Project "aking ninuno". Mga tala ng aralin para sa senior group ng institusyong pang-edukasyon sa preschool, My Family

Thematic na proyekto para sa mas matatandang preschooler na "MY PEDIGREE"


Uri ng proyekto: pangkat, malikhain, pananaliksik.
Tagal: 3 linggo (mula 20.02. hanggang 8.03)
Mga kalahok sa proyekto: mga bata ng correctional preparatory group ng MADOU No. 11, mga guro, mga magulang.
Kaugnayan ng paksa
Ang bawat tao ay interesado na malaman kung saan siya nagmula, kung sino ang kanyang mga ninuno, kung saan ang kanyang tunay na "maliit na tinubuang-bayan". Sa'n ako galing? Ang tanong ay tila simple, ngunit ang totoo ay may napakalalim na kahulugan. Ang interes sa iyong nakaraan, ang iyong mga ugat, ang pag-alam kung saan ka nanggaling ay nasa dugo ng bawat normal na tao. Maraming mga halimbawa ng mga taong naghahanap ng mga bakas ng mga kung saan sila nagmula. Ang kaalamang ito ay tumutulong sa kanila na maunawaan at suriin ang kanilang sarili at ang kanilang nakaraan. Ang buhay ng isang tao ay nagsisimula sa pamilya; dito siya nabuo bilang isang mamamayan. Ang pamilya ay pinagmumulan ng pagmamahal, paggalang, pagkakaisa at pagmamahal, isang bagay kung saan itinayo ang anumang sibilisadong lipunan, kung wala ang isang tao ay hindi maaaring umiral.
Napakahirap para sa aming mga espesyal na bata na maunawaan ang lahat ng mga sali-salimuot ng puno ng pamilya at ang mga pinagsamang aktibidad kasama ang kanilang mga magulang ay ang tanging paraan upang ipaliwanag ang masalimuot na paksang ito sa mga bata.
Layunin ng proyekto
Upang isulong ang interes sa iyong pamilya, linangin ang pagmamahal at paggalang sa mga magulang at ninuno, bumuo at bumuo ng personalidad, bumuo ng mga pakikipagtulungan sa iyong pamilya.
Mga gawain:
- kilalanin ang kasaysayan ng paglikha at pag-unlad ng bawat pamilya;
- ipakita ang pangangailangan na malaman ang iyong ninuno;
- itaguyod ang pagtatatag ng mas malapit na relasyon sa pagitan ng mga bata at kanilang mga magulang.
Resulta:
- Nakatanggap ang mga magulang ng payo at rekomendasyon sa pagbubuo ng mga pedigree at natanto ang kahalagahan ng gawaing ito. Nakamit nila ang pagmamalaki sa kanilang mga ninuno, isang pagnanais na maging mas masahol pa, at responsibilidad sa kanila at sa kanilang mga anak.
- Ang mga bata ay pinalawak ang kanilang mga abot-tanaw. Nagkaroon sila ng interes sa family history, mga tradisyon ng pamilya, at pedigree. Ang gawain ay nag-ambag din sa pagtatanim ng isang pakiramdam ng pagmamalaki sa pamilya, pagmamahal at paggalang sa mga magulang. Bilang karagdagan, ang mga bata ay naging mas palakaibigan at nakakuha ng mga kasanayan sa komunikasyon na walang salungatan.
Pinagsanib na aktibidad ng mga bata, magulang at guro para ipatupad ang proyekto.
1. Physical education "Buong pamilya ko."
2. himnastiko sa daliri
"Sampung apo" Novikovskaya Finger gymnastics p.25
"Pagguhit ng isang maliit na tao" Novikovskaya Finger gymnastics p.24
“Russian Family” ni A.K. Myachin, Ang mga maliliit na bata ay may malalaking karapatan, p.78
3. Articulation gymnastics
"Masarap na jam", "Mga Pancake" T.V. Budennaya "Speech therapy gymnastics".
4. Mga Pag-uusap:
- Ako at ang aking pamilya.
- Ang pinakamahusay, pinakamamahal.
- Si Tatay ang tagapagtanggol ng Inang Bayan.
- Matagal ko nang kaibigan ang lola ko.
- Sinabi sa akin ni lolo.
- Madali ba para sa isang tao kapag siya ay nag-iisa?
- Ano ang family tree?
5. Mga Laro:
- Mangolekta ng family tree


- Tiklupin ang larawan
- Tukuyin ang edad
- Tapusin ang pangungusap
- Pumili ng isang palatandaan
6. Organisasyon ng mga proyekto ng pamilya mula sa mga larawan ng pamilya na "My Friendly Family":
7. Pagtingin sa mga album ng pamilya
8. Magtrabaho sa workbook ng may-akda na "Aking mga karapatan"
9. OOD
* Pagmomodelo ng "Pendant para sa Lola".


