagitan ng maaaring hatiin ang mga pangkat samalaki at maliit

pambansang batayan. ayon sa edad ayon sa kasarian tirahan: mga taong-bayan at mga residente sa kanayunan,sa pamamagitan ng relihiyon

na pipiliin mo

Guys, sa anong pamantayan natin hahatiin ang ating klase?

Bawat isa sa inyo ay miyembro ng grupo.

-Anong mga grupo ang kasalukuyan kang bahagi?

    mga pangkat Mag-ehersisyo. Basahin ang teksto, paragraph 7, pp. 59-60, paragraph “Mga grupong pipiliin natin,” i-highlight ang mga dahilan kung bakit sumasali ang mga tao sa mga grupo.

(sagot:para sa komunikasyon; mga karaniwang interes; makinabang sa mga tao; humanap ng pagkakaunawaan para sa magkasanib na aktibidad)

    Posible bang pumili ng isang grupo para sa iyong sarili?

    Maaari ka bang piliin ng grupo?

    Ano ang ibinibigay ng isang grupo sa isang tao, anong mga katangian ang nabuo sa kanya?

(Bumubuo ng pagtugon, awa, empatiya, kakayahang magbigay ng kagalakan).

Video. Timur at ang kanyang pangkat.

Konklusyon: Ang mga pangkat na bumubuo sa lipunan ay napaka-magkakaiba at marami: malaki at maliit, pansamantala at permanente, propesyonal, relihiyoso. Ang bilang ng mga grupo ay nakasalalay sa mga interes at aktibidad ng mga tao.

Pisikal na ehersisyo.

    ehersisyo.

pinuno-

pinuno

Mag-ehersisyo

Sa isang klase ay may isang batang lalaki na nakikilala sa pamamagitan ng kanyang lakas, na pinipilit ang mahihinang mga bata na gawin ang gusto niya. Madalas niyang sinasaktan ang mga babae at hindi palaging nakikinig sa mga guro. Ang pangunahing bagay ay itinuturing niya ang kanyang sarili na pinuno ng klase, dahil ang lahat ay natatakot sa kanya.

Sinubukan ng isang mag-aaral na makakuha lamang ng mga A sa lahat ng mga paksa sa anumang halaga. Hindi siya nag-aksaya ng oras sa pagtulong sa paligid ng bahay, mga social assignment, o pagtulong sa kanyang mga kasama sa mahihirap na oras.

Sa palagay mo ba ang mga lalaking nabanggit sa mga sitwasyong ipinakita ay mga pinuno?

Bakit, sa tingin mo?

4. Ano ang posible at kung ano ang hindi at kung ano ang mangyayari.

- Ang bawat grupo ay namumuhay ayon sa sarili nitong mga tuntunin, at ang mga tuntuning ito ay nagpapakilala sa grupong ito mula sa iba. Ang mga tuntunin kung saan nabubuhay ang isang grupo ay tinatawag na mga pamantayan ng grupo.

Ano sa palagay mo ang layunin ng mga pamantayan ng pangkat? Kung nahihirapan kasagot, pagkatapos ay buksan ang pahina 62 mula sa ibaba ng ikalawang talata.

Iminumungkahi kong magsulat ka ng mga pangkalahatang tuntunin para sa aming klase.

Pag-aayos ng materyal

Piliin ang mga tamang pahayag

    Ang isang tao ay miyembro ng isang grupo o iba pa mula sa kapanganakan.

    Ang parehong tao ay maaaring maging isang miyembro ng iba't ibang mga grupo sa parehong oras

    Ang isang maliit na grupo ay binubuo ng mga taong kilala ng mabuti ang isa't isa

    Ang mga mahuhusay na estudyante lamang ang maaaring maging pinuno sa klase ng paaralan

    Ang lipunan ay isang koleksyon ng iba't ibang grupo.

    Hindi kailangang pangasiwaan ng pinuno ang grupo

Konklusyon. Maraming grupo. Bawat grupo ay may iisang layunin at layunin. Upang umunlad, ang isang tao ay kailangang maging bahagi ng isang grupo.

Pagninilay

Mahalagang madama ang bahagi ng isang bagay na mas malaki kaysa sa iyong sarili - bahagi ng isang paaralan, pamilya, klase. Iminumungkahi kong ipagpatuloy mo ang mga parirala: "Kaibigan ako ng aking mga kaklase dahil ...", "Isa ako sa mga mag-aaral ng aming paaralan dahil ...", "Ako ay isang mamamayan ng Russia dahil ...".

Salamat guys para sa aralin. Ngayon suriin natin ang iyong trabaho. Sino ang ipaghihinang natin ngayon...

Takdang aralin

1 pangkat

Mag-ehersisyo

Basahin ang teksto par. 7 p. 58-59, talata "Anong mga uri ng grupo ang naroroon?"at mga handout, gumuhit ng diagram “Mga uri ng mga grupo at i-highlight ayon sa kung anong pamantayan ang maaaring hatiin ang mga tao sa mga grupo ng mga grupo.

Text.

May iba't ibang grupo. Sa pamamagitan ngang dami ng taong kasama dito maaaring hatiin ang mga pangkat samalaki at maliit . Ang isang maliit na grupo ay binubuo ng mga taong lubos na nakakakilala sa isa't isa (mula 2-3 hanggang 20-30 katao).

Ang isang tao ay ipinanganak sa isang maliit na grupo (pamilya), karamihan sa kanyang buhay ay ginugugol sa maliliit na grupo: grupo ng mag-aaral, pangkat ng sports, bilog, kaibigan, mag-aaral at pangkat ng produksyon. Ang isang tao, bilang panuntunan, ay miyembro ng ilang grupo nang sabay-sabay: pamilya, klase, bilog ng mga kaibigan, bilog, atbp. Kasama sa malalaking grupo ang mga tao at tribo.

