Biology lesson structure at function ng kidneys. Teknolohikal na mapa ng istraktura ng aralin at pag-andar ng mga bato

Mga Seksyon: Biology

klase: 8

Layunin ng aralin: ibunyag ang papel na ginagampanan ng excretion sa pagpapanatili ng katatagan ng panloob na kapaligiran ng katawan; upang makilala ang mga pangunahing paraan ng paglabas ng mga produktong metabolic sa katawan ng tao; upang bumuo ng mga ideya tungkol sa istraktura at pag-andar ng mga organo ng sistema ng ihi: bato, pantog, ureter at yuritra; tungkol sa mga tampok ng mga bato; sa regulasyon ng pag-ihi. Upang ipakita ang mga kahihinatnan ng kapansanan sa paggana ng bato, upang ipakita ang mga sanhi ng mga sakit sa ihi at ang mga pangunahing kaalaman sa kanilang pag-iwas.

Plano ng aralin:

    Oras ng pag-aayos.

    Pag-update at pagsusuri ng kaalaman.
    Pag-uusap sa mga mag-aaral tungkol sa papel ng metabolismo sa katawan.

    Pag-aaral ng bagong materyal.

Panimula ng guro.

Sa proseso ng metabolismo, nabuo ang mga produkto ng pagkabulok. Ang ilan sa mga produktong ito ay ginagamit ng katawan, ang iba ay inalis dito. Ang carbon dioxide, tubig, pabagu-bago ng isip na mga sangkap ay inalis mula sa katawan sa pamamagitan ng mga baga. Ang mga bituka ay naglalabas ng ilang mga asing-gamot, mga glandula ng pawis - tubig, mga asing-gamot, mga organikong sangkap. Ang pangunahing papel sa mga proseso ng excretory ay kabilang sa mga bato. Ang mga bato ay nag-aalis ng tubig, asin, ammonia, urea, at uric acid mula sa katawan. Sa pamamagitan ng mga bato, maraming mga dayuhan at nakakalason na sangkap na nabuo sa katawan o kinuha sa anyo ng mga gamot ay tinanggal mula sa katawan. Ang mga bato ay nag-aambag sa pagpapanatili ng katatagan ng komposisyon ng panloob na kapaligiran ng katawan. Ang labis na tubig o mga asin sa dugo ay maaaring magdulot ng mga pagbabago sa osmotic pressure, na mapanganib para sa buhay ng mga selula ng ating katawan. Ang mga bato ay nag-aalis ng labis na tubig at mga mineral na asing-gamot mula sa katawan, na nagpapanumbalik ng katatagan ng mga osmotic na katangian ng dugo. Ang mga bato ay nagpapanatili ng isang tiyak na pare-parehong reaksyon ng dugo. Sa akumulasyon ng acidic o alkaline metabolic na mga produkto sa dugo sa pamamagitan ng mga bato, ang paglabas ng labis na mga asing-gamot ay tumataas. Sa pagpapanatili ng pare-pareho ng reaksyon ng dugo, isang napakahalagang papel ang ginagampanan ng kakayahan ng mga bato na mag-synthesize ng ammonia, na nagbubuklod sa mga acidic na produkto, na pinapalitan ang sodium at potassium sa kanila. Sa kasong ito, ang mga ammonium salt ay nabuo, na pinalabas sa ihi, at ang sodium at potassium ay nakaimbak para sa mga pangangailangan ng katawan.

Mensahe ng mag-aaral "Paano ang paglabas ng mga produktong basura sa unicellular at multicellular na organismo."

Ang urinary system ay binubuo ng urinary organs at urinary organs. Kasama sa mga organo ng ihi ang mga bato, at ang mga organo ng ihi ay kinabibilangan ng mga ureter, pantog, at yuritra.

Ang mga bato ay magkapares, hugis bean na mga organo na matatagpuan sa lukab ng tiyan. Ang bigat ng mga bato ay 320 gramo. Ang mga bato ay isang biological na filter. Ang kanang bato ay mas mababa kaysa sa kaliwa. Sa ilalim ng bato ay ang atay, ang pinakamalaking glandula sa ating katawan. Sa labas, ang bato ay natatakpan ng isang malakas na nababanat na kapsula.


kanin. 2

Ang mga ureter ay umaalis sa bato. Ang haba ng mga ureter ay 30 cm. Ang ihi ay dumadaloy nang maayos kasama ang mga ito sa pantog. Bawat 7 segundo, isa pang bahagi ng ihi ang lumalabas sa mga bato. Ang pantog ay isang hindi magkapares na organ na may kapasidad na 300-500 ml. Ang paglabas ng ihi ay nangyayari nang reflexively. Ang reflex na ito ay binuo ng 2-3 taon.

Microscopic na istraktura ng mga bato:

Ang istrukturang yunit ng bato ay ang nephron. Mayroong humigit-kumulang 1 milyon sa mga ito sa bawat bato. Ang Nephron ay maihahambing sa isang perlas, na ang pagkakalat nito ay makasagisag na nag-iimbak ng isang bato o isang mahalagang filter na naka-embed sa isang simpleng mouthpiece. Sa tuktok ng bato ay natatakpan ng isang cortical layer, at sa ibaba nito ay ang medulla. Naglalaman ito ng mga kapsula ng Shumlyansky, katulad ng mga baso. Sa mga baso mayroong isang capillary glomerulus, na napapalibutan ng kapsula ng Bowman, na pumapasok sa renal tubule.


kanin. 3

Ang suplay ng dugo sa mga bato:

Ang bato ay nagbibigay sa atin ng "kahanga-hangang network ng mga arterya." Wala kahit saan sa katawan na mayroong gayong pagkakasunud-sunod ng mga sisidlan: arterya, maliliit na ugat, arterya. Ang ihi ay nabuo sa nephron. Ang pagbuo ng ihi ay nangyayari sa 2 yugto:

Ang komposisyon ng ihi ay tinutukoy ng estado ng katawan. Kung ang isang tao ay may diyabetis, kung gayon ang asukal ay lilitaw sa kanyang ihi. Kung ang pagkain ay mayaman sa carbohydrates, pagkatapos pagkatapos ng matapang na pisikal na trabaho, ang asukal ay maaaring lumitaw sa ihi. Ang mga bato ay synthesize ang biologically active substances (renin ay isang enzyme na kasangkot sa mga biochemical na proseso). Sa kabuuan, 1.5 litro ng ihi ang nabuo bawat araw.

Pansariling gawain.

Ang mga mag-aaral ay binibigyan ng mga form na may pagsusuri sa ihi ng isang haka-haka na pasyente. Gawain para sa mga mag-aaral - mayroon bang anumang mga paglihis sa mga pagsusuri sa ihi? ( Annex 2) Ang mga resulta ay naitala sa talahanayan:

Ang bato ay isang mahalagang organ at ang malfunction sa kanilang trabaho ay humahantong sa mga sakit sa bato.

Mga sakit sa bato: enuresis, pyelonephritis, cystitis, urolithiasis. Enuresis - kawalan ng pagpipigil sa ihi; cystitis - pamamaga ng pantog; pyelonephritis - pamamaga ng renal pelvis.

Ang pag-iwas sa sakit ay nangangailangan ng pagsunod sa ilang mga tuntunin sa kalinisan: wastong nutrisyon, napapanahong paggamot sa ngipin, namamagang lalamunan, paninigas, maingat na paghawak ng mga gamot, mga lason, personal na kalinisan.

Para silang dalawang big beans
Naka-attach sa mga link.
Sa spinal column
Maginhawang tirahan.
Sinasala ng mga bato ang ating dugo
Sa walang katulad na katigasan ng ulo,
Kaya na sa panloob na kapaligiran
Nagkaroon ng katatagan.
Ang Nephron ay naglalaman ng mga kapsula,
tubules at glomeruli
Isang milyong nephron
Maglaman ng ating mga bato.
Ang dugo ay dumadaan sa nephron
Ang kanal ang nagpapasya dito
Ano ang ibabalik sa katawan
Ano ang tinatanggal niya?
Mula sa murang edad ay dapat nating isaalang-alang
Ano ang pinakamahalaga sa atin
Dapat nating protektahan hindi lamang ang karangalan,
Ngunit gayon din ang ating mga bato.

4. Pagsasama-sama ng pinag-aralan na materyal.

Mga tanong para sa mga mag-aaral:

    May kinalaman ba ito sa urinary system?

    Anong mga organo ang mga organo ng ihi?

    Bakit tinatawag na biological filter ang mga bato?

    Ano ang isang nephron? Paano ito nakaayos? Paano ito gumagana?

    Paano nabuo ang ihi?

    Mga sanhi ng sakit sa bato?

    Paano maiwasan ang sakit sa bato?