* Pagguhit ng "Isang regalo sa eroplano para kay tatay"
* Application na "Bouquet para kay Nanay"


10. Pag-aaral ng mga salawikain at kasabihan tungkol sa pamilya.
11. Mga bugtong tungkol sa pamilya.
12. Pagbasa ng fiction.
* V. Belov "Anak na Babae ni Mama"
* K. Ushinsky "Bone"
* L. Tolstoy "Matandang Lolo at Apo"
* A. Barto "Paano tinulungan ni Vovka ang mga lola"
* V. Sukhomlinsky "Ang mga kamay ni Lola ay nanginginig"
* Shorygina T.A. "Ninakaw na Pangalan"
13. Pakikinig ng mga kanta
+ Awit "Pamilya" Composer: Grigory Gladkov Lyrics: Elena Plotnikova
+ "Our Friendly Family" lyrics ni T. Ryadchikov, musika at performance ni A. Komarov
+ Musikal na pagtatanghal na "Aking Pamilya" ni E Kuryachiy, pagkanta ni M Melnik,

Ang pagtatanghal ng musikal na "Aking Pamilya" (Alisa Samburskaya),
14. Presentasyon ng proyekto
Mga pamilyang nagpapakita ng kanilang mga puno ng pamilya.

Progreso ng kaganapan.

Oras ng pag-aayos:
Ang mga bata at magulang ay nakatayo sa isang bilog.


Tagapagturo:
^ Ilagay ang iyong mga palad sa iyong dibdib, kung nasaan ang iyong puso. Pakinggan kung paano ito tumibok. Damhin at isipin kung paano napuno ang iyong mga palad ng init at kabaitan ng iyong puso. Ngayon ibahagi ang init at kabaitan ng iyong puso sa isa't isa, na magkahawak-kamay. Ngumiti sa isa't isa.
Sa ganoong magandang kalooban, pumunta tayo sa mga mesa.
Ngayon ay pag-uusapan natin ang tungkol sa pamilya. Lahat tayo ay may mga album ng pamilya sa bahay, na naglalaman ng mga larawan ng mga mahal sa buhay - ang ating mga kamag-anak.
Ngayon isipin at sagutin, sino ang tinatawag na kamag-anak? (nanay, tatay, lola, lolo, kapatid na babae, tiyuhin, tiya.)
Tama. Ang mga kamag-anak ay mga taong malapit na magkakamag-anak. Ano ang ibig sabihin ng salitang "genus"? (lola, lolo, kanilang mga anak, kapatid na lalaki, kapatid na babae, ina, ama, kanilang mga kapatid na lalaki, kapatid na babae at mga anak.)
Kung pagsasama-samahin ang iyong mga sagot, masasabi nating ang angkan ay isang malaking pamilya. Ang bawat genus ay may sariling simula. Ang pinakamatandang miyembro ng pamilya ay itinuturing na pinaka iginagalang.
Sabihin mo sa akin, sino ang pinaka iginagalang na mga kamag-anak sa iyong pamilya at bakit?
Mga pangangatwiran ng mga bata at magulang.


Tama! Ang pinakamatandang miyembro ng pamilya - mga lolo't lola - ay itinuturing na pinaka iginagalang. Iginagalang at minamahal namin sila dahil binigyan nila ng buhay ang iyong mga magulang, at ang iyong mga magulang sa iyo. Ganito nabubuo ang isang pamilya.
Guys, natuto si Adeline ng tula tungkol sa pamilya. Makinig tayo.
Ang pamilya ay isang katutubong salita!
Gaano karaming kabutihan at init ang nasa loob nito!
Kung gaano tayo ipinagmamalaki sa ating pamilya,
para sa lahat ng kanilang mga merito, para sa lahat ng kanilang mga gawa!
Alam din ni Olya ang isang tula tungkol sa pamilya.
Ano ang pamilya?
Tanungin mo ako.
Sasagutin kita nang may kasiyahan,
Ang pamilyang iyon ay tahanan
Ang aking kindergarten ay nasa labas ng bintana,
At ang pamilya ay isang maliit na Inang-bayan!
Sa ilalim ng snowstorm at ulan
Painitin nila tayo ng init
At tutulong sila sa anumang sitwasyon
Ang matamis na mata ni nanay,
At ang ngiti ng ama
At mga cheesecake at mga bun ng lola!
Dumating tayo sa mundo mula sa pamilya,
Nariyan ang iyong mga ugat,
Magsisimula ang iyong mahabang buhay.
At ang pundasyon ay ang aming tahanan ng magulang,
At bilang isang pamilya, patuloy ang buhay sa mundo.
Ang mga taong Ruso ay nakabuo ng maraming kasabihan at kasabihan tungkol sa pamilya. Alalahanin natin sila.
o Ang buong pamilya ay sama-sama, at ang kaluluwa ay nasa iisang lugar.
o Sa pamilya mas makapal ang lugaw.
o Para saan ang kayamanan kapag may pagkakasundo sa pamilya?
o Tulad ng ina, tulad ng anak na babae.
o Ang ina ng bawat negosyo ay ang pinuno.
o Ang pamilyang sumasang-ayon ay hindi dumaranas ng kalungkutan.
o Ang pamilya ay naggigiik din ng mga gisantes.
o Ang isang palakaibigang pamilya ay gagawing ginto ang lupa.
o Hindi ang kalan ang nagpapainit sa bahay, ngunit ang pag-ibig at pagkakaisa.
o Mainit sa isang magiliw na pamilya kahit na sa lamig.
o Ang mabubuting anak ay lumaki sa isang mabuting pamilya.
Pisikal na edukasyon break