Ang mga tao ay maaaring hatiin sa mga pangkat ayon sa kanilang pag-aaripropesyon (propesyonal na tanda). Halimbawa, mga manggagawa, guro, doktor. Mayroong maraming mga tao ng iba't ibang nasyonalidad na naninirahan sa mundo (Armenians, Russian, Mari) - hinati sapambansang batayan. Ang mga tao ay maaaring hatiin sa mga grupoayon sa edad , iyon ay, para sa mga bata at matatanda, dinayon sa kasarian -para sa mga lalaki at babae. Maaaring hatiin ngtirahan: mga taong-bayan at mga residente sa kanayunan,sa pamamagitan ng relihiyon gayundin sa mga Kristiyanong Ortodokso at Muslim.

Sa mga pangkat ay maaari nating makilala ang mga iyonna pipiliin mo sarili ko. Halimbawa, isang sports club, mga kaibigan. At may mga grupo kung saan mahahanap mo ang iyong sarili hindi sa iyong pinili (pamilya, klase)

Kaya, maraming grupo ang nagbubuklod sa mga tao at maaari silang hatiin sa mga grupo ayon sa iba't ibang pamantayan.

Malaki ang papel na ginagampanan ng grupo sa buhay ng isang tao: sa grupo nabubuo ang personalidad, sa grupo nabubuo ang mga halaga ng buhay, sa mga tuntunin ng grupo, ipinanganak ang mga kaugalian at tradisyon, sa grupo ay nagbabahagi sila ng mga masasakit na bagay sa isa't isa. . Ang mga tao ay nabubuhay nang magkasama. Ang grupo ng mag-aaral ay isang espesyal na uri ng maliit na grupo. Ang mga mag-aaral ay nagtitipon sa klase; ang kanilang pangunahing layunin ay matuto ng bagong kaalaman.

    pangkat

Ehersisyo 1 . Basahin ang teksto, paragraph 7, pp. 59-60, paragraph “Mga grupong pipiliin natin,” i-highlight ang mga dahilan kung bakit sumasali ang mga tao sa mga grupo.

Mga dahilan kung bakit sumasali ang mga tao sa mga grupo :

Ang unang dahilan ay karaniwang interes . Ang mga taong may parehong interes ay nagsasama-sama. Halimbawa, nag-hiking sila, naglalaro ng football

Ang pangalawang dahilan -

Ang pangatlong dahilan ay

Ang susunod na dahilan ay

    pangkat

Basahin ang teksto, talata 7, p. 60-61, punto kung sino ang maaaring maging pinuno. Gumawa ng verbal portrait ng pinuno.

    Upang gawin ito, ipaliwanag muna ang konsepto: pinuno

    Pagkatapos, pangalanan kung ano ang dapat na pinuno, ilista ang mga katangian

pinuno- isang taong namumuno sa isang grupo at may pananagutan dito.

Mga palatandaan ng isang grupo (kung ano ang nagpapahintulot sa mga taong ito na ituring na isang grupo)

ang mga lalaki ay may isang karaniwang layunin, dahilan, interes;

Takdang-aralin para sa fragment ng pelikula: Timur at ang kanyang koponan

Tukuyin ang layunin ng pangkat (kung ano ang kanilang ginawa)

Mga palatandaan ng isang grupo (kung ano ang nagpapahintulot sa mga taong ito na ituring na isang grupo)