5. Takdang-Aralin: P.41, 42.

Panitikan:

    V.V. Pasechnik, G.G. Shvetsov Mga aralin sa biology. ika-8 baitang. Moscow "Enlightenment" 2010

    R.D. Mash, A.G. Dragomilov Biology. Lalaki. Grade 8 Moscow "Venta - Graf" 2006

    R.D. Mash. Ang tao at ang kanyang kalusugan. Moscow. 1996

    V.V. Kserofontova, V.V. Evstafiev. Anatomy at pisyolohiya ng tao. Moscow. 1996

    T.V. Kozachok Biology. ika-8 baitang. Volgograd. 2004

Mga materyales sa pamamaraan Barkan O.Yu. MAOU Lyceum No. 102, Chelyabinsk Pag-unlad ng mga aralin sa biology

BUOD NG ARALIN

sa pagpapatupad ng problem-based learning technology
Paksa ng aralin: Ang istraktura at paggana ng mga bato

ika-8 baitang


  1. Target: isipin ang huling yugto ng metabolismo sa katawan, na nagaganap sa mga bato at mga bahagi ng ihi.

  2. Mga gawain:
Mga Tutorial:

  1. Pangunahan ang mga mag-aaral na tukuyin ang papel ng mga bato sa pag-alis ng mga produktong nabubulok sa katawan;

  2. ipaliwanag ang mga tungkulin ng mga bato at mga organo ng ihi sa pagpapanatili ng homeostasis ng dugo at ang panloob na kapaligiran ng katawan sa kabuuan;
Pagbuo:

3. upang itaguyod ang paglinang ng mga kasanayan ng mga mag-aaral sa pagtukoy at pagbalangkas ng problema sa pagkatuto (ang paksa ng aralin) at humanap ng mga paraan upang malutas ito;

4. upang ipagpatuloy ang pagbuo ng mga kasanayan ng mga mag-aaral upang i-highlight ang pangunahing bagay at gumawa ng konklusyon sa materyal na pinag-aralan;

Pang-edukasyon:

5. lumikha ng positibong emosyonal na saloobin sa pag-aaral.

3. Uri ng aralin: ang pagbuo ng mga bagong kaalaman at kasanayan

4. Lohikal na diskarte: pasaklaw

5. Pamamaraan:

Heneral- problema-dialogical

Pribado- pandiwang biswal

Tukoy- pagpapaliwanag, panonood ng mga video clip, pag-uusap.

6. Pagbibigay ng aral:

Guro: isang talahanayan na naglalarawan sa sistema ng mga organo ng ihi, bato at nephron; video film na "Excretory system", buod ng aralin; aklat-aralin; workbook para sa aklat-aralin; inihanda ang mga gawaing pang-edukasyon.

Mga mag-aaral: aklat-aralin; workbook para sa aklat-aralin; kuwaderno.

Panitikan para sa guro.

1. Dragomilov A.G., Mash R.D. Biology: Man: Isang aklat-aralin para sa mga mag-aaral ng ika-8 baitang ng mga institusyong pang-edukasyon. - 2nd ed., binago. – M.: Ventana-Graf, 2006. – 272 p.: ill. (Kabanata 7. Sistema ng ihi. § 39. Ang istraktura at mga tungkulin ng mga bato. pp. 157-159).

3.Mash R.D., Dragomilov A.G. Biology. Tao: Baitang 8: Patnubay sa pamamaraan. - 2nd ed., binago. – M.: Ventana-Graf, 2004. – 288 p.: ill.

4. Rezanova E.A., Antonova I.P., Rezanov A.A. Biology ng tao sa mga talahanayan at diagram: Ed. E.A. Rezanova. - M .: "Publishing School", 1998. - 208 p.

Panitikan para sa mga mag-aaral.

1. Dragomilov A.G., Mash R.D. Biology: Man: Isang aklat-aralin para sa mga mag-aaral ng ika-8 baitang ng mga institusyong pang-edukasyon. - 2nd ed., binago. – M.: Ventana-Graf, 2006. – 272 p.: ill. (Kabanata 7. Sistema ng ihi. § 37. Ang istraktura at mga tungkulin ng mga bato. pp. 157-159).

2. Mash R.D., Dragomilov A.G. Biology: Man: Workbook No. 2 para sa mga mag-aaral sa ika-8 baitang ng mga institusyong pang-edukasyon. - 2nd ed., binago. – M.: Ventana-Graf, 2005. – 80 p.: ill. SA PANAHON NG MGA KLASE


Aktibidad ng guro

Mga aktibidad ng mag-aaral

Uri ng board

1. Pansamahang sandali - 1 min.

- Wake up call. Umupo. Simulan natin ang aralin.

2. Ang yugto ng paglikha ng sitwasyon ng problema at pagbabalangkas ng problema (paksa ng aralin) - 7 min.

Balikan natin ang ating natutunan. Nagtatrabaho kami sa mga hilera (bubuo kami ng 3 grupo). Namamahagi ako ng worksheet na may mga gawain sa paksang "Metabolismo at Enerhiya" sa bawat pangkat. Bigyang-pansin ang ikaanim na gawain: kailangan mong magsulat ng 2-3 pangungusap na nagpapaliwanag ng expression: "Ang pagkain ay nangangahulugan ng pagkuha ng enerhiya" at basahin ang mga ito (isang kinatawan mula sa bawat pangkat). Ang gawain ay nakumpleto sa loob ng 3-4 minuto.

Kaya, pakinggan natin ang iyong mga paliwanag para sa pagpapahayag.

Visual na apela sa mga indibidwal na mag-aaral

Okay, magaling. Lahat kayo, siyempre, ay tama, ang pagkain ay isang mapagkukunan ng enerhiya para sa pagpapatupad ng mga panloob na proseso ng synthesis ng mga sangkap ng aming iba't ibang mga aktibidad (pisikal, mental).



Pansamantalang aktibidad ng mga mag-aaral pagkatapos ng pahinga.

Simulan ang paggawa ng gawain.

Sinasabi ng mga mag-aaral na sa pagkain ang katawan ay tumatanggap ng iba't ibang mga nutrients (protina, taba, carbohydrates), na isang mapagkukunan ng enerhiya para sa pagpapatupad ng mga proseso ng mahahalagang cell (paglago, pag-unlad, synthesis ng mga bagong sangkap, atbp.).


- Pansin, habang kinukumpleto mo ang mga gawain, nasa slide ang pahayag ng sikat na biologist na si Zalmanov Alexander Solomonovich mula sa kanyang aklat na "The Secret Wisdom of the Human Body." Basahin at puna ng mabuti ang pahayag na ito.

- Anong mga naiisip mo? Ano ang likido sa patuloy na paggalaw na nagpapanatili sa atin ng buhay?

Mahusay, siyempre, tulad ng iyong nabanggit nang tama, ang paggalaw ng dugo ay nagsisiguro sa pagdadala ng mga sustansya at oxygen sa lahat ng mga selula ng ating katawan.

Ngunit bilang karagdagan sa paghahatid ng iba't ibang mga sangkap, ang dugo ay gumaganap ng isang hindi mahalagang function sa katawan. Ano sa tingin mo?

Tama, ang dugo ay kumukuha ng mga sangkap at metabolic na produkto na hindi kailangan sa mga selula. Ngunit pagkatapos ay lumitaw ang tanong Paano ang mga sangkap na ito ay neutralisado at inalis mula sa katawan, dahil marami sa kanila ay nakakalason? - Pakiusap, nakikinig ako sa iyong mga mungkahi. ( Kung nahihirapan sila: Alam mo na sa katawan ang bawat partikular na function ay ginagampanan ng isa o ibang organ o organ system, halimbawa, ang panunaw ay nangyayari sa digestive tract.).

– Tamang-tama ang sinabi mo na may mga organo na gumaganap ng tungkulin ng paglabas o pag-alis ng mga sangkap na hindi kailangan at kadalasang nakakapinsala sa katawan.

Kaya, bumalangkas ng paksa ng ating aralin. ( Ano sa palagay mo ang magiging paksa ng ating aralin?).


Basahin ang pahayag ni A.S. Zalmanov.

Ang pahayag na ito ay mahusay na nagpapakita ng papel ng dugo at lymph sa ating katawan. Ito ay ang paggalaw ng dugo sa katawan na nagsisiguro sa paghahatid ng oxygen at nutrients sa mga selula.


- Kumukuha ng mga produktong metabolic (carbon dioxide, mga hindi kinakailangang sangkap) mula sa mga selula. Maaari silang makipag-usap tungkol sa immune response.

Marahil, sa mga espesyal na organo, kung saan nagaganap ang pag-alis ng mga nakakapinsalang sangkap.

excretory organs.


"Ang buhay ay ang walang hanggang paggalaw ng mga likido sa pagitan ng mga selula at sa loob ng mga selula. Ang pagtigil sa paggalaw na ito ay nagreresulta sa kamatayan. Ang bahagyang paghina ng paggalaw na ito sa ilang organ ay nagdudulot ng bahagyang karamdaman. Ang pangkalahatang pagbagal ng mga extracellular fluid ay nagdudulot ng sakit."

A.S. Zalmanov



3. Ang yugto ng pag-update at pagwawasto ng mga pangunahing kaalaman at kasanayan - 4 min.

- Ganap na tama. Ang mga sangkap ay nabuo sa katawan ng tao na maaaring magdulot ng pagkalason o dysfunction. Ang iba't ibang mga organo ay kasangkot sa pag-alis ng mga hindi kinakailangang sangkap (ang carbon dioxide ay inalis sa pamamagitan ng mga baga; ang labis na mga asing-gamot ay pinalabas na may pawis sa balat). Ngunit ang pangunahing bahagi ng mga nakakapinsalang sangkap ay tinanggal mula sa katawan na may ihi sa pamamagitan ng mga organo ng sistema ng ihi.