Isa, dalawa, tatlo, apat (ipakpak ang mga kamay)
Sino ang nakatira sa aming apartment? (itaas ang kanilang mga balikat)
Isa, dalawa, tatlo, apat, lima (tumalon sa pwesto)
mabibilang kita; (bilangin gamit ang daliri)
Tatay, nanay, kuya, ate.
Lola at lolo (ituro gamit ang palad)
Murka ang pusa, dalawang kuting (sandal sa kanan, kaliwa)
Ang aking kuliglig, goldfinch at ako (lumingon sa kanan, kaliwa)
Buong pamilya ko yun. (Palakpak)
Marami sa inyo ay may mga kapatid na lalaki at babae, ang iyong mga nanay at tatay ay mayroon din, kaya ang isang malaking pamilya ay inilalarawan sa anyo ng isang puno, na tinatawag na "puno ng pamilya." Sa bahay, ang buong pamilya ay gumawa ng mahusay na trabaho, pinag-aralan ang iyong mga ninuno, at pinagsama-sama ang iyong mga talaangkanan, gumawa ng mga kuwento tungkol sa iyong pamilya. Sino ang gustong makipag-usap tungkol sa kanilang pamilya? Pakinggan natin ang lahat ng mga kuwento at piliin ang pinakamahusay.
Ang mga bata, kasama ang kanilang mga magulang, ay nagpapakita ng kanilang "mga puno ng pamilya" at nagsasabi sa kanilang mga puno ng pamilya.



Sa mga araw na ito ay ipinagdiriwang natin ang dalawang pista opisyal: International Women's Day - Marso 8 at Pebrero 23 - Defender of the Fatherland Day. Ang ika-8 ng Marso ay holiday ng ating mga nanay, lola, at kapatid na babae. At ang Pebrero 23 ay holiday ng ating mga ama, lolo at kapatid. Ang mga holiday na ito ay mga holiday ng pamilya.
Ngayon ay naghanda kami ng mga regalo para sa mga magulang at masaya kaming ibigay ang mga ito sa mga magulang.
Ang mga bata ay nagbibigay ng mga regalo sa kanilang mga magulang.

Buod ng mga aralin sa kindergarten para sa mga bata ng senior preschool age. Paksa: “Ang aking pamilya. Pedigree"

Target: pagpapalawak ng pang-unawa ng mga bata sa family history sa konteksto ng kasaysayan ng kanilang sariling bansa.
Mga gawain:
- Palakasin ang mga ideya tungkol sa mga relasyon at relasyon ng pamilya.
- Alamin ang mga konsepto ng "pedigree", "family tree"
- Makagawa ng family tree
- Linangin ang pagmamahal at paggalang sa mga miyembro ng iyong pamilya.
Panimulang gawain
Pagkilala sa iyong kapaligiran:
a) "Ako at ang aking pamilya" (kung ano ang sinabi ng album ng pamilya);
b) mga kwentong pambata tungkol sa mga miyembro ng kanilang pamilya.
Mga pag-uusap na "Aking pamilya", "Aking mga kapatid" (gamit ang mga larawan), "Masaya ang pakiramdam ko kapag...", "Isang araw na walang pasok sa aming pamilya", "Tungkol sa kung paano kumilos kasama ang nanay, tatay, kasama ang iba pang pamilya mo"
Pagsasama-sama ng mga kwentong "Aking mga kamag-anak", "Mga tradisyon ng aming pamilya"
Suporta sa pamamaraan:
- mga larawan ng mga miyembro ng pamilya
- pagguhit ng puno (para sa bawat bata)
- isang panel na may larawan ng isang puno.

Pag-unlad:
- Guys, napakagandang umaga ngayon. Natutuwa akong makita kayong lahat. Bigyan natin ang isa't isa ng magandang kalooban. Ngumiti ako sayo, ngumiti ka sa akin.
"Ang lahat ng mga bata ay nagtipon sa isang bilog.
Kaibigan mo ako at kaibigan kita.
Magkahawak tayo ng mahigpit
At ngumiti tayo sa isa't isa."
- Guys, ilagay ang iyong mga palad sa iyong dibdib, kung nasaan ang iyong puso. Pakinggan kung paano ito tumibok. Damhin at isipin kung paano napuno ang iyong mga palad ng init at kabaitan ng iyong puso. Ngayon ay ibahagi natin ang init ng ating mga puso sa isa't isa at ilabas ito sa grupo.
Tingnan ang larawan. Sino ang nakalarawan dito? Sa tingin mo ba masaya ang sanggol na ito? Bakit?
- Sabihin mo sa akin, mangyaring, masaya ba kayo mga bata?
- Bakit sa tingin mo ikaw ay masaya o kung ano ang kailangan para sa kaligayahan?
(mga sagot ng mga bata).

Crossword puzzle tungkol sa pamilya.
* May isang batang babae na nakatira sa iyong pamilya, ngunit siya ay iyong (kapatid na babae).
* Ang sinumang lumabas ng diaper ay isang maliit (bata).
* Sino ang higit na nagmamahal sa inyo mga anak? Sino ang nagmamahal sa iyo ng sobrang lambing? At inaalagaan ka nang hindi nakapikit sa gabi? (Ina) .
* Nawa'y ang iyong pamilya ay maligtas sa masamang panahon, nais ko kayong mga anak na mahusay (kaligayahan).
* Ito ay ibinigay sa iyo, at ang iba ay gumagamit ng (pangalan).