Mga layunin:
1. linawin ang kaalaman ng mga bata tungkol sa istraktura ng katawan ng tao at ang layunin ng mga indibidwal na bahagi ng katawan;
2. turuan ang mga bata na makita ang mga palatandaan ng pagkakatulad at pagkakaiba sa pagitan ng mga tao at ipahayag ang mga ito sa pagsasalita; magtrabaho sa pagpapayaman ng bokabularyo ng mga bata;
3. bumuo ng pagsasalita, atensyon, wastong paghinga, mga kasanayan sa motor ng kamay;
4. linangin ang isang matulungin, palakaibigang saloobin sa isa't isa.
Diksyunaryo:
lalaki, babae, lalaki, babae, lola, lolo, tao, tao, mga pangalan ng bahagi ng katawan (itaas at ibabang paa).
Kagamitan:
mga larawang naglalarawan sa katawan ng tao; multimedia; eskematiko na imahe ng isang tao.
Pag-unlad ng aralin
Mayroong ilang mga larawan sa pisara: babae, lalaki, lalaki, babae, lola, lolo.
Tagapagturo: Sino ang iginuhit sa mga larawang ito?
Mga bata: babae, lalaki, lalaki, babae, lola, lolo
Educator: Paano mo ito matatawag sa isang salita?
Mga bata: Mga tao
Tagapagturo: Lahat ng tao ay iba-iba: may matanda at bata, matanda at bata. Tingnang mabuti ang isa't isa, ano ang pagkakaiba ng mga tao sa isa't isa? Tumingin sa mata ng isa't isa. Anong kulay nila?
Mga sagot ng mga bata
Educator: Pareho ba ang kulay ng buhok mo?
Mga bata: Hindi
Educator: Pareho ba kayo ng height? (anyayahan ang mga bata na sukatin ang kanilang taas) Ngunit dahil magkaiba tayo, bakit lahat tayo ay tinatawag na salitang “TAO”? Ano ang pagkakatulad nating mga tao? Paano tayo magkatulad?
Mga sagot ng mga bata
Educator: Sino sa tingin mo ang pag-uusapan natin ngayon?
Mga bata: lalaki at bahagi ng katawan
Paggawa gamit ang mga larawang naglalarawan sa katawan ng tao.
Tagapagturo: Tingnan mong mabuti ang isa't isa. Anong mga bahagi ng katawan ang binubuo ng isang tao?
Mga bata: ulo, leeg, katawan, itaas na paa - braso, ibabang paa - binti
Educator: Tama, guys, lahat tayo ay may ulo. Anong meron sa ulo?
Mga bata: ilong, bibig, tainga, mata
Tagapagturo: Ano ang kailangan ng ilong, bibig, tainga, mata?
Mga sagot ng mga bata
Tagapagturo: Hulaan ang mga bugtong at hanapin ang tamang sagot sa mga larawang ito.
Ito ay maaaring ibang-iba:
Mabait, nakakapinsala, mapagmataas,
Mahalaga, mahaba, maliit,
Humpbacked, mataba, payat, pekas.
(Ilong)
Lagi siyang nasa trabaho
Kapag tayo ay nag-uusap.
Paano siya nagpapahinga?
Tapos tumahimik na kami.
(Bibig)
Gymnastics upang bumuo ng tamang paghinga.
Makahinga tayo ng maluwag at maayos, (inhale)
Huminga tayo ng mahaba (exhale)
Ilong sa trabaho (huminga)
Bibig sa trabaho (huminga)
Nakahinga kaming lahat ng maayos.
Tagapagturo: Magaling! At narito ang isa pang tanong: ano ang "umupo" ng ulo?
Mga bata: Sa leeg
Educator: Bakit kailangan ng isang tao ang leeg?
Mga bata: leeg - nag-uugnay ito sa ulo at katawan ng isang tao
Tagapagturo: Ano ang pangalan ng pinakamalaking bahagi ng katawan ng tao?
Mga bata: torso
Tagapagturo: Ipakita sa akin kung nasaan ang iyong katawan?
Ang mga bata ay nagpapakita ng kanilang sarili
Tagapagturo: Ano ang nasa harap ng katawan?
Mga bata: dibdib, tiyan
Educator: Ano ang nasa likod?
Mga bata: balik
Educator: Ano sa palagay mo ang upper at lower limbs?
Mga sagot ng mga bata
Tagapagturo: Ano ang tawag sa mga kamay?
Mga bata: itaas na paa't kamay
Tagapagturo: Ano ang tawag sa mga binti?
Mga bata: lower limbs
Tagapagturo: Sa pinakailalim ng binti - ang bahaging ito ng binti (ipakita) ay tinatawag na paa, bakit sa palagay mo?
Mga sagot ng mga bata
Tagapagturo: Oo, mula sa salitang "hakbang"
Gymnastics para sa mga armas
Isang napakakomplikadong tao: (daliri sa noo, kumunot ang noo)
Dalawang mata at dalawang talukap, (ituro gamit ang iyong hintuturo sa mga mata, sa mga talukap)
At-tignan mong mabuti! - (daliri mula sa mga mata hanggang sa mga templo)
Mga tainga dalawa at dalawang butas ng ilong (ituro ang mga tainga at butas ng ilong)
Ngunit mayroong limang daliri (ibuka ang mga daliri sa magkabilang kamay)
Upang hawakan ang lahat sa kanila. (kumpas ng kamay)
Tagapagturo: Hulaan ang mga bugtong.
Ang mas malaking bahagi ay ang suporta para sa lahat
At may leeg, likod, tiyan.
Sabihin mo sa akin, ano ito?
Mga bata: torso
Tagapagturo: Magaling! At sa bawat tao ay may nabubuhay na super-skeleton, ito ang ating mga buto, lahat sila ay umuulit pagkatapos natin, tingnan kung ano ang hitsura ng iyong kalansay kapag ini-uncross mo ang iyong mga braso, o, halimbawa, i-cross ang iyong mga binti, o kapag nakahiga ka. Itaas ang iyong kaliwang kamay, at ilagay ang iyong kanang kamay sa iyong ulo, at ngayon tingnan natin kung paano ito ginawa ng ating balangkas. At tingnan kung gaano karaming mga buto ang mayroon sa palad. Guys, ito ay si Masha. Si Masha ay isang hindi pangkaraniwang mag-asawa, maaari niyang ganap na mawala ang kanyang init, tulad nito. At kailangan mong tulungan siyang mangolekta nito. At anong mga bahagi ng katawan ng tao ang naaalala mo?

Buod ng pinagsama-samang aralin sa gitnang pangkat ng kindergarten na "Ako ay Lalaki."

Barkova Nadezhda Viktorovna, guro, GBOU School 1474 ng Northern Administrative District, Moscow.
Paglalarawan ng materyal: Nag-aalok ako sa iyo ng buod ng aralin na "Ako ay Tao". Ang materyal ay magiging kapaki-pakinabang sa mga guro na nagtatrabaho sa mga bata 4-5 taong gulang. Pagsasama-sama ng mga lugar na pang-edukasyon: "Pag-unlad ng Cognitive", "Pag-unlad ng pagsasalita", "Pag-unlad ng Socio-communicative".
Target: Bumuo ng ideya ng iyong sarili bilang isang tao (“Mayroon akong katawan,” “Kailangan ko ng katawan upang mabuhay,” “Anong mga bahagi ang binubuo ng aking katawan?”)
Mga gawain:
- Linawin at gawing pangkalahatan ang kaalaman ng mga bata tungkol sa istruktura ng katawan ng tao at sa iba't ibang tungkulin nito.
- Pagyamanin ang iyong bokabularyo.
- Bumuo ng kakayahang iugnay ang iyong mga paggalaw sa mga salita ng mga tula sa pisikal na edukasyon at himnastiko ng daliri
- Palakasin ang konsepto ng kung ano ang magagawa ng ating katawan: makipag-usap, makinig, umiyak, tumawa...
- Linangin ang isang mapagmalasakit na saloobin sa iyong sarili at sa iyong katawan.
- bumuo ng mga kasanayan sa kultural na pag-uugali.
- Linangin ang isang palakaibigang saloobin sa isa't isa.