Binuksan namin ang mga kuwaderno at isinulat ang paksa ng aralin na “Ang sistema ng ihi. Ang istraktura at pag-andar ng mga bato.


Isulat ang paksa ng aralin.



02/20/2007. Sistema ng ihi. Ang istraktura at pag-andar ng mga bato

4. Ang yugto ng pagtuklas ng bagong kaalaman - 20 min.

Paliwanag ayon sa talahanayan na "Istruktura ng bato".

Ang isang tao ay may dalawang bato. Kasing laki ng kamao ng lalaki ang bawat isa. Ang kanilang lokasyon ay madaling matukoy: ilagay ang iyong mga kamay sa iyong sinturon upang ang iyong hinlalaki ay nasa harap, ang likod na apat na daliri ay nagpapakita lamang ng posisyon ng mga bato sa ating katawan.

Kaya, pansin, isaalang-alang ang istraktura ng bato. Sa bato, ang mga cortical at medulla layer at ang renal pelvis ay nakikilala. Ang mga sustansya at mga produkto ng cellular metabolism ay pumapasok sa mga bato sa pamamagitan ng mga arterya ng bato. Ang paglilinis ng dugo ay nangyayari sa mga espesyal na pormasyon, mga functional unit ng bato - nephrons. Mayroong humigit-kumulang 1 milyong nephron sa bawat bato ng tao, kung saan nagaganap ang mga pangunahing proseso na humahantong sa pagbuo ng ihi.

Ang bawat nephron ay nagsisimula sa isang mikroskopikong kapsula na may mahabang tubule. Ang kapsula at bahagi ng nephron tubule ay matatagpuan sa cortical layer ng bato, ang natitira ay nasa renal pyramids ng medulla (mayroong 7-10 sa kanila). Sa tuktok ng pyramid ay may mga butas kung saan ang ihi ay pumapasok sa renal pelvis. Nagsasanga ang renal artery sa mas maliliit na arterya sa mga bato. Ang isang arterya (na tinatawag na papasok na arterya) ay pumapasok sa kapsula, na bumubuo ng isang capillary glomerulus sa loob nito. Ang arterya na umaalis sa glomerulus ay mas manipis kaysa sa papasok. - Ano sa tingin mo ang hahantong nito? Siyempre, bilang isang resulta, maraming presyon ang nilikha sa glomerulus, dahil sa kung saan ang likidong bahagi ng hindi nalinis na dugo ay tumagos sa tubule, na naglalaman ng parehong kapaki-pakinabang (tubig, mineral, bitamina, glucose) at nakakapinsalang sangkap (uric acid. , urea), habang ang mga protina ng plasma ng dugo at ang mga selula ay nananatili sa sisidlan; nabuo ang pangunahing ihi.


Nagkakaroon ng pressure.





- Ito ay kagiliw-giliw na tandaan na ang tungkol sa 180 litro ay sinasala bawat araw. plasma ng dugo, at 1-1.5 litro ay nabuo. ihi. Bakit sa tingin mo ito nangyayari? Nakikinig ako sa iyong mga opinyon sa bagay na ito. Tandaan na ang pangunahing ihi ay naglalaman ng mga sangkap na kapaki-pakinabang sa katawan (glucose, bitamina, tubig).

/Sino ang nag-iisip ng iba? Sino ang magpapahayag ... naisip nang mas tiyak /

Magaling, siyempre, lahat ng bagay sa katawan ay nakaayos sa paraang mapanatili ang mga kapaki-pakinabang na sangkap hangga't maaari at kunin ang mga hindi kailangan.

Pansin, tinitingnan namin ang mesa, ang arterya na umaalis sa kapsula ay muling nagsanga sa mga capillary, na itrintas ang mga dingding ng tubule. Sa kasong ito, nangyayari ang reverse absorption (reabsorption) ng nutrients sa dugo. Ang mga nakakapinsalang sangkap ay nananatili sa tubule at pagkatapos ay pumapasok sa efferent tube system at sa renal pelvis. Sa kahabaan ng mga ureter, ang ihi ay naipon sa pantog at inalis mula sa katawan sa pamamagitan ng yuritra.

Nanonood ng video.

Kaya, mahalagang maunawaan natin na salamat sa mga bato, napapanatili ang homeostasis sa katawan ng tao. - Sino ang nakakaalala sa kahulugan ng homeostasis?


- May karagdagang pagsasala. Ang mga kinakailangang sangkap ay ibinalik sa arterya.

Ang homeostasis ay ang katatagan ng panloob na kapaligiran.


Nakabitin na mga talahanayan "Istruktura ng mga bato", "Mga organo ng sistema ng ihi."

5. Ang yugto ng paglalapat ng bagong kaalaman - 5 min.

- Sino ang maingat na nagtrabaho sa aralin, maaari mong itanong ang sumusunod: "Ano ang nangyayari sa katawan ng tao na may labis na sustansya, dahil maaari rin silang makapinsala?" . Paano mo sasagutin ang tanong na ito?

Siyempre, ang mga bato ay nagpapanatili ng katatagan ng panloob na kapaligiran ng katawan.

Anong impormasyon sa palagay mo ang ibinibigay ng medikal na urinalysis?

Sa kasalukuyan, mayroong iba't ibang "artificial kidney" na mga aparato. Alam ang istraktura ng bato, maaari mong hulaan kung anong mga proseso ang dapat gawin ng mga device na ito.



- Malamang, bilang karagdagan sa mga nakakapinsalang nakakalason na sangkap, ang mga bato ay nag-aalis ng ilan sa mga labis na sustansya, na maaari ring makapinsala sa katawan.

Una sa lahat, ang pagsusuri ay nagpapakita ng estado ng mga bato, ngunit din, mas mahalaga, ang mga metabolic na proseso sa iba pang mga tisyu, organo at sa katawan sa kabuuan.



6. Yugto ng impormasyon tungkol sa takdang-aralin - 1 min.

Sa bahay, § 39, pp. 157-159 basahin, sa workbook Blg. 2, kumpletuhin ang mga gawain 129, 130,131.

7. Ang yugto ng pagbubuod ng aralin (pagninilay) - 2 min.

Kaya ibubuod natin ang ating gawain. Tandaan na ngayon ikaw mismo ay nakabalangkas nang tama sa paksa ng aralin. Marami na itong sinasabi. Pakiusap, sino ang gustong gumawa ng konklusyon mula sa aralin: “ano ang natutunan natin? ano ang iyong natutunan?"

Ang istraktura at pag-andar ng sistema ng ihi

Aralin gamit ang mga sangguniang tala

Kagamitan: mga talahanayan na "Organs of excretion", modelo "Structure of the mammalian kidney", filmstrip "Structure and function of the kidneys".

SA PANAHON NG MGA KLASE

I. Pagsasama-sama ng naunang pinag-aralan na materyal

Tatlong estudyante ang nagtatrabaho sa pisara.

Gawain 1st student: ilarawan ang metabolismo sa katawan gamit ang sumusunod na diagram:

Pangunahing konsepto

Ang homeostasis ay ang kakayahan ng katawan na labanan ang mga pagbabago sa kapaligiran at mapanatili ang isang medyo pare-pareho ang komposisyon, pati na rin ang intensity ng mga proseso ng physiological.

Metabolismo- isang hanay ng mga proseso ng metabolic at enerhiya at ang kanilang mga biochemical na pagbabago sa isang buhay na organismo o isang hanay ng mga pagbabagong kemikal ng mga compound na katangian ng isang cell, magkakaugnay at sa kapaligiran at tinitiyak ang buhay ng cell.

Anabolismo(o asimilasyon) - ang mga proseso ng synthesis ng mga kumplikadong organikong sangkap mula sa mga simple. Ang mga prosesong ito ay tinatawag din palitan ng plastik: mula sa mga simpleng sustansya, ang mga sangkap na mayaman sa enerhiya ng cell ay nabuo - mga protina, taba, karbohidrat. Ang mga prosesong ito ay nangangailangan ng enerhiya.

Katabolismo(o dissimilation) - ang mga proseso ng paghahati ng mga kumplikadong organikong sangkap sa mga simple. Ang mga prosesong ito ay tinatawag din pagpapalitan ng enerhiya: ang mga protina, taba at carbohydrates ay pinaghiwa-hiwalay at na-oxidize sa mga di-organikong sangkap. Ang mga prosesong ito ay sinamahan ng pagpapalabas ng enerhiya, na ginugol sa synthesis ng mga bagong sangkap, paggalaw ng kalamnan, gawain ng mga panloob na organo, gawaing pangkaisipan, atbp.

Guro. Saan nagaganap ang mga prosesong ito?

Mag-aaral. Sa isang hawla.

Guro. Ano ang kailangan para dito?

Mag-aaral. Paglahok ng mga enzyme.

Guro. Mayroon bang kaugnayan sa pagitan ng mga prosesong ito?

Mag-aaral. Oo. Nangyayari ang mga ito nang sabay-sabay sa cell, at maraming mga end product ng catabolism ang inisyal para sa anabolism. Ang enerhiya na inilabas sa panahon ng catabolism ay natupok sa panahon ng anabolismo.

Guro. Anong mga batas ng dialectics ang namamahala sa proseso ng metabolismo?

Mag-aaral. Ang batas ng konserbasyon at pagbabago ng enerhiya, ang batas ng pagkakaisa at pakikibaka ng magkasalungat.