Tagapagturo:
Tama Family is the main thing. Upang maging masaya, kailangan ng bawat tao na magkaroon ng pamilya.
Makinig sa tula ni Mikhail Schwartz na "Pamilya"

Sa easel na larawan 7 I

Pagbasa ng tulang “Pamilya” ni M. Schwartz
Pamilya ay isang kakaibang salita
Bagama't hindi banyaga.
-Paano nangyari ang salita?
Ito ay hindi malinaw sa amin sa lahat.
Well, "ako" - naiintindihan namin,
Bakit pito sila?
Hindi na kailangang isipin at hulaan,
Ang kailangan mo lang gawin ay bilangin:
Dalawang lolo
Dalawang lola,
Plus dad, mom, me
Nakatupi? Na gumagawa ng pitong tao
pamilya"
-Paano kung may aso?
Lumilitaw ang walong "I".
-Hindi, kung mayroong isang aso,
Iyon pala. Sa! pamilya!

Nakikinig ang mga bata sa tula at tinatalakay ang nilalaman nito. Magpakita ng pandama na persepsyon sa tula.
Itinuon ng guro ang atensyon ng mga bata sa salitang "pamilya", na hinihiling sa kanila na sagutin ang tanong na: "Ilang salita ang binubuo ng pamilya?" Suriin natin. Pinangalanan ng mga bata ang mga miyembro ng pamilya at patuloy na binibilang (dalawang lola, dalawang lolo, ina, ama at anak).
Tagapagturo:
- Pag-usapan natin ang tungkol sa pamilya. Ano ang pamilya? Mga sagot ng mga bata.
- Ang pamilya ay nanay, tatay at mga anak. Ang isang pamilya ay mapagmahal at mapagmalasakit na mga magulang at kanilang anak. Ang mga kamag-anak lamang ang maaaring maging miyembro ng pamilya. – Ngunit ang pamilya ay hindi lamang kamag-anak, ito ay mga taong nagmamahalan, tumulong, gumagalang, nagsasalita ng mabait sa isa’t isa. Ano sa palagay mo ang unang salitang sinasabi ng isang bata?
Tama, MAMA.
Laro "Ano si Nanay?".
(Ang nag-iisa, mapagmahal, nagmamalasakit, mahal, mabait.)
Guys, isipin at sabihin sa akin kung paano kayo magkatulad at ang iyong pamilya at kung ano ang mga pagkakaiba.
Tinutukoy ng mga bata ang pagkakaiba ng katangian ng bawat pamilya - ang pagkakatulad ng mga miyembro ng pamilya. Pagkatapos ay tinutukoy ng mga bata ang pangalawang katangian ng pagkakaiba ng pamilya - isang karaniwang apelyido. Hinihiling sa kanila na pangalanan ang mga pangalan at apelyido ng kanilang mga magulang.
Ang larong "Pangalanan ang gitnang pangalan" ay nilalaro. May bola.
Iginuhit ng guro ang atensyon ng mga bata sa katotohanan na bilang karagdagan sa apelyido at unang pangalan, ang bawat tao ay may patronymic. Ang patronymic ay ibinibigay sa bata sa pamamagitan ng pangalan ng ama, halimbawa, kung ang ama ay Sergei, kung gayon ang patronymic ng bata ay Sergeevich.
Binabanggit ng guro ang pangalan ng lalaki, at sasabihin ng mga bata kung ano ang magiging gitnang pangalan niya; pangalan ng mga babae ang mga gitnang pangalan para sa mga anak na babae, at mga lalaki para sa mga anak na lalaki:
Alexander - Alexandrovna - Alexandrovich;
Oleg - Olegovna - Olegovich;
Ivan - Ivanovna - Ivanovich;
Vasily - Vasilievna - Vasilievich.
Ang pamilya ay maaaring maging palakaibigan, masayahin, sumasayaw, maganda, matipuno. Iba-iba ang lahat ng pamilya - may maliit at malaki; kung maraming anak sa isang pamilya, ito ay malaking pamilya. Ang mga tao mula sa iba't ibang pamilya ay naiiba sa kanilang mga apelyido, unang pangalan, at hitsura. Bawat pamilya ay may kanya-kanyang tradisyon. Ang mga tradisyon ng pamilya ay ang mga tuntunin ng pag-uugali na pinagtibay sa pamilya na sinusunod sa pamilya.

Minuto ng pisikal na edukasyon
may pamilya ako
Napaka-friendly niya.
Kami ni Nanay ay nagluluto ng pancake (Imitation of movements.)
Walang uliran na sarap!
Naghuhukay kami ng aking lolo. (Paggaya ng mga galaw.)
Nagtatanim kami ng aking lola ng mga bulaklak. (Paggaya ng mga galaw.)
Naglalaro kami ni Tatay ng football. (Paggaya ng mga galaw.)
Iiskor namin ang bola sa goal.
Mahal na mahal ko (Iyakap mo ang iyong sarili.)
Ang iyong matamis na pamilya.