Mga materyales: mga kuwadro na "Mga Tao", "Tao", maliliit na salamin para sa bawat bata, isang buhay na kuneho, mga larawang naglalarawan ng isang tao sa paggalaw at pagkilos.

Pag-unlad ng aralin:

Pag-akit ng atensyon ng mga bata:
- Guys, gising na ba kayo? (Oo)
- Nakangiti ba kayo sa isa't isa? (Ngiti sa isa't isa)
- Nais mo ba akong kalusugan? (Bumati ka)
- At naglaro kami ng kaunti (Oo)
- Kaya, tumayo sa isang bilog ...
Ang mga bata na may guro ay nakatayo sa isang bilog sa gitna ng grupo, nagsasagawa ng mga paggalaw...
Magandang umaga Girls and Boys! (bow)
Magandang umaga mga Bunnies and Bears! (kumaway sa mga laruan)
Magandang umaga Golden sun! (itaas ang kamay)
Ikaw ay maliwanag para sa amin, mahal! (ipindot ang mga kamay sa dibdib)
May pag-aaralan tayo ngayon,
Magiging masaya tayong maglaro ngayon! (tumalon)
Ngumiti tayo, tumawa nang masaya, (tawa)
Pagkatapos ng lahat, ngayon ay isang Bagong Araw muli! (pumalakpak)
Nakaupo ang mga bata sa carpet.
- Guys, araw-araw may natutunan tayong bago! At ngayon ay pag-uusapan natin ang tungkol sa ating sarili.
Magtinginan kayo! Sabihin mo sa akin kung sino ka? (Mga bata)
- Tama, kayo ay mga bata. Paano kayo naiiba sa isa't isa? (Kami ay lalaki at babae)
- Paano kayo magkatulad? (mga sagot ng mga bata)
- At magkapareho kami sa Sasha na iyon, at Pasha, at Varya at ako, lahat kami ay magkakasama! At kung meron man, tinatawag nilang lalaki!
Ang guro ay nagpapakita ng mga larawan na naglalarawan ng isang tao at mga tao, na nagpapatibay sa mga konsepto ng mga tao at mga tao.
- Maraming tao ang naninirahan sa ating napakalaking planeta, lahat sila ay magkakaiba. Ang ilan ay matangkad, ang ilan ay maikli, ang ilan ay may maitim na balat, ang iba ay may matingkad na balat, at ang mga tao sa Earth ay nagsasalita ng iba't ibang wika. Ngunit bawat isa sa atin ay may isang bagay kung saan ang lahat ng tao ay magkatulad. Ano sa tingin mo ito? (mga sagot ng mga bata)
- Bawat tao ay may katawan, at ganito tayong lahat.
Bumangon ang mga bata.
- Ngayon ay titingnan natin ang ating katawan nang magkasama. Ang katawan ng tao ay binubuo ng ulo, torso, upper limbs - ito ang mga braso at lower limbs - ito ang mga binti.
Inuulit ng mga bata ang mga pangalan ng mga bahagi ng katawan at itinuturo ang kanilang mga kamay.
- Tingnan mo, ang katawan ko ay katulad mo, dahil lahat tayo ay tao.
- Ano ang kailangan ng mga tao sa mga kamay? (mga sagot ng mga bata)
-Para saan ang mga paa? (mga sagot ng mga bata)
- Bakit kailangan natin ng ulo? (mga sagot ng mga bata)
- Ano ang mayroon ang bawat isa sa atin sa ating mga kamay at paa? (Mga daliri)
- Maglaro tayo sa kanila!

Mga himnastiko sa daliri:

Gamit ang aming kanang kamay ay minasahe namin ang mga daliri ng aming kaliwang kamay, sinasabi. Pagkatapos gamit ang ating kaliwang kamay ay minamasahe natin ang mga daliri ng ating kanang kamay.

Tip sa hinlalaki
Ang pinakamataba at pinakanakakatawa.
Ito ang hintuturo
Mahigpit at matulungin.
Ito ang gitnang daliri
Hindi ang una, hindi ang huli.
Ito ang walang pangalan
Clumsy at nakakatawa.
Well, ito ang aming maliit na daliri.
Siya ang paborito ng lahat.

Pagkatapos ng gymnastics, ang lahat ng mga bata ay nakaupo sa mga mesa. May salamin sa harap ng bawat bata.
- Ngayon ay titingnan natin kung ano ang mayroon tayo sa ating mga ulo. Tumingin sa salamin. Ang bawat tao ay may buhok, tainga at mukha sa kanilang ulo. Ano ang nakikita mo sa iyong mukha? (Mga sagot ng mga bata)
- Ang mukha ay may mata, ilong, bibig, baba, kilay at pilikmata.
Tinitingnan ng mga bata ang kanilang mga mukha sa salamin. Nagtatanong ang guro:
- Bakit kailangan ng isang tao ang tainga, mata, ilong, bibig?
- Tumingin ka sa salamin, buksan mo ang iyong bibig. Anong nakita mo? (ngipin, dila)
- Ano ang kailangan ng mga tao ng ngipin at dila? (Mga sagot ng mga bata)
- Guys, lahat ng tao ay magkatulad sa isa't isa at pareho tayo ng katawan. Mukha ba kaming mga hayop? May katawan ba sila na parang tao? (Mga sagot ng mga bata)