Assignment 2nd student: pag-usapan ang mga proseso ng pagpili at kilalanin ang mga uri ng mga prosesong ito.

Pangunahing konsepto:

pagdumi- pag-alis ng hindi natutunaw na mga nalalabi sa pagkain sa pamamagitan ng anus. Ang mga ito ay hindi mga produktong metabolic, tk. Ang hindi natutunaw na pagkain ay hindi pumapasok sa mga selula ng katawan at hindi kasangkot sa mga proseso ng metabolismo. Walang kinakailangang enerhiya upang alisin ang mga nalalabi na ito.

Paglabas- ang pagpapalabas ng mga sangkap na hindi napapailalim sa karagdagang paggamit sa katawan mula sa mga selula at mula sa daluyan ng dugo na may ihi at pawis. Ang enerhiya ay natupok sa panahon ng paglabas.

pagtatago- pagtatago ng cell ng mga sangkap na ginagamit sa loob mismo ng katawan. Halimbawa, ang pagpapalabas ng mga enzyme sa komposisyon ng gastric juice o laway. Ang enerhiya ay natupok sa panahong ito.

Gawain 3rd student: pag-usapan ang mga huling produkto ng pagkasira ng mga pangunahing sangkap ng cell ( nagtatrabaho sa mga diagram).

Guro. Ano ang mangyayari sa mga produktong pangwakas?

Mag-aaral. Ang bahagi ay ginagamit ng katawan, ang iba ay inalis sa panlabas na kapaligiran.

Guro. Paano ito nangyayari? Pagkatapos ng lahat, ang karamihan sa mga cell ay matatagpuan malalim sa katawan, at hindi sa hangganan ng kapaligiran.

Mag-aaral. Ang lahat ng mga sangkap na ito ay pumapasok sa daloy ng dugo at inililipat sa mga excretory organ.

Guro. Ano ang mga organ na ito?

Mag-aaral. Baga, bato, balat, bituka.

Guro. Upang buod, sinusuri namin ang talahanayan.

Guro. Tukuyin ang proseso ng pagpili.

Mag-aaral. Pagpili ay ang proseso ng pag-alis ng mga metabolic end na produkto mula sa katawan, pati na rin ang pag-alis ng labis na tubig, asin at iba pang mga sangkap.

Guro. Anong mga organ system ang nauugnay sa prosesong ito?

Mag-aaral. Sa ihi, circulatory, respiratory, skin, digestive.

II. Pag-aaral ng bagong materyal

Guro. Kaya, mula sa Table. 1 ay nagpapakita na ang pinakamalaking halaga ng mga sangkap ay inalis sa pamamagitan ng mga bato. Ang mga bato ay ang mga organo ng sistema ng ihi. Makikilala natin ang istruktura ng sistemang ito at ang mga tungkulin nito sa aralin ngayon.

Ang gawain ay isinasagawa sa mga pangkat. Bawat pangkat ay makakakuha ng gawain. Ang ulat sa gawain ay iginuhit sa anyo ng isang abstract na sanggunian sa mga notebook at sa pisara.

Ang pangunahing gawain ay upang maitaguyod ang ugnayan sa pagitan ng mga pag-andar at istraktura ng mga organo ng sistema ng ihi. Malikhaing gawain: gumawa ng mga lupon ng Euler para sa anumang fragment ng aralin.

Mga pag-andar ng sistema ng ihi

Kwento ng guro.

1. Excretory (excretion) - inalis:

a) pagtatapos ng mga produkto ng dissimilation;
b) labis na tubig at asin;
c) mga nakakalason na sangkap (alkohol, droga);

2. Regulatoryo - tinitiyak ang pagiging matatag:

a) ang panloob na kapaligiran ng katawan (ang dami ng dugo, lymph at tissue fluid);
b) osmotic pressure - kinokontrol ng mga bato ang konsentrasyon ng mga asin sa dugo at tissue fluid na naliligo sa mga selula. Kung ang konsentrasyon ng mga asing-gamot sa likido ay mas malaki kaysa sa cell, ang tubig ay umalis dito, ang cell ay lumiliit at namatay (plasmolysis); at sa kabaligtaran, kung ang konsentrasyon ng mga asing-gamot sa likido ay mas mababa kaysa sa cell, ang tubig ay pumapasok sa selula, ito ay namamaga at sumabog;
c) ang ionic na komposisyon ng likido - ang mga bato ay nagpapanatili o nag-aalis ng ilang mga asin mula sa dugo, depende sa kanilang kakulangan o labis sa katawan;
d) balanse ng acid-base - ang mga bato ay nagpapanatili ng isang neutral na reaksyon ng dugo, depende sa mga pangyayari, pagpapanatili o pag-alis ng carbonic acid, chlorine, hydrogen at ammonium ions mula sa katawan, ang pagkakaroon nito ay tumutukoy sa antas ng pH ng dugo. Ang mga ammonium ions ay nabuo mula sa ammonia, na na-synthesize sa mga selula ng mga bato mismo;
e) presyon ng dugo - ang pag-alis ng likido mula sa katawan ay nagpapababa ng presyon ng dugo.

3. Kalihim

Nabubuo ang mga hormone - mga biological regulators (ang enzyme na na-synthesize ng renin ng mga bato ay nagpapa-aktibo sa regulator na kumokontrol sa presyon ng dugo).

Ang istraktura ng sistema ng ihi

Pangkatang gawain bilang 1

1. Magbigay ng mga caption sa fig. isa.
2. Punan at suriin ang talahanayan. 2.

Mga gawain para sa pangkat Blg. 2

1. Magbigay ng mga caption sa fig. 2.
2. Sabihin kung saan matatagpuan ang mga bato, ilan sa kanila, anong hugis mayroon sila, timbang. (Paggawa gamit ang talahanayan na "Mga organo ng pagpili".)
3. Ilarawan ang mga katangian ng suplay ng dugo sa mga bato. (Paggawa gamit ang filmstrip na "Ang istraktura at gawain ng mga bato.")

Pangkatang gawain bilang 3

1. Magbigay ng mga caption sa fig. 3.
2. Sabihin ang tungkol sa panloob na macroscopic na istraktura ng bato (isang dummy ang ginagamit).

Pangkatang gawain bilang 4

Gamit ang aklat-aralin * (§ 41, pp. 129-130), punan at magkomento sa talahanayan. 3.

pangkat ng gawain bilang 5

Gamit ang aklat-aralin* (§ 41, pp. 129–130), ilarawan ang proseso ng pag-ihi.

Ang mga resulta ng gawain sa mga pangkat ay iginuhit sa anyo ng isang buod ng sanggunian sa mga kuwaderno at sa pisara.

Ang panloob (microscopic) na istraktura ng bato - ang istraktura ng nephron

Kwento ng guro. Ang mga pangunahing probisyon ay ipinasok sa sumusuportang abstract.

Ang bato ay may napakakomplikadong mikroskopikong istraktura. Ang istrukturang yunit ng bato ay ang nephron - ang renal corpuscle (Larawan 4). Ang nephron ay mikroskopiko. Ang bawat bato ay naglalaman ng humigit-kumulang 1 milyong nephrons.

Nagsisimula ang renal corpuscle sa cortical layer ng kidney na may maliit na kapsula, na may hugis ng double-walled cup, na nabuo mula sa dalawang layer ng epithelial cells. Sa pagitan ng mga layer na ito ay isang puwang na parang slit - ang lukab ng kapsula. Mula dito nagsisimula ang renal convoluted tubule ng 1st order, na nabuo ng isang solong layer ng epithelial cells. Ang tubule ay bumababa sa medulla ng bato, kung saan ito ay bumubuo ng loop ng Henle, pagkatapos ay bumalik sa cortical layer, na tinatanggap ang pangalan ng tubule ng ika-2 order. Dito ito pumulupot muli, sumasama sa parehong kalapit na tubule at bumubuo ng isang collecting duct ng nephron, na dumadaan sa loob ng mga pyramids.

Ang mga collecting duct ay nagsasama upang bumuo ng mas malalaking excretory duct. Dumadaan sila sa medulla hanggang sa tuktok ng papillae ng mga pyramids. Ang kabuuang haba ng tubule ng isang nephron ay 35-50 mm, at ang kabuuang haba ng mga tubule ng buong bato ay umabot sa 120 km.

Ang bawat indibidwal na tubule ay naglalabas ng sarili nitong maliit na bahagi ng pang-araw-araw na dami ng ihi.

Sa loob ng kapsula ng bato ay isang capillary glomerulus, na nabuo mula sa mga sanga ng arterya ng bato, na umaabot mula sa aorta. Ito ay tinatawag na afferent arteriole.

Ang capillary glomerulus ay mahigpit na nakadikit sa kapsula ng nephron, at ang mga sangkap ng plasma ng dugo ay madaling kumalat mula sa daluyan patungo sa lukab ng kapsula.

Ang mga capillary ay nagtitipon sa efferent arteriole. Muli itong nahahati sa mga capillary na itrintas ang mga convoluted tubules at ang loop ng Henle. Pagkatapos nito, ang mga capillary ay bumubuo ng mga ugat na dumadaloy sa inferior vena cava, kung saan ang dugo na nalinis mula sa mga lason ay bumalik sa daluyan ng dugo. Bumalik din dito ang mga produkto ng reabsorption. At ang ihi ay pumapasok sa renal pelvis.