Ang pamilya ay magkakamag-anak na naninirahan, iyong mga kamag-anak. Sabihin mo sa akin, sino ang tinatawag na kamag-anak? Mga taong malapit na nauugnay. Ang mga kamag-anak ay tinatawag na lolo't lola, kapatid na lalaki, kapatid na babae. Ano ang ibig sabihin ng salitang "ROD"? ROD – lahat ng kamag-anak na may parehong apelyido. Mayroon kaming mga singsing sa mesa.
Anumang genus ay maaaring kinakatawan sa anyo ng mga singsing na ito. Ang unang singsing ay (lolo at lola). Ang susunod na singsing, ano ang dapat nating itawag dito? (Ina at ama)
Ang singsing na ito ay mga bata, i.e. Ikaw. Susunod ay ang iyong mga magiging anak. Ano ang nakuha namin?
Mga bata: pyramid.
- Gamit ang pyramid masasabi mo ang tungkol sa pedigree ng anumang pamilya. Kaya ano ang isang pedigree?
Ang pedigree ay ang kasaysayan ng isang angkan o pamilya. At pagkatapos ay naisip ng mga tao na i-sketch ang kanilang "puno ng pamilya" sa anyo ng isang puno.
(Nagpapakita ng family tree, kung saan ang mga dahon at sanga ay naglalarawan ng mga henerasyon at miyembro ng pamilya.)
At ang punong ito ay nagsimulang tawaging "Family Tree"

Ikaw at ako ay hindi ipinanganak sa ating sarili; tayong lahat ay mga sanga at dahon ng isang malaking puno ng tao.
Habang lumalaki ang isang puno, gayon din ang bawat pamilya - mula sa pinaka sinaunang mga ninuno (ugat) hanggang sa mga pinakabatang kinatawan ng genus (berdeng dahon). Ang mga nanay at tatay sa puno ng pamilya ay maihahambing sa mga sanga, lolo't lola - sa isang malakas na puno ng kahoy. Ito ay salamat sa asosasyong ito na ang isang eskematiko na representasyon ng mga koneksyon sa pedigree ng bawat pamilya ay tinatawag na isang puno ng pamilya (puno).
- Ang family tree ay isang paglalarawan ng kasaysayan ng isang pamilya sa anyo ng isang branched tree. Ang puno ng pamilya ay nakakatulong upang mapanatili ang memorya ng ating mga ninuno; salamat dito, mas alam natin ang kasaysayan ng ating pamilya. Kung paanong ang isang puno ay matibay dahil sa mga ugat nito, ang lakas ng isang pamilya ay nakasalalay sa mga ugat nito. Gamit ang family tree, maaari mong malaman ang tungkol sa buhay ng iyong mga ninuno. Bawat isa sa atin ay may ganoong puno. Para sa ilan ito ay malaki, para sa iba ay maliit. Ito ang daloy ng ating mga ninuno. Ang puno ay may mga ugat nito noong mga siglo pa. Kaya, sa pag-alam sa ating mga pinagmulan, kung minsan ay maaari nating ipaliwanag sa ating sarili ang ating pinili, at ang ating pinagmulan.
Ang genealogy o pedigree ay isang sistematikong koleksyon ng impormasyon tungkol sa pinagmulan, sunod-sunod at relasyon ng mga pamilya at angkan; sa mas malawak na kahulugan, ang agham ng mga relasyon sa pagkakamag-anak.
Tagapagturo:- Ngayon, umupo tayo sa mga mesa. Tingnan mo, may mga litrato sa mga plato sa harap mo, mangyaring hanapin ang iyo.
– Sa pinakatuktok sa korona ng puno ay ang iyong larawan (Kolina, Tanina, atbp.). Kung mayroon kang kapatid na lalaki o babae, pagkatapos ay idikit mo ito sa tabi ng iyong larawan, at sa ibaba sa kanan ay tatay, sa naiwan si mama. Kahit na mas mababa sa ilalim ng mga magulang, ang kanilang mga magulang, iyon ay, ang iyong mga lolo't lola.

Konklusyon.
– Ngayon napag-usapan natin ang tungkol sa family tree
*Ano ang pinaka naaalala mo?
* Nagustuhan ang iyong puno ng buhay, bakit?
* Itutuloy mo ba ang pagtatrabaho sa iyong puno sa bahay kasama ng iyong mga magulang?
* Ano ang bagong natutunan mo sa ating aralin?
(Sagot ng mga lalaki)

Natalia Rudikova

Ang huling linggo ng Setyembre sa aming kindergarten ay nakatuon sa temang "Aking Pamilya".

"Ang pamilya ay ang unang paaralan para sa pagtuturo sa isang lumalaking tao, dahil ang lahat ng mga landas ng tao ay nagsisimula sa pamilya. Ang pamilya ay ang buong mundo para sa isang bata, dito siya natutong magmahal, magtiis, magalak, makiramay!"

Nagtatrabaho sa isang kindergarten sa loob ng ilang taon na ngayon, nahaharap ako sa parehong problema. problema: hindi palaging alam ng mga bata ang mga pangalan at patronymics ng kanilang mga magulang, hindi banggitin ang kanilang mga lolo't lola - ang kanilang mga pinakamalapit na tao, kung ano ang kanilang ginagawa, kung kanino sila nagtatrabaho, at nahihirapang pangalanan ang kanilang tirahan. Bakit tayong mga nasa hustong gulang ay umiiwas sa gayong mahalaga at kinakailangang impormasyon para sa mga bata? Matapos suriin ang kasalukuyang sitwasyon, nagpasya akong magsimula sa aking mga mag-aaral proyekto"Aking pedigree". Ang isang paksa na malapit sa mga bata ay naging napaka-kaugnay ngayon, kapag ang mga tradisyon ng pamilya at mga pista opisyal ng pamilya ay nagiging isang bagay ng nakaraan, ilang mga bata ang nakakakilala sa kanilang mga lolo't lola. Ang mga ganitong konsepto ay nakalimutan Paano: "genus"pedigree», "mga ninuno".