Kumatok ka sa pinto! Binuksan ng guro ang pinto at nakita ang isang kahon na natatakpan ng isang magaan na tela. May gumagalaw sa loob. Inaanyayahan ng guro ang lahat ng mga bata na malayang umupo sa karpet.
- Ano sa tingin mo ang nasa kahon? (Mga pagpipilian para sa mga bata)
Inalis ng guro ang tela at inilabas ang kuneho sa kahon.
- Guys, kilalanin mo ako, ito si Fenya. Mahilig siya sa katahimikan, subukan nating huwag maingay. Gusto ni Fenya na kumustahin ang bawat isa sa inyo, ngunit subukang tumahimik upang hindi siya matakot.
Pinapayagan ni Fenya ang bawat bata na i-stroke ang sarili.
- Si Fenya ay isang maliit na kuneho. Tingnan natin ang kanyang katawan.
- Wala siyang mga braso at binti, ngunit mga paa. Ikaw at ako ay naglalakad sa dalawang paa, ngunit paano ang kuneho? (sa apat).
- Si Fenya ay may buntot, ngunit paano ang isang tao? (Walang buntot)
- Ang isang kuneho, tulad natin, ay may ulo, at sa ibabaw nito ay mga tainga, mata, ilong at bibig, katulad mo at ako.
- Ang katawan ng isang kuneho ay natatakpan ng buhok, habang ang isang tao ay may makinis na balat. I-stroke ang iyong mga kamay, pakiramdam kung gaano kinis ang balat ng mga tao.
- Ang mga tao ay maaaring magsalita, ngunit ang mga kuneho ay hindi.
- Ikaw ba at ako ay mukhang isang kuneho? (Hindi)
- Syempre hindi. Ikaw at ako ay mga tao, ngunit paano ang isang kuneho? (Hayop). May sarili tayong katawan, at may kanya-kanya rin ang mga hayop.
Nagpaalam ang mga bata sa kuneho.
- Guys, bakit kailangan ng isang tao ang katawan? (Mga sagot ng mga bata)
- Ang ating katawan ay isang kamangha-manghang kagamitan na maaaring gumawa ng mga hindi pangkaraniwang bagay. Gusto mo bang subukan at alamin kung ano ang kayang gawin ng ating katawan?
Laro "Ano ang magagawa ng aming katawan" (Isang analogue ng laro na "Hindi namin sasabihin sa iyo kung ano ang ginawa namin, ngunit ipapakita namin sa iyo kung ano ang ginawa namin"). Ang bawat bata ay tumatanggap ng larawan ng isang aksyon (paglukso, pagguhit, pagtawa, paglangoy...) at dapat gayahin ang mga galaw o kilos. Hulaan ng iba pang mga bata.

Buod ng aralin.
- Ano ang matatawag mong Masha? (Tao.)
- At kapag marami tayo, sasabihin natin...? (Mga tao.)
- Anong mga bahagi ng katawan ang alam mo na? (Ulo, katawan, braso, binti.)
- Ano ang mayroon ang isang tao sa kanyang ulo?
- Bakit kailangan natin ng katawan? (Mga sagot ng mga bata.)

Ang larong "What the Artist Forgot" ay nilalaro bilang pampalakas ng materyal sa hapon.
Ang bawat bata ay tumatanggap ng isang piraso ng papel na may larawan ng isang tao. Ngunit sa bawat larawan ang tao ay may kulang (tainga, bibig, kilay, mata, ilong, atbp.). Dapat makita at kumpletuhin ng mga bata ang mga ito.

Ang gumaganang materyal ay nakatuon sa paggamit ng aklat-aralin ni L.N. Bogolyubova, N.F. Vinogradova, N.I. Goretskaya at iba pa. pang-edukasyon sa ika-6 na baitang para sa pangkalahatang edukasyon mga institusyon - Edukasyon, 2013.

Aral. Workshop sa paksang "Tao sa mga tao"

Uri ng aralin: paglalahat at sistematisasyon ng kaalaman

Mga layunin:

  • gawing pangkalahatan ang kaalaman ng mga mag-aaral tungkol sa mga detalye, uri, pagpapakita ng interpersonal na relasyon, pagkakaiba-iba ng maliliit na grupo kung saan kabilang ang isang indibidwal, mga pamantayan at parusa ng grupo, ang papel ng pinuno sa isang grupo, ang kahulugan, mga anyo at paraan ng komunikasyon, ang sanhi, mga yugto ng interpersonal na salungatan at ang posibilidad ng kanilang nakabubuo na paglutas.
  • itaguyod ang pag-unawa sa personal na karanasan ng pakikilahok sa iba't ibang uri ng interpersonal na relasyon, produktibong komunikasyon sa mga kapantay at mga taong nasa ibang edad, at ang paggamit ng iba't ibang diskarte sa paglutas ng salungatan sa maliliit na grupo.
  • lumikha ng mga kondisyon para sa kamalayan ng pangangailangan para sa isang mapagparaya, magalang na saloobin sa ibang mga tao, praktikal na pag-unlad ng mga nakabubuo na paraan ng komunikasyon, at dagdagan ang kakayahang makipag-away.
  • pagbutihin ang personal, komunikasyon sa unibersal na aktibidad na pang-edukasyon,
  • pagwawasto ng memorya batay sa mga pagsasanay sa pagpaparami.

Kagamitan: mga task card, Presentation.

Pangunahing konsepto: interpersonal na relasyon, grupo, komunikasyon, tunggalian, interpersonal na salungatan .

Sa panahon ng mga klase

I. Pansamahang sandali.

Sa klase, makinig, mag-isip, magsalita nang malinaw, sumagot ng tama.

Plano:

  • Pangalanan natin ang mga salita.
  • Sasagutin namin ang mga tanong.
  • Tatapusin natin ang mga gawain.

Pag-init ng pagsasalita.