Pagbuo ng ihi

Kwento ng guro.

Ang proseso ng paggawa ng ihi at pag-alis nito sa katawan ay tinatawag diuresis.

Ito ay isang napaka-komplikadong proseso, ito ay malapit na nauugnay sa suplay ng dugo sa mga bato, na maraming beses na mas malaki kaysa sa suplay ng dugo sa ibang mga organo. Tinitiyak nito ang paglilinis ng dugo mula sa mga sangkap na patuloy na pumapasok dito mula sa mga selula na aalisin mula sa katawan na may ihi.

Ang diuresis ay nangyayari sa dalawang yugto (phase).

1. Pagsala - ang mga sangkap na dinala ng dugo sa mga capillary ng glomerulus ay sinala sa lukab ng kapsula ng nephron. Ito ay dahil sa isang makabuluhang pagkakaiba sa presyon sa glomerulus (70 mm Hg) at sa capsule cavity (30 mm Hg).

Ang ganitong mataas na presyon sa mga capillary ay ibinibigay ng:

- mabagal na daloy ng dugo
- pagkakaiba sa presyon sa afferent at efferent arterioles;
- mataas na presyon ng dugo sa afferent arteriole (ang arterya ng bato ay umaalis mula sa aorta, kung saan ang dugo ay nasa ilalim ng pinakamataas na presyon).

Ang sinala na likido ay tinatawag na pangunahing ihi. Sa komposisyon, tumutugma ito sa plasma ng dugo na walang mga protina (Talahanayan 3).

Ang pangunahing ihi ay naglalaman ng maraming sangkap na kailangan ng katawan (asukal, amino acids, bitamina, hormones) at kung aalisin ang mga ito sa katawan, ang proseso ng paglabas ay magiging napakasayang. Ngunit hindi ito nangyayari, dahil mayroong isang reverse absorption ng mga sangkap sa dugo sa susunod na yugto.

2. Reabsorption - nangyayari kapag ang pangunahing ihi ay gumagalaw sa mga convoluted tubules, na mahigpit na tinirintas ng mga capillary.

Nagpapatuloy ang reabsorption:

a) pasibo - ayon sa prinsipyo ng pagsasabog at osmosis;
b) aktibo - dahil sa aktibidad ng epithelium ng renal tubules na may pakikilahok ng mga sistema ng enzyme na may paggasta ng enerhiya.

Sa panahon ng reabsorption, ang pangunahing ihi ay nagbibigay ng tubig sa dugo, glucose, amino acid, bitamina, isang malaking halaga ng potassium at sodium ions - tinitiyak nito ang patuloy na panloob na kapaligiran (ang pangalawang pag-andar ng mga bato).

Ang mga sangkap tulad ng urea, ammonia, sulfate, iba pang mga produktong basura, pati na rin ang labis, halimbawa, glucose, ay hindi muling sinisipsip, ang kanilang konsentrasyon sa ihi kasama ang mga tubule ay tumataas, at ang pangalawang ihi ay nabuo, na dapat alisin sa katawan (ang unang pag-andar ng mga bato).

Bilang karagdagan sa reabsorption sa mga tubule, mayroong isang paglabas sa kanilang lumen ng mga nakakapinsalang sangkap na pumasok sa katawan at sa daluyan ng dugo mula sa panlabas na kapaligiran (tina, antibiotics, sulfonamides, atbp.). Kung ang mga sangkap na ito ay hindi sinala sa mga kapsula, pagkatapos ay aalisin sila mula sa dugo sa pamamagitan ng capillary network na bumabalot sa paligid ng convoluted tubule.

Ang dilaw na kulay ng ihi ay nakasalalay sa pigment urochrome, isang produkto ng pagkasira ng hemoglobin.

Regulasyon ng sistema ng ihi

Kwento ng guro.

Ang proseso ng pagbuo ng ihi ng mga bato ay kinokontrol ng mga nervous at humoral system. Maaaring kontrolin ng isang tao ang proseso ng pag-ihi, posible na bumuo ng isang nakakondisyon na reflex.

Urination reflex arc: bladder receptors ® sensory pathway ng neuron ® urination center sa spinal cord ® diencephalon ® cerebral cortex ® motor pathway ng neuron ® bladder sphincter muscle.

Kapag ang konsentrasyon ng mga asing-gamot sa dugo ay nagbabago, ang mga receptor ng mga daluyan ng dugo ay inis. Kung ang katawan ay kulang sa kahalumigmigan o maraming maalat na pagkain ang kinakain, kung gayon ang konsentrasyon ng mga asing-gamot sa dugo ay tumataas at ang isang hormone ay inilabas sa pituitary gland. vasopressin. Pinahuhusay nito ang reabsorption ng tubig sa mga tubules - ang likido ay bumalik sa daluyan ng dugo at ang dami ng ihi ay bumababa, habang ang dami ng asin na nailabas ay nananatili sa parehong antas. Sa kabaligtaran, kung ang konsentrasyon ng mga asing-gamot sa dugo ay bumababa, pagkatapos ay ang mga hormone ay inilabas na nagbabawas sa reabsorption ng tubig at nag-aambag sa pag-alis nito mula sa katawan.

Konklusyon ng Aralin

1. Ang bato ay isang kumplikadong biological filter.

2. Ang istraktura at gawain ng mga bato ay nagpapahintulot sa iyo na linisin ang dugo, pag-alis ng mga hindi kinakailangang sangkap mula sa katawan, at mapanatili ang katatagan ng panloob na kapaligiran ng katawan.

Apendise


1 - adrenal glandula;
2 - bato;
3 - yuriter;
4 - pantog;
5 - yuritra

kanin. 2. Panlabas na istraktura ng mga bato: 1 - "gate" ng bato;
2 - arterya ng bato; 3 - bato ugat; 4 - yuriter

kanin. 3. Panloob (macroscopic) na istraktura ng bato:
1 - cortical layer; 2 - ang medulla, na binubuo ng mga pyramids ng bato; 3 - papillae; 4 - pelvis; 5 - yuriter

kanin. 4. Ang istraktura ng nephron: 1 - kapsula ng nephron; 2 - capsule cavity; 3 - epithelium ng convoluted tubule ng 1st order; 4 - loop ng Henle; 5 - convoluted tubule ng 2nd order; 6 - pagkolekta ng maliit na tubo; 7 - glomerulus ng mga capillary; 8 - nagdadala ng arteriole; 9 - pagsasala ng dugo; 10 - efferent arteriole; 11 - daloy ng dugo sa inferior vena cava; 12 - reabsorption; 13 - daloy ng ihi; 14 - pelvis ng bato

* Biology. Lalaki. Textbook para sa ika-9 na baitang ng mga institusyong pang-edukasyon. Inedit ni A.S. Batuev. – M.: Enlightenment.


Teknolohikal na mapa ng aralin sa biology
Guro GBOU sekundaryang paaralan p.g.t. Mirny Bayonova Lyubov Germanovna
Paksa ng aralin Istraktura at paggana ng mga bato
Ang layunin ng aralin Ang pang-unawa at pangunahing kamalayan ng mga mag-aaral sa bagong materyal na pang-edukasyon (ang istraktura ng mga bato), pag-unawa sa mga koneksyon at relasyon sa mga bagay ng pag-aaral.
Worldview idea Ang bato ay isang mahalagang organ.
Mga kinakailangan sa software. Ang istraktura ng mga bato. Ang pag-ihi ay isa sa mga pangunahing tungkulin.
Mga nakaplanong resulta ng edukasyon
Mga personal na kinalabasan Meta-subject na kinalabasan Kinalabasan ng paksa
- pahalagahan ang saloobin sa malusog na pamumuhay Cognitive UUD:
- nagha-highlight ng mahahalagang impormasyon;
- napapanatiling pang-edukasyon at nagbibigay-malay na pagganyak at interes sa pag-aaral
Komunikatibong UUD:
- pagtatakda ng layunin;
- nakabubuo ng sariling opinyon at pinagtatalunan ito
Regulatory UUD:
- grado;
- pagpapahalaga sa sarili;
- pagsasaayos;
- pagpaplano ng mga aktibidad sa hinaharap;
- organisasyon ng malayang gawain.
Alam:
- ang mga konsepto ng "homeostasis", "nephron", "filtration", "reabsorption", "nephron tubule", "nephron capsule", "primary, secondary urine"; - macroscopic at microscopic na istraktura ng mga bato;
- mga yugto ng pagbuo ng ihi;
- komposisyon ng ihi;
- mga proseso at ang kanilang mga sanhi;
Bakit dapat mong protektahan ang iyong mga bato?
Maaari:
- ihayag ang mahahalagang katangian ng mga konseptong ito;
- ipahiwatig ang istraktura ng mga bato sa figure;
- kilalanin ang mga proseso ng pagbuo ng ihi at ang mga dahilan para sa kanilang paglitaw;
- upang makilala ang komposisyon ng pangunahin at pangalawang ihi;
- magbigay ng mga halimbawa kung bakit kailangang obserbahan ang regimen sa pag-inom.
Pag-aari ni:
- mga patakaran ng personal na kalinisan.
Nilalaman ng programa Ang istraktura at paggana ng mga bato.
Magplano para sa pag-aaral ng bagong materyal Paglikha ng komportableng sitwasyon para sa pananaliksik
Tinatalakay ang layunin at ang ruta patungo dito
Mga solusyon
Konklusyon
Pangunahing konsepto "homeostasis", "nephron", "filtration", "reabsorption", "ihi";
Uri ng aralin Pinagsama-sama
Anyo ng aralin Pangkat
Teknolohiya Pagpapaunlad ng problema sa edukasyon gamit ang diskarteng nakasentro sa mag-aaral.