Target: pagbuo sa mga preschooler ng mga ideya tungkol sa pamilya bilang isang mahalagang elemento ng lipunan, tungkol sa mga relasyon sa pagkakamag-anak, tungkol sa mga tungkulin sa lipunan sa pamilya at istraktura ng pamilya.

Mga gawain:

bumuo ng isang ideya ng pamilya, mga miyembro nito, mga relasyon sa pamilya;

ipakilala ang mga konsepto ng "Kin", "kamag-anak", " pedigree", "mga ninuno";

magbigay ng ideya ng mga tradisyon ng pamilyang Ruso, mga pamana ng pamilya, at pamamahagi ng mga responsibilidad sa pamilya;

bumuo ng oral speech, magturo kung paano magsulat ng mga maikling kwento tungkol sa isang pamilya, pagbibigay ng pangalan sa buong pangalan ng lahat ng miyembro nito;

matutong alagaan ang mga mahal sa buhay;

upang linangin ang interes sa kasaysayan ng iyong pamilya, upang magbigay ng pag-unawa sa mga tradisyon ng pamilyang Ruso at mga pamana ng pamilya.

Mga anyo ng pagpapatupad proyekto:

mga pag-uusap: "Ang aking pamilya", "Ang aming magiliw na pamilya", "Mga lola at lolo","Nagkasakit si lola","Mga Libangan ng Aking Pamilya", "Paano ko tinutulungan ang aking ina (kay tatay)", "Ano ang gagawin natin sa katapusan ng linggo",

"Ano ang Gusto ni Nanay" "Trabaho ng lalaki";

didactic na laro: "Tawagan mo ako","Malaki maliit", "Sino ang nababagay sa ano?".

Pagsasadula: "Away", "Pamilya", "Mga Ina at Anak na Babae", "Papa Doctor", "Kindergarten", "Aming bahay".

Mga Laro sa Pagsasadula: “Home Alone”, “Large Family”, “Mom got sick”, “Daddy’s Cup Broke”

Nakabubuo:"Ang Bahay Na Titirhan Namin", "Tahanan para sa isang malaking pamilya"

Produktibong aktibidad: Application "Bulaklak para kay Nanay", Pagguhit gamit ang mga lapis "Regalo para kay Tatay", plastik na kuwarta "Kulich para sa mga bisita",

Ang resulta ng mini- proyekto ay ang paglikha ng isang puno ng pamilya.


Ang mga bata ay masigasig na nagpakilala sa isa't isa sa mga miyembro ng pamilya at nagbahagi ng mga tradisyon ng pamilya. Ngayon ang aming maliliit na kalahok proyekto Magagawa nilang tumpak na pangalanan ang mga pangalan ng kanilang mga kamag-anak, kung saan sila nagtatrabaho at kung ano ang kanilang ginagawa, masasabi nila kung ano ang isang "family tree" at kung sino ang kanilang "mga ninuno". Ngunit ito ay simula pa lamang. Marami pang mga kawili-wiling bagay sa unahan natin!

Mga publikasyon sa paksa:

Pinagsanib na libangan sa senior group Ang aking pamilya ay aking ninuno Pagsasama-sama ng mga larangang pang-edukasyon: pagbuo ng pagsasalita, pakikisalamuha.

Layunin: upang linangin ang pagmamahal at paggalang sa pamilya, bilang mga taong magkasamang namumuhay, nagmamahalan at nagmamalasakit sa kanilang mga mahal sa buhay. Mga Gawain:.

Buod ng GCD sa pangkat ng paghahanda na "My Pedigree" Nilalaman ng programa: ihayag ang konsepto ng "pedigree", pagsamahin ang kaalaman tungkol sa pamilya, tungkol sa iyong mga karapatan; bumuo ng magkakaugnay na pananalita, palawakin ang bokabularyo.

Buod ng mga aktibidad na pang-edukasyon para sa pagiging pamilyar sa labas ng mundo sa senior group na "My Pedigree" Abstract ng OOD sa senior group. "Ang aking ninuno." Nilalaman ng programa: 1. Bumuo ng interes sa kasaysayan ng iyong pamilya. 2. Bumuo ng mga kasanayan.

Buod ng isang aralin sa pag-unlad ng cognitive at pagsasalita sa pangkat ng paghahanda. “My Pedigree” Layunin: Upang pagsamahin ang kaalaman na mayroon ang mga bata.

Project “My Pedigree” Project theme: “My Pedigree.” Uri ng proyekto: pangkat, impormasyon at malikhain. Kaugnayan: Mga tradisyon ng kagalang-galang.

Proyekto para sa mga matatandang preschooler ng mga institusyong pang-edukasyon sa preschool. Paksa: "Ang aking pamilya"

Mga kalahok sa proyekto: mga bata ng pangkat ng paghahanda sa paaralan ng MBDOU "CRR-kindergarten "Fairy Tale" OP D/S "Romashka" pinagsamang uri"; magulang ng mga mag-aaral; guro
Tagal ng proyekto: Oktubre 2016

Uri ng proyekto: cognitive-creative
Ito ang aking buong pamilya:
Nanay, tatay, kapatid at ako.
Si Nanay ang nagluluto at naglalaba.
Namamartilyo ng pako si Tatay.
Well, ang aking kapatid na lalaki ay pumapasok sa paaralan,
At napakasaya kong matuto.
Naglalaro ako ng mga laruan
Nag-aaral ako sa kindergarten.
Mahilig kaming magkasama sa kusina
Pag-usapan ang ating mga gawain.
Dahil meron ako
Napakafriendly na pamilya!