II. Pagtatakda ng mga layunin at layunin ng aralin.

  • Tukuyin ang paksa ng aralin. Upang gawin ito, hulaan kung aling mga salita ang naka-encrypt dito.

Paksa: Tao sa mga tao.

  • Buksan ang aklat-aralin sa pahina 3. “Talaan ng mga Nilalaman.”
  • Saan mo pa nakikita ang parehong pangalan? ( Sagot: Pamagat ng kabanataII).
  • Sa tingin mo ba napag-aralan na natin ang kabanatang ito o hindi? ( Sagot: oo)
  • Kaya, ano ang layunin ng ating aralin?

Layunin: upang ibuod ang kaalaman sa seksyong "Man Among People."

III. Update sa paksa.

Gamit ang teknolohiyang "Conceptual Wheel" ng RCM. Nakuha nito ang pangalan dahil sa katotohanan na sa natapos na anyo nito ay talagang kahawig ng isang gulong, sa gitna kung saan ang pangunahing konsepto (pag-aaralan sa aralin) ay nakasulat (paksa), at sa paligid nito, na konektado ng mga sinag, ay mga salita - mga asosasyon (mga parirala) na iniaalok ng mga bata.

Plano:

  1. Interpersonal na relasyon.
  2. Isang tao sa isang grupo.
  3. Komunikasyon.
  4. Mga salungatan sa interpersonal na relasyon.

IV. Paglalahat at sistematisasyon ng kaalaman.

Ehersisyo 1. Bigkasin nang wasto ang mga salita, na nagbibigay-diin.

Personalidad, interpersonal na relasyon, grupo, komunikasyon, salungatan, salungatan sa interpersonal.

Ang gawain ay sinamahan ng isang pagtatanghal.

  1. Interpersonal na relasyon.
  • Ano ang mga interpersonal na relasyon?

Interpersonal na relasyon- Ito ay koneksyon ng isang tao sa mga taong nakapaligid sa kanya. (Slide)

      • Magagawa ba ng isang tao nang walang interpersonal na relasyon?
      • Anong mga uri ng interpersonal na relasyon ang alam mo? (Slide)

Gawain 2. Nasa ibaba ang mga halimbawa ng interpersonal na relasyon sa iba't ibang antas; ipamahagi ang mga ito sa naaangkop na mga hanay ng talahanayan.

  • Si Taisiya ay may kapitbahay na si Albina. Binabati nila ang isa't isa kapag nagkikita sila.
  • Sina Galina at Polina, nagkikita, nagpalitan ng balita.
  • Naglalaro sina Evgeniy at Matvey sa parehong koponan ng volleyball.
  • Si Sidor at Alexander ay laging handang tumulong sa isa't isa.
  • Magkaklase sina Gleb at Fedor.
  • Si Maria at Claudia ay nakaupo sa iisang mesa.
  • Magkasabay na umuwi sina Diana at Marina pagkatapos ng klase.
  • Sina Larisa at Artyom ay gumagawa ng kanilang takdang-aralin.
  • Magkasamang nagbabakasyon sina Nina at Zina sa isang summer camp.
  • Nagpalitan ng selyo sina Nikita at Plato.
  • Magkasama sina Yulia at Yana.
            • Anong uri ng relasyon ang iyong kasali?
            • Anong mga istilo ng interpersonal na relasyon ang alam mo? (Slide)


Gawain 3.
Tukuyin ang mga istilo ng interpersonal na relasyon (personal o pormal):

a) magkasamang pumunta sa sinehan ang magkakaibigan _________________________________________________

b) tinalakay ng mga guro ang mga paraan ng pagtuturo sa kanilang mga estudyante sa pedagogical council ________________

c) napag-usapan ng mag-ina kung paano sila magre-relax sa panahon ng bakasyon_______________

d) isang mag-aaral sa ika-6 na baitang ay sumangguni sa isang librarian tungkol sa kung anong literatura ang pinakamahusay na basahin________________________________________________________________________________

e) ang dalawang magkaibigan ay namasyal sa pinakamalapit na parke, habang naglalakad sila ay nag-away at nagsimulang mag-away___________________________________________________________________________

f) nagpulong ang mga pangulo ng dalawang bansa upang magsagawa ng internasyonal na negosasyon ___________

g) ang guro ay nag-aral din ng matematika sa kanyang mag-aaral ____________________

h) ang mga magulang at kanilang anak ay nagbakasyon sa dagat__________________________

i) tinawag ng guro ang mga magulang sa paaralan upang pag-usapan ang pag-uugali ng kanilang anak ____________________

j) isang batang babae sa isang tindahan ang humingi ng tulong sa isang sales assistant ___________________

Gawain 3 . Basahin ang Sitwasyon at sagutin ang tanong na: Anong mga tuntunin ng komunikasyon ang ginamit ni Natasha?

Isang araw, sa looban ng maraming palapag na gusali, isang anim na taong gulang na batang babae ang lumapit sa isang estranghero at kinausap siya nang simple at natural: "Kumusta, ang pangalan ko ay Natasha! At ikaw?" Sagot ng lalaki. Nagpatuloy ang batang babae: "Mayroon ka bang dalawang minuto para kausapin ako?" "Of course," sagot ng lalaki. "Sasabihin ko sa iyo ang isang kakila-kilabot na kuwento. Noong unang panahon may nakatirang magandang manika. Mahal siya ng lahat. At mahilig talaga siyang maglakad. At isang beses, nang lumayo ang manika sa kanyang ina sa bakuran, may mabigat at galit na paa na tumapak dito. Napasigaw ang manika sa sakit at nawalan ng malay. At nang magising siya, napagtanto niya na siya ay naging baldado."

Pagkatapos ay inilabas ni Natasha ang isang sirang manika mula sa kanyang likuran.