Mise-en-scene of the lesson Magtrabaho nang paisa-isa, dalawahan at sa isang pangkat.
Mga kagamitan sa aralin Pangunahing aklat-aralin: Dragomirov A.G., Mash R.D., Biology: grade 8. - M .: "Ventana-Graf", 2010.
Computer software, pagtatanghal sa paksa: "Ang istraktura at pag-andar ng mga bato", sheet ng ruta, karagdagang materyal para sa mag-aaral, mga accessory, quote sa pisara, mga tuntunin. Para sa eksperimento: isang balde na 10 litro, isang garapon na 1.5 litro, isang tela na 1.5 m², 20 puting amerikana.
Takdang-aralin Talata ___ tanong sa dulo ng talata.
Mga malikhaing gawaing pinili: 1. maghanda ng isang pagtatanghal:
"Mga Sanhi ng Sakit sa Bato".
"Pag-iwas sa mga sakit ng sistema ng ihi", bigyang-pansin ang mga bato.
Lumikha ng visual aid:
"Ang istraktura ng excretory system"
"Istruktura ng Kidney"
Sa panahon ng mga klase
Binalak O Aktibidad ng guro Gawain ng mag-aaral
ORGANIZATIONAL MOMENT (2 min)
Pagbati sa mga mag-aaral, na lumilikha ng kanais-nais na mga kondisyon sa moral at kaisipan:
- Sa anong mood ka dumating sa aralin ngayon?
Ano ang iniuugnay mo sa paksa ng anatomy?
- Gusto mo bang pag-aralan ang iyong katawan? - Gusto mo bang malaman ang higit pa tungkol sa kanya?
Sinusuri ang kahandaan para sa aralin, ang pangkalahatang kalagayan para sa paparating na aralin.
Paghahanda ng mga kagamitang panturo para sa aralin.
Makilahok sa diyalogo.
PAHAYAG NG PROBLEMA SA PAGKATUTO (7 min.)
Binigyang-pansin niya ang mga salita ng direktor ng pelikulang Italyano na si F. Fellini: “Sa lahat ng mga pakikipagsapalaran na inihanda para sa atin ng buhay, ang pinakamahalaga at kawili-wili ay ang maglakbay sa loob ng ating sarili, upang tuklasin ang hindi kilalang bahagi ng ating sarili.”
Gusto mo bang maglakbay?
- Upang tune in sa trabaho, magsimula tayo sa biological charging.
Nagbabasa ng mga pahayag. Nag-aalok upang gumana nang mabilis, nang nakapag-iisa:.- Nag-aaral kami ng anatomy.
- Ang metabolismo ay isang katangian na katangian lamang para sa mga tao.
- Homeostasis - ang kakayahan ng katawan na mapanatili ang medyo pare-parehong komposisyon - Tanging mga kapaki-pakinabang na sangkap lamang ang maaaring pumasok sa katawan.
- Ang nephron ay bahagi ng bato.
Salamat, nag-aalok ng umupo.
Sa warm-up, dalawang konsepto ang nagdulot ng kahirapan: nephron at homeostasis. Nag-aalok na bumalik sa kanila mamaya.
Nabibigyang pansin ang slide number 1. Nag-aalok na punan ang unang column sa table number 1.
Organ Removable substances Bawat araw
Mga produktong metabolic na may gas: CO₂, H₂O, mga pabagu-bagong sangkap -
Labis na tubig, iba't ibang mga asing-gamot (mga asin ng asupre, posporus, potasa) 0.5 l
Mga asin ng mabibigat na metal, mga produkto ng cleavage ng mga pigment ng apdo, hemoglobin. Ang hindi natutunaw na pagkain ay nananatiling - feces. 300 g
Labis na tubig, gamot, iba't ibang asin, urea, ammonia, mga lason na sangkap 1.2 - 1.6 l
Nagtatanong:
- May kaugnayan ba ang mga organ na ito sa isa o iba't ibang organ system?
- Ano ang kanilang karaniwang tungkulin? (homeostasis).
Hinihikayat ang mga lalaki: Magaling, nalulugod ako na marami ka nang nalalaman.
Tingnan natin muli ang Talahanayan 1.
- Aling organ ang nag-aalis ng higit pang mga hindi kinakailangang sangkap mula sa katawan?
Anong sistema ang bahagi ng mga bato?
- Bakit siya nakakuha ng ganoong pangalan?
Binibigyang pansin ang SLIDE number 2. Urinary system
Basahin ang quote.
Sagutin ang tanong
Bumangon sila, iniwan ang kanilang mga mesa, nakinig, nagsagawa ng biological exercises: kung totoo ang pahayag, itinaas nila ang kanilang kanang kamay; kung hindi, itinataas nila ang kanilang kaliwang kamay; kung nahihirapan sila, gumawa sila ng isang squat, i.e. himnastiko para sa katawan at utak.
Natukoy ang isang puwang sa kaalaman.
Pinag-aaralan nila ang talahanayan, nag-aalok ng mga pagpipilian para sa pagpuno sa unang hanay, pinagtatalunan ang sagot
Sagutin ang mga tanong, gumawa ng lohikal na konklusyon
Alalahanin ang istraktura mula sa kursong Zoology
PAG-AARAL NG BAGONG MATERIAL (20 min.)
Bumuo ng opinyon sa paksa
Magpakita ng interes sa paksang pinag-aaralan.
Bumuo ng konsepto ng partisipasyon ng mga bato sa pagpapanatili
homeostasis
Magpakita ng interes sa paksang pinag-aaralan.
Paglikha ng sitwasyong may problema: Mayroong ganoong katotohanan. Sa kaso ng paglabag sa gawain ng parehong mga bato, ang isang tao ay maaaring mabuhay ng hindi hihigit sa limang araw.
Pagtalakay: Bakit?
Upang maunawaan kung bakit, iminumungkahi niya, sila ay pupunta sa isang paglalakbay, sa isang organ na hindi nila alam - ang mga bato.
Hypothesis 1. Hindi natin alam ang istraktura ng mga bato, at ang dahilan ay maaaring nakatago sa mga tampok na istruktura;
Hypothesis 2. Hindi natin alam kung paano gumagana ang mga bato, at ito ay maaaring maging sanhi ng pagkamatay ng organismo.
Mga solusyon:
Kailangan malaman:
Pangkat 1: Ang lokasyon ng mga bato, ang kanilang macroscopic at microscopic na istraktura.
Kaalaman sa sarili
Macroscopic na istraktura ng mga bato:
Bato = cortical layer + medulla + pelvis.
Microscopic na istraktura ng mga bato: (isinasaalang-alang namin ang mga bato sa isang mas mataas na paglaki) Nephron - ay ang mikroskopiko yunit ng bato. Mayroon itong kumplikadong istraktura. Nephron = kapsula + tubule.
Konklusyon: Ang bato ay may isang kumplikadong istraktura, at may isang paglihis sa kalusugan ng organ na ito, ang mga seryosong problema ng buong organismo sa kabuuan ay posible.
Pangkat 2: Hindi natin alam kung paano gumagana ang mga bato, at maaaring ito ang dahilan ng pagkamatay ng katawan.
Mga Yugto ng Mga Proseso at ang kanilang sanhi Saan Komposisyon
I. Pagbuo ng pangunahing ihi (bawat araw - 150 - 170 l) Pagsala dahil sa pagkakaiba sa presyon sa glomerulus ng arterioles at ang lukab ng kapsula ay nabuo sa mga kapsula ng H2O, glucose, mineral salts, bitamina, amino acids, mga hormone, urea.
Hindi dapat: protina, mga selula ng dugo.
II. Ang pagbuo ng pangalawang ihi (bawat araw - 1.2 - 1.5 l) Reabsorption - reverse absorption ayon sa prinsipyo ng diffusion at osmosis ay nabuo sa tubules ng H2O, urea, ammonia, glucose (hanggang sa 0.11%), uric acid, creatinine, labis na droga.
Hindi dapat: protina, mga selula ng dugo, glucose (higit sa 0.2%)
Konklusyon: Ang bato ay isang kumplikadong biological na filter na bumubuo ng ihi sa dalawang yugto, samakatuwid, ang mga bato ay nagpapanatili ng katatagan ng panloob na kapaligiran (homeostasis), kung ang prosesong ito ay nabalisa, ang katawan ay maaaring mamatay.
Ikalawang yugto:
Iginuhit ng guro ang atensyon ng mga bata sa mesa na may mga natatakpan na bagay (1 balde - 10 litro at isang garapon na 1.5 litro na may likido), nag-aalok ng isang sorpresang bugtong. Ano ang ibig sabihin ng mga numero sa balde at garapon?
Sino ang kaibigan ng matematika, ilang balde ng likido ang dinadaanan ng mga bato bawat araw? (18 balde).
- Paano? Ang mga organo na mas maliit kaysa sa mga cam ay maaaring dumaan sa kanilang sarili ng 180 litro bawat araw?
- Tutulungan ko kayo. Lumalabas na kung palawakin mo ang lahat ng glomeruli at tubules ng nephron, makakakuha ka ng suction area na​​​​1.5 m². Sa kung aling sistema ay konektado ang nephron (sa sistema ng sirkulasyon), ito ay tama, kaya ito ay nagiging posible.
- Ano ang mangyayari sa katawan kung mawalan ito ng likido sa yugto ng pangunahing ihi?
- Magaling, matagumpay naming naipasa ang 2nd stage, oras na para mag-relax. Pagtalakay sa sitwasyon ng problema