Kaugnayan. Sa mga kondisyon kung saan ang karamihan ng mga pamilya ay nag-aalala sa paglutas ng mga problema ng pang-ekonomiya at kung minsan ay pisikal na kaligtasan ng buhay, ang ugali ng maraming mga magulang na bawiin ang kanilang sarili mula sa paglutas ng mga isyu ng pagpapalaki at personal na pag-unlad ng bata ay tumaas. Samantala, nasa preschool age ang mga pundasyon para sa isang matagumpay na tao sa hinaharap. Ang proseso ng pagsasapanlipunan ay lubhang mahalaga at kinakailangan para sa bawat bata. Ang pamilya at kindergarten ay dalawang pampublikong institusyon na naninindigan sa pinagmulan ng ating kinabukasan, ang mga nasa hustong gulang na mamamayan ng ating bansa. At ang kinabukasan ng ating estado ay nakasalalay sa kung paano lumalaki ang ating mga anak.
Ang paggugol ng halos lahat ng oras sa mga bata, sa magkasanib na mga aktibidad, sa mga laro, sa proseso ng mga pag-uusap at pag-uusap, nalaman ko na karamihan sa mga bata ay halos walang alam maliban sa kanilang mga pangalan tungkol sa kanilang mga lolo't lola, hindi pa banggitin ang kanilang mga lolo sa tuhod. Nahihirapan silang pag-usapan ang tungkol sa mga pista opisyal ng pamilya at mga tradisyon ng kanilang pamilya. Upang mabago ang sitwasyong ito, ang ideya ng paglikha ng proyektong "Aking Pamilya." Naniniwala ako na ang proyekto ay isang mainam na paraan upang pagnilayan ang papel ng pamilya sa buhay ng bawat bata. Ang trabaho sa proyekto ay may malaking kahalagahan para sa pagbuo ng pagkatao ng bata, pagpapalakas at
pag-unlad ng relasyon ng magulang-anak. Tayo, mga nasa hustong gulang, mga guro at mga magulang, ay dapat tulungan ang mga bata na maunawaan ang kahalagahan ng pamilya, linangin sa mga bata ang pagmamahal at paggalang sa mga miyembro ng pamilya, at itanim sa mga bata ang pakiramdam ng attachment sa pamilya at tahanan.
Problema
Hindi alam ng mga bata ang kasaysayan ng kanilang angkan at pamilya; ang interes sa pag-aaral at pagpapanatili ng mga kaugalian at tradisyon ng pamilya ay hindi matatag. Hindi maipaliwanag ng maraming bata ang kahalagahan ng pamilya para sa isang tao. Hindi lahat ng magulang ay lubos na nakakaalam ng kaugnayan ng problemang tinatalakay at malamang na hindi pamilyar sa mga pamamaraan at paraan ng paglutas nito. Ang pangangailangang lumikha at ipatupad ang proyektong "Aking Pamilya" ay natukoy ng mga salik sa itaas.
Layunin ng proyekto:
Paglilinaw sa mga ideya ng mga bata tungkol sa mga miyembro ng kanilang pamilya na magkasamang namumuhay, nagmamahalan, at nagmamalasakit sa isa't isa
Mga layunin ng proyekto:
Bumuo ng mga ideya tungkol sa mga tradisyon ng pamilya at mga pista opisyal.
1. Linangin ang paggalang at pagmamahal sa pamilya at mga kaibigan.
2. Linangin ang interes sa iyong mga ninuno.
3. Ipakilala sa mga bata ang konsepto ng "family tree."
4. Pagyamanin ang iyong bokabularyo (mga kamag-anak, pedigree, family tree, mga ninuno,)
Inaasahang Resulta.
Sa panahon ng pagpapatupad ng proyektong "Aking Pamilya", plano kong pataasin ang antas ng kaalaman ng mga bata tungkol sa pamilya. Ang mga bata ay higit na matututo tungkol sa kanilang pamilya, tungkol sa mga relasyon sa pamilya, kung ano ang isang pamilya, na ang isang pamilya ay may mga kuwento at tradisyon, at magkakaroon ng ideya ng mga ninuno bilang kasaysayan ng isang pamilya.

Mga kondisyon para sa proyekto:
1. Pakikilahok ng mga magulang sa pagpapatupad ng proyekto.
2. Pagpili ng mga laro, salawikain, usapan tungkol sa pamilya.
3. Paglikha ng interes sa mga bata sa kanilang pamilya.

Mga materyales at kagamitan: mga larawan ng pamilya; mga card na may modelong "family tree"; saliw ng musika,

Pasaporte ng proyekto

Pangalan ng proyekto"Ang aking pamilya"
Uri ng proyekto Cognitive at malikhain
Pangunahing mga developer ng proyekto Ekaterina Vladimirovna Palaeva
guro
Layunin ng proyekto Upang linawin ang mga ideya ng mga bata tungkol sa mga miyembro ng kanilang pamilya na magkasamang namumuhay, nagmamahalan, at nagmamalasakit sa isa't isa.
Mga layunin ng proyekto 1. Upang makabuo ng mga ideya tungkol sa mga tradisyon at holiday ng pamilya.
2. Linangin ang paggalang at pagmamahal sa pamilya at mga kaibigan.
3. Linangin ang interes sa iyong mga ninuno.
4. Ipakilala sa mga bata ang konsepto ng "family tree."
5. Pagyamanin ang iyong bokabularyo (mga kamag-anak, pedigree, family tree, mga ninuno)
Oras at yugto ng pagpapatupad ng proyekto
Maikli
Stage I: impormasyon at organisasyon
Stage II: praktikal
Stage III: pangwakas
Mga nilalaman ng mga aktibidad ayon sa mga yugto ng pagpapatupad ng proyekto
Stage I
Pag-uusap "Ano ang pamilya"