"Narito siya. Nakikita kong mabait ka, please help my doll.”

Ang nasa hustong gulang ay napaka-abala, ngunit hindi niya maaaring sirain ang maliit na henyo ng komunikasyon na ito. Kinabukasan sa napagkasunduang oras ay nagkita sila. Ang mga mata ng batang babae na nakatanggap ng pinagaling na manika ay kumikinang sa tuwa. "Maaari ba kitang matulungan?" - tanong niya.

            • Anong mga tuntunin sa komunikasyon ang ginamit ni Natasha?
            • Tandaan natin ang mga tuntunin ng komunikasyon.

2. Grupo .

            • Ano ang GROUP?

GRUPO - isang komunidad ng mga tao na limitado ang laki. (Slide)

            • Anong mga grupo ng tao ang kilala mo? (Slide)
            • Sa aling mga grupo ka miyembro ng sabay-sabay? (Slide)

  1. Komunikasyon.
  • Ilista ang mga uri ng komunikasyon.

Gawain 4. Narito ang isang listahan ng mga paraan na ginagamit sa komunikasyon. Ipamahagi ang mga ito sa mga hanay ng talahanayan.

            • paningin,
            • kwento,
            • mga ekspresyon ng mukha,
            • kilos,
            • pose,
            • lakad,
            • sayaw,
            • hawakan,
            • papuri,
            • bulaklak,
            • kanta,
            • kasalukuyan,
            • galaw,
            • pagbati sa anyong patula.

4. Salungatan

Gawain 5. Isipin na ikaw ay higit sa apatnapung taong gulang. Hindi lahat ay maayos sa iyong trabaho; Pag-isipan kung paano ka kumilos sumusunod na mga pangyayari:

a) sa ilalim ng iyong mga bintana tuwing gabi sampung lalaki na malakas ang bibig, na nagpapalit sa isa't isa, naglalaro ng football;

b) Ang iyong anak na lalaki o anak na babae ay nakaupo sa harap ng TV nang tatlong oras araw-araw, hindi ka nasisiyahan sa kanyang tagumpay sa akademya;

c) Nagtuturo ka ng isang aralin, at palaging may ingay sa klase, at karamihan sa mga estudyante ay nakasulat sa kanilang mga mukha: Binibigyan kita ng regalo kasama ang aking presensya;

d) Umuwi ka pagkatapos ng trabaho na pagod na pagod, at walang sinuman sa iyong mga mahal sa buhay ang lumipat upang maglinis ng apartment o maghugas ng mga pinggan.

            • Ano ang maaaring mangyari sa pagitan mo at ng mga taong ito? (Sagot: conflict)

Gawain 6. Gamitin ang algorithm sa pagsusuri ng salungatan sa ibaba at suriin ang isa sa mga sitwasyong nakalista sa itaas.

  1. Sino ang nasa conflict (mga kalahok)?
  2. Ano ang naging sanhi ng salungatan?
  3. Mga paraan upang malutas ang salungatan?

V . Buod ng aralin.