Bumuo at isulat ang paksa ng aralin
Magtala ng 1 hypothesis

Ibunyag ang kakanyahan ng mga konsepto:
bato, cortical layer, medulla, pelvis, nephron, kapsula, tubule.
Punan ang itinerary
Magtala ng 2 hypotheses
Nagsasagawa sila ng pananaliksik gamit ang isang aklat-aralin, mga card na may karagdagang materyal, isang sheet ng ruta at ICT.
Ibunyag ang kakanyahan ng mga konsepto:
pagsasala, reabsorption, pangunahin, pangalawang ihi, homeostasis.
Punan ang itinerary
Hulaan na 10l. - ang halaga ng pangunahing, at 1.5 l. ay ang halaga ng pangalawang ihi.
Dumating sila sa konklusyon na mamamatay sila dahil. mawawalan ng maraming tubig, at ang mga kinakailangang sangkap.
PISIKAL NA MINUTO (1 min.)
Kilalanin ang topograpiya ng organ. Ang pinakamahusay na pahinga ay aktibo.
Nag-aalok na bumangon, umalis sa mga mesa at magsagawa ng isang serye ng mga pisikal na ehersisyo, at pagkatapos ay ilagay ang iyong mga kamay sa iyong ibabang likod.
- Anong organ ang nasa ilalim ng iyong mga kamay? Tama, bato. Ngayon alam namin ang topograpiya, ang lokasyon ng organ na ito, at kung masakit ito sa rehiyon ng lumbar, dapat mong bigyang pansin ito. Humihingi ng tulong ang mga kidney na pinag-aralan natin ngayon. Umupo sa desk, ituwid ang iyong mga balikat.
- Guys, ang ating pahinga ay tumaas ang sirkulasyon ng dugo at ang proseso ng paglilinis ng dugo mula sa mga produkto ng pagkabulok. Magsagawa ng 2 mabilis na squats, pagkatapos ay 2 pabilog na paggalaw gamit ang mga kamay, habang: huminga, huminga nang palabas. Mga kamay sa baywang.
PANGUNAHING PAG-UULIT AT PAGPAPALAKAS (7 min.)
Pag-aralan ang impormasyon at gumawa ng mga konklusyon.
Sama-samang pagtalakay sa panukalang tula.
Para silang dalawang big beans.
Naka-attach sa mga link.
Sa spinal column
Maginhawang tirahan.
Sinasala ng mga bato ang ating dugo
Sa walang katulad na katigasan ng ulo,
Kaya na sa panloob na kapaligiran
Nagkaroon ng katatagan.
Ang Nephron ay naglalaman ng mga kapsula,
Tubules at glomeruli.
Mayroong isang milyong nephron sa ating mga bato.
Ang dugo ay dumadaan sa nephron
Ang kanal ang nagpapasya dito
Ano ang ibabalik sa katawan, at kung ano ang aalisin nito.
Mula sa murang edad dapat nating isaalang-alang kung ano ang pinakamamahal sa atin.
Dapat nating protektahan hindi lamang ang karangalan, kundi pati na rin ang mga bato.
Basahin at suriin ang tula
- hugis - lokasyon - function
- ibig sabihin
- ang istraktura ng nephron
- bilang ng mga nephron
- Kung wala ang aling sistema imposibleng gumana ang mga bato?
Ano ang kailangan mong tandaan mula sa isang murang edad?
BUOD NG ARALIN (3 min.)
Pagsusuri, pagpapahalaga sa sarili.
- Ano ang natutunan mo sa aralin?
- Ano ang nakatulong sa iyo na matuto ng mga bagong bagay?
- Ano ang magbabago sa iyong pag-uugali?
Makabuluhang pagsusuri sa gawain ng mga pangkat. Pagpapaliwanag ng mga marka.

Klyukina Olga Vladimirovna, guro ng kimika at biology, MAOU Bannikovskaya sekondaryang paaralan

Biology, grade 8

Paksa: Ang istraktura at pag-andar ng mga bato

Mga gawain:

Pang-edukasyon: Upang mabuo ang kaalaman tungkol sa istruktura ng sistema ng ihi. Upang ipakita ang mga tampok ng istraktura at lokasyon ng mga bato sa katawan.

Pagbuo: Bumuo ng lohikal na pag-iisip. Magtatag ng mga pattern sa pagitan ng istraktura ng isang organ at mga function nito.

Pang-edukasyon: Edukasyon ng isang malay na saloobin sa kalusugan ng isang tao, personal na kalinisan.

Uri ng aralin: Isang aral sa pag-aaral at pagsasama-sama ng bagong materyal. Paraan ng edukasyon:

Dragmilov A.G., Mash R.D. Biology: Human Textbook para sa mga mag-aaral ng ika-8 baitang ng mga institusyong pang-edukasyon. - 2nd ed., Binago. - M .: Ventana - Graff, 2003

Talahanayan "Mga organ ng excretory ng tao", modelo "Istruktura ng bato",

Koleksyon ng mga gawain sa biology GIA-2014. Moscow Exmo 2013.


Plano ng aralin:
    Welcome speech ng guro Pag-update ng materyal na sakop Pagtukoy sa paksa ng aralin Pag-aaral ng bagong materyal Pangunahing pagsasama-sama ng kaalaman Pagninilay Takdang-Aralin . Lumipat sa paksa ng susunod na aralin.

Sa panahon ng mga klase.

1. Bati ng guro. Magandang hapon guys! 2. Pag-update ng materyal.

PERO) dalawang estudyante ang nagtatrabaho sa pisara. (Ang unang mag-aaral ay gumuhit ng metabolic diagram batay sa mahahalagang konsepto na nakasulat sa kuwaderno sa huling aralin. ang pagkasira ng mga pangunahing sangkap ng cell).

AT) Makipagtulungan sa klase: pagsubok sa trabaho sa paksang sakop, pagkatapos makumpleto ang gawain, isinumite sila para sa pag-verify sa guro

Sinusuri ang gawain ng mga mag-aaral sa pisara:

Mga tanong para sa unang mag-aaral: Ano ang kahalagahan ng metabolismo. Saan nagaganap ang mga metabolic process? sa isang hawla), mayroon bang relasyon sa pagitan ng anabolism at catabolism, ano? (ang mga prosesong ito ay hindi mapaghihiwalay at nagaganap sa cell nang sabay-sabay, ang enerhiya na natanggap sa panahon ng catabolism ay natupok sa panahon ng anabolism).

Mga tanong para sa pangalawang mag-aaral(tumutulong ang klase kung sakaling mahirapan) - paano binago ang bolus ng pagkain? Ano ang mangyayari sa mga produktong pangwakas? ( ang katawan ay gumagamit ng mga sustansya, ang ilan sa mga sangkap ay tinanggal mula sa katawan.)

Paano ang paghahatid ng mga kinakailangang sangkap sa mga selula at paano ang pag-alis ng mga nakakapinsalang sangkap mula sa katawan? Anong mga organo ang kasangkot sa proseso ng paglabas? (Mga bituka, baga, bato, balat)

    Pagtukoy sa paksa ng aralin

Pamilyar tayo sa gawain ng bituka at baga, anong gawain ang kinakaharap natin ngayon, ngunit bago sagutin ang tanong, suriin natin ang talahanayan.(Appendix)

Aling mga organo ang nag-aalis ng pinakamalaking dami ng iba't ibang mga sangkap mula sa ating katawan. (bato). Tinutukoy ng mga mag-aaral ang paksa ng aralin at isulat ito sa kanilang kuwaderno.

    Pag-aaral ng bagong materyal.

Guys, tingnan ang data sa talahanayan, at bumalangkas ng isang kahulugan para sa konsepto " Pagpili». ( Ito ay ang proseso ng pag-alis ng hindi kailangan at nakakapinsalang mga sangkap mula sa katawan.).

Ang proseso ng paglabas ay isinasagawa ng sistema ng ihi. Gamit ang Fig. 69 sa pahina 157, gumuhit ng diagram ng urinary system. ( bato - ureters - pantog - yuritra)

Ang kwento ng guro "Ang istraktura ng mga bato", (sinasamahan ng mga paliwanag sa modelo. Sa kurso ng kuwento, iginuhit ng guro ang atensyon ng mga bata sa mga pangunahing punto, ang mga bata ay gumagawa ng mga tala sa isang kuwaderno).

Ang mga pangunahing organo ng excretory system ay ang mga bato: Ito ay isang nakapares na organ na hugis bean.

Sa mga tao, ang mga bato ay matatagpuan sa rehiyon ng lumbar. sa mga gilid ng huling dalawang thoracic at unang dalawang lumbar vertebrae. Katabi ng posterior na dingding ng tiyan, at ang kanang bato ay karaniwang matatagpuan medyo mas mababa, dahil mula sa itaas, ito ay hangganan sa atay. Ang mga sukat ng isang bato ay humigit-kumulang 11.5-12.5 cm ang haba, 5-6 cm ang lapad at 3-4 cm ang kapal. Ang masa ng mga bato ay 120-200 g, kadalasan ang kaliwang bato ay bahagyang mas malaki kaysa sa kanan.

Sa bawat bato, isang cortical at medulla layer, at isang renal pelvis ay nakikilala . Ang renal pelvis ay direktang dumadaan sa ureter. Ang kanan at kaliwang ureter ay walang laman sa pantog. Morpho - functional unit ng kidney ay nephron - isang tiyak na istraktura na gumaganap ng function ng pag-ihi . Ang bawat bato ay may higit sa 1 milyong nephrons.

Ang bawat nephron ay binubuo ng ilang bahagi: glomerulus, kapsula ng Shumlyansky-Bowman at isang sistema ng mga tubule, na dumadaan sa isa't isa.


Pagsasanay: Guys, mayroon kayong mga handout sa inyong mga mesa - mga larawan na naglalarawan sa istraktura ng bato at nephron.(Appendix) Ilagay ang larawan sa isang kuwaderno, gawin ang naaangkop na mga lagda. (2 x sided tape ay nakadikit sa reverse side ng mga larawan)

Ang kwento ng guro na "Pagbuo ng ihi", (sinasamahan ng mga paliwanag sa mesa. Sa takbo ng kwento, iginuhit ng guro ang atensyon ng mga bata sa mahahalagang punto, ang mga bata ay gumagawa ng mga tala sa isang kuwaderno).

Ang proseso ng paggawa ng ihi at pag-alis nito sa katawan ay tinatawag diuresis.

Ito ay isang napaka-komplikadong proseso, ito ay malapit na nauugnay sa suplay ng dugo sa mga bato, na maraming beses na mas malaki kaysa sa suplay ng dugo sa ibang mga organo. Tinitiyak nito ang paglilinis ng dugo mula sa mga sangkap na patuloy na pumapasok dito mula sa mga selula na aalisin mula sa katawan na may ihi.

Ang diuresis ay nangyayari sa dalawang yugto (phase). (Inilarawan bilang isang kumpol)

1. Pagsala - ang mga sangkap na dinala ng dugo sa mga capillary ng glomerulus ay sinala sa lukab ng kapsula ng nephron. Ito ay dahil sa isang makabuluhang pagkakaiba sa presyon sa glomerulus (70 mm Hg) at sa capsule cavity (30 mm Hg).

Ang ganitong mataas na presyon sa mga capillary ay ibinibigay ng:

    mabagal na daloy ng dugo

    mataas na presyon ng dugo sa afferent arteriole (ang arterya ng bato ay umaalis mula sa aorta, kung saan ang dugo ay nasa ilalim ng pinakamataas na presyon).

    pagkakaiba sa presyon sa pagitan ng afferent at efferent arterioles

Ang sinala na likido ay tinatawag pangunahing ihi . Sa komposisyon, tumutugma ito sa plasma ng dugo na walang mga protina. Ang pangunahing ihi ay naglalaman ng maraming sangkap na kailangan ng katawan (asukal, amino acids, bitamina, hormones) at maaari silang maging kapaki-pakinabang sa katawan, kaya hindi sila inaalis sa katawan, ngunit ang mga sangkap ay muling sinisipsip sa dugo sa susunod na yugto. .

2. Reabsorption - nangyayari kapag ang pangunahing ihi ay gumagalaw sa mga convoluted tubules, na mahigpit na tinirintas ng mga capillary.

Ang reabsorption ay nagpapatuloy: a) pasibo - ayon sa prinsipyo ng pagsasabog at osmosis;

b) aktibo - dahil sa aktibidad ng epithelium ng renal tubules na may pakikilahok ng mga sistema ng enzyme na may paggasta ng enerhiya. Sa panahon ng reabsorption, ang pangunahing ihi ay nagbibigay ng tubig sa dugo, glucose, amino acid, bitamina, isang malaking halaga ng potassium at sodium ions - tinitiyak nito ang patuloy na panloob na kapaligiran (ang pangalawang pag-andar ng mga bato). Ang mga sangkap tulad ng urea, ammonia, sulfate, iba pang mga produktong basura, pati na rin ang labis, halimbawa, glucose, ay hindi nasisipsip pabalik, ang kanilang konsentrasyon sa ihi kasama ang mga tubules ay tumataas, at pangalawang ihi, na dapat alisin sa katawan (ang unang pag-andar ng mga bato).

Bilang karagdagan sa reabsorption sa mga tubule, mayroong isang paglabas sa kanilang lumen ng mga nakakapinsalang sangkap na pumasok sa katawan at sa daluyan ng dugo mula sa panlabas na kapaligiran (tina, antibiotics, sulfonamides, atbp.). Kung ang mga sangkap na ito ay hindi sinala sa mga kapsula, pagkatapos ay aalisin sila mula sa dugo sa pamamagitan ng capillary network na bumabalot sa paligid ng convoluted tubule. Ang dilaw na kulay ng ihi ay nakasalalay sa pigment urochrome, isang produkto ng pagkasira ng hemoglobin.

Ehersisyo 1 Punan ang talahanayan.
excretory organs

Gawain:2 Gamit ang talahanayan Blg. 2, sagutin ang tanong na: Ano ang pagkakaiba ng pangunahin at pangalawang ihi?

5. Pangunahing pagsasama-sama ng kaalaman: Pangharap na survey sa paksa. 6. Pagninilay. Kumpletuhin ang pangungusap: 1. Ngayon sa aralin na natutunan ko….. 2. Nahirapan ako sa aralin…. 7. Takdang-Aralin. § 39 (indibidwal na gawain upang maghanda ng ulat tungkol sa sakit sa bato) 8. Paglipat sa paksa ng susunod na aralin.

Guys, ang proseso ng pagpili ay isang mahalaga at kumplikadong proseso. Ang mga organo na tumitiyak sa maayos na operasyon nito ay dapat na malusog at ito ay ganap na nakasalalay sa iyo. Kailangan mong humantong sa isang malusog na pamumuhay, obserbahan ang mga alituntunin ng personal na kalinisan. Pag-uusapan natin ang tungkol sa mga sakit sa bato at ang kanilang pag-iwas sa susunod na aralin.

Apendise

Mga gawain para sa mga mag-aaral na nagtatrabaho sa pisara.

1 Gumuhit ng diagram ng metabolismo batay sa mga pangunahing konseptong nakasulat sa kuwaderno (enerhiya at plastik na metabolismo)
2.. Bumubuo ng scheme para sa pagbabago ng pagkain habang dumadaan ito sa digestive tract, at pinag-uusapan ang mga huling produkto ng pagkasira ng mga pangunahing sangkap ng cell).

Subukan ang gawain para sa klase

1 opsyon

1. Ang mga amino acid ay binubuo ng: A) taba B) carbohydrates C) protina D) nucleic acid 2. Ang pinakamataas na halaga ng enerhiya ay: A) karne ng baka B) keso C) asukal D) mantikilya 3. Ang papel ng mga bitamina ay (sa) A) regulasyon ng neurohumoral ng katawan B) pagpapanatili ng katatagan ng panloob na kapaligiran ng katawan C) impluwensya sa paglaki at pag-unlad ng katawan, metabolismo D) proteksyon ng katawan mula sa mga impeksyon 4. Ang pagbuo ng glycogen ay nangyayari sa: A) atay B) pancreas C) tiyan D) mga pader ng bituka 5) Sa panahon ng plastic metabolism sa katawan ng tao ay nangyayari: A) ang pagkasira ng mga protina B) ang pagbuo ng tubig at carbon dioxide mula sa carbohydrates C) ang pagbuo ng taba D) ang pagkasira ng glycogen sa glucose 6) Ang komposisyon ng visual na pigment ay kinabibilangan ng bitamina: A) -C C) -AB) -B1 D) -D
1. Ang mga produkto ng pagkasira ng taba ay: A) glucose B) glycerol at fatty acids C) nucleotides D) amino acids 2. Ang huling pagkasira ng mga protina sa amino acid ay nangyayari: A) sa tiyan B) sa maliit na bituka C) sa mga selula D) sa malaking bituka 3. Kung ang isang tatlumpung taong gulang na tao ay may pamamaga ng gilagid, nalalagas ang mga ngipin, malamang na wala siyang sapat na bitamina sa kanyang katawan: A) -A C) -SB) -C D ) -D
4. Alin sa mga produkto ang aktibong naghahanda sa tiyan para sa panunaw?
6) Ang pinakakanais-nais na diyeta ay: A) dalawang beses sa isang araw B) pagkain 4 beses sa isang araw C) pagkain tuwing 2 oras D) tatlong beses sa isang araw

Handout


Talahanayan Blg. 1 Paglabas ng mga sangkap mula sa katawan.

Talahanayan Blg. 2 Ang pagkakaiba sa pagitan ng pangunahin at pangalawang ihi

Katangian ng ihi


Ang istraktura ng bato at nephron

Mga tanong ng pagmuni-muni

1. Ngayon sa aralin na natutunan ko ... .. 2. Mahirap para sa akin ang aralin…. 3. Sa paksang ito, gusto ko pa ring malaman ...