  1. Pagninilay.

2. Pagtataya sa gawain ng mag-aaral. Pagmamarka

3. Takdang-Aralin: Gawain 5 sa pahina 84.

Maaari mong i-download ang Workshop para sa aralin

Maaari mong i-download ang presentasyon para sa aralin

Maaari mong i-download ang Buod ng Aralin

Pagtatanghal sa araling panlipunan, baitang 6, batay sa aklat-aralin ni L. N. Bogolyubov para sa aralin na "Isang tao sa isang grupo" Inihanda ng guro ng araling panlipunan na si Elena Leonidovna Khokhlova Bakit hindi mabubuhay nang mag-isa ang mga tao noong sinaunang panahon? Anong mga grupo ang kanilang sinalihan? Bakit sumasali ang mga tao sa mga grupo? Ano ang ibinibigay ng isang grupo sa isang tao? Posible bang sumali sa iba't ibang grupo nang sabay-sabay? Anong mga uri ng grupo ang mayroon? Bakit sumasali ang mga tao sa mga grupo? Ano ang ibinibigay ng isang grupo sa isang tao? Posible bang sumali sa iba't ibang grupo nang sabay-sabay? Masama para sa isang tao kapag siya ay nag-iisa. Sa aba ng isa, ang isa ay hindi isang mandirigma - Ang bawat matatag ay kanyang panginoon, At kahit na ang mahina, kung dalawa... Ang isa ay walang kapararakan, ang isa ay zero, Isa - kahit isang napakahalaga - ay hindi mag-aangat ng isang simpleng limang pulgada log, Lalo na ang isang limang palapag na bahay. V. Mayakovsky 1. Ano ang pangkat? Sa anong pamantayan ito nabuo? 2. Ang grupo ay isang samahan ng mga taong may iisang layunin at iisang layunin. Ang bawat pangkat ay may kanya-kanyang tuntunin. Ang mga miyembro ng grupo ay maaaring may mga simbolo ng pagiging miyembro ng grupo. Ang GROUP ay isang medyo matatag na grupo ng mga tao na nakikipag-ugnayan at nagkakaisa ng mga karaniwang interes at layunin. Anong mga uri ng grupo ang mayroon? Sa mga grupo, maaari mong i-highlight ang mga pipiliin mo (club, sports section, mga kaibigan), at ang mga kung saan hindi mo pinili (pamilya, klase sa paaralan). 3. Nabatid na ang bawat kasapi ng pangkat ay may tiyak na tungkulin. Pumili ng isang grupo bilang isang halimbawa at isipin kung anong mga tungkulin ang maaari mong punan dito. Punan ang tsart. (workbook p. 7, Blg. 3) Apo (apo) Anak (anak na babae) Kapatid (kapatid na babae) pamilya Nanay (tatay) Lola (lolo) Pamangkin (pamangkin) Sino ang maaaring maging pinuno? Ang pinuno ay isang tao na kinikilala ng lahat ng iba pang miyembro ng grupo bilang may karapatang gumawa ng mga pinaka responsableng desisyon. Mula sa sandali ng kapanganakan, ang isang tao ay kabilang sa pangkat ng lipunan na "pamilya." Bawat grupo ay may iisang layunin at iisang layunin. Depende sa layunin ng grupo, maaaring may ibang bilang ng mga kalahok. Ang bawat tao ay maaaring maging miyembro ng iba't ibang grupo sa parehong oras. Ang bawat pangkat ay may kanya-kanyang tungkulin. Anong mga katangian ang nagpapaiba sa lider ng grupo sa iba? Sino ang nagiging pinuno at bakit? Ang pinuno ay isang taong namamahala sa isang grupo. Tinutulungan niya ang ibang miyembro ng grupo, nagbibigay ng kapaki-pakinabang na payo, at pinamumunuan sila. Ang isang tunay na pinuno ay hindi kailanman sinasalungat ang sarili sa iba sa ngalan ng pansariling interes. Sino ang maaaring maging pinuno? Ano ang pagkakaiba ng hinirang na pinuno at pinuno na pinili ng grupo mismo? Ang isang pinuno ba ay palaging may positibong impluwensya sa grupo? 1. Batay sa iyong sariling karanasan sa buhay, ilista ang pinakamahalagang katangian na dapat taglayin ng isang lider ng grupo. 2. Ipaliwanag kung paano naiiba ang hinirang na pinuno sa pinuno na inihalal ng isang grupo. 3. Ipagpalagay kung palaging may positibong impluwensya ang pinuno sa grupo. Suportahan ang iyong opinyon sa pamamagitan ng mga halimbawang pangkasaysayan o pampanitikan. 1. 1) kahandaang tumulong, 2) ang kakayahang maging responsable sa mga kilos ng isang tao, 3) ang kakayahang mamuno, 4) hindi sumasalungat sa sarili sa iba... 2. Ang hinirang na pinuno ay maaaring malakas lamang sa pisikal o isang mahusay. mag-aaral, ngunit hindi maaaring mamuno sa iba at maaaring makasakit sa kanila. 3. Positibong A. Gaidar "Timur at ang kanyang pangkat." Negatibo - Hitler, Napoleon Norms. Nakikilala nila ang grupong ito sa iba. Ang mga tuntunin kung saan nabubuhay ang isang grupo ay tinatawag na "mga pamantayan". Ano ang mga patakaran? Anong mga patakaran ang alam mo? Bakit kailangang sundin ang mga tuntunin? Ano ang mga pamantayan? Ang mga pamantayan ng grupo ay ang mga tuntunin kung saan nabubuhay ang isang grupo. Kung walang mga pamantayan ng grupo, magiging mahirap na makamit ang layunin, ang gawain na ginagawa ng grupo ay magiging imposible. Ang mga pamantayan ng grupo ay isang hanay ng mga panuntunan, rekomendasyon at mga kinakailangan na itinatag ng isang pangkat para sa pagbuo ng mga relasyon, pakikipag-ugnayan at komunikasyon sa loob at labas nito. Ang mga parusa ay paraan ng pagprotekta sa mga pamantayan ng grupo. Paraan ng pagtuligsa (parusa) Babala pagsaway hindi nakakaakit na palayaw na panlilibak na pagtanggi na makipag-boycott sa pagbubukod mula sa grupo Paraan ng paghihikayat (suporta) Pasasalamat palakpakan suporta responsable takdang-aralin mga bonus di malilimutang regalo Sa paanong mga paraan masusuportahan ng isang grupo ang itinatag na mga patakaran? Magbigay ng halimbawa. Ang mga parusa ay iba't ibang paraan ng pagtuligsa (parusa) at paghihikayat (suporta), na isang paraan ng pagsuporta sa mga pamantayan ng grupo. sanction encouragement punishment Papuri, pasasalamat, pag-apruba, sertipiko, mahalagang regalo, premyo, medalya... Pasaway, pagkondena, ngiti, pag-alis ng bonus, pagtatanggal, multa, pag-alis ng ranggo... Para sa paglabag sa mga patakaran, ang isang tao ay maaaring maging pinatalsik sa grupo. Ang mga aksyon ng ilegal na grupo ay nagpapalala sa pagkakasala ng indibidwal. Ang pananagutan para sa sariling pag-uugali ng isang tao sa anumang grupo ay laging nasa kanya. Ang hindi pagkagusto at pagkamuhi sa ibang tao ay nakakasagabal sa komunikasyon at sumisira sa pagkatao ng isang tao. Saang banda ka kapareho ng landas? mga tanong para sa § 7, sa pamagat na "Subukan ang iyong sarili" basahin ang pamagat na "Pag-aaral bilang isang buong grupo na gumawa ng mga kapaki-pakinabang na bagay" L. N. Bogolyubov at iba pa Mga programa ng kurso "Araling Panlipunan" grade 6 - 9 - M.: "Prosveshchenie", 2009. L. . Mga pag-unlad ng aralin sa araling panlipunan, baitang 6 - M.: "VAKO", 2009 Drawings on slides http://im1-tubru.yandex.net/i?id=fbbb64ce4aa22854b6e09 6ec17cd0f2e-59-144&n=21 http://blog . frauenhaus-diepholz.de/wpcontent/uploads/2012/12/familie_spekulator_ sxc_hu.jpg http://sozcugaleri.cubecdn.net/wpcontent/uploads/2013/06/sosyal-medyaa7.jpg