Target: gumawa ng kwento tungkol sa iyong pamilya ayon sa plano, linangin ang pagmamahal at paggalang sa mga miyembro ng iyong pamilya. Pagtingin sa mga litrato ng mga miyembro ng pamilya at mga album ng pamilya.
Role-playing game na "Pamilya"
Layunin: Itanim sa mga bata ang pagmamahal sa kanilang mga magulang at paggalang sa mga nakatatanda; patuloy na turuan ang mga bata na independiyenteng makabuo ng balangkas ng laro, ibuka ang takbo ng kuwento, linangin ang mabuting kalooban sa mga kapantay, at ang kakayahang maglaro nang sama-sama.
Pagtingin sa mga litrato ng mga miyembro ng pamilya at mga album ng pamilya.
Pagguhit ng mga larawan sa paksa: "Aking pamilya"
Mga larong didactic na "Gawaing Bahay".


"Ano ang maaari mong gawin upang mapasaya ang iyong ina?"

Stage II
Paggawa ng mga photo album na "Ako at ang aking pamilya!"

Layunin: Upang linangin ang pagnanais na alagaan ang mga mahal sa buhay, magkaroon ng pagmamalaki sa pamilya ng isang tao, bumuo ng masipag, katumpakan, at pagkaasikaso.
Mga laro para sa pagpapaunlad ng mga mahusay na kasanayan sa motor na "Pamilya", "Tahanan". Layunin: itaguyod ang paggana ng mga sentro ng pagsasalita at pag-iisip ng utak; dagdagan ang antas ng kakayahan sa pagsasalita ng mga bata; bumuo ng mahusay na mga kasanayan sa motor; makamit ang tumpak na koordinasyon ng mga paggalaw ng mga kamay at daliri.
Pag-compile ng family tree
Target: ipakilala ang mga bata sa mga konsepto ng "pedigree" at "family tree", "generation"; magsanay sa pagsulat ng magkakaugnay na mga kuwento tungkol sa iyong pamilya batay sa family tree
Mga salawikain at kasabihan tungkol sa pamilya


Ang lupang walang tubig ay patay, ang taong walang pamilya ay walang laman.
Kapag walang pamilya, walang tahanan.

Sa pamilya mas makapal ang lugaw.

Kahit saan ay mabuti, ngunit mas maganda ang tahanan.

Stage III
Proteksyon sa trabaho.

Layunin: upang mabuo ang kakayahang ipakita ang iyong gawa, magsulat ng isang maikling kuwento, sagutin ang mga tanong ng guro, at tumulong sa pagpapaunlad ng inisyatiba ng mga bata.
Mga performer: mga bata sa pre-school, mga magulang
Inaasahang huling resulta ng proyekto Ang mga mag-aaral ay makakatanggap ng higit pang impormasyon tungkol sa kanilang pamilya, na binibigyan tayo ng pamilya ng suporta, suporta, init, at mga kasanayan sa komunikasyon. Tinutulungan tayo nitong bumuo ng pagkatao, nagtuturo sa atin na malampasan ang mga paghihirap, atbp. At kung mas maunlad ang pamilya, mas binibigyang pansin nito ang bawat miyembro ng pamilya at pati na rin ang bata, mas tiwala ang mararamdaman ng bata sa buhay.
Ang mga magulang ay aktibo at interesadong mga kalahok sa proyekto, na nakatuon sa pagpapaunlad ng pangangailangan ng bata para sa kaalaman, komunikasyon sa mga matatanda at mga kapantay, sa pamamagitan ng magkasanib na mga aktibidad sa proyekto.

Listahan ng ginamit na panitikan.

1 Kozlova A.V., Deshulina R.P. "Paggawa kasama ang pamilya": -M. : T.U. Sfera, 2004.
2. Zhukovskaya R.I., Penevskaya L.A. Reader para sa mga bata ng senior preschool age: Isang manwal para sa mga guro sa kindergarten
/ Comp. Zhukovskaya., R.I. Penevskaya., L.A.
3. Kalmykova L.N. Kumusta, maliit na daliri! Kumusta ka na?: card index ng mga pampakay na laro ng daliri / comp. L.N. Kalmykova.- Volgograd: Guro, 2014.-247
4. Kovalko V.I. "ABC ng pisikal na edukasyon minuto para sa mga preschooler."

Appendix Blg. 1

Pag-uusap "Ano ang pamilya"
Layunin: pagyamanin ang espirituwal na mundo ng mga bata; upang linangin sa mga bata ang pagmamahal at paggalang sa lahat ng miyembro ng pamilya, ang pagnanais at pangangailangan na magpakita ng pangangalaga sa mga mahal sa buhay at atensyon sa kanila; bumuo ng mga kasanayan sa pakikisalamuha at komunikasyon; upang sanayin ang mga bata sa kakayahang magsalita tungkol sa kanilang mga impresyon nang magkakaugnay, tuloy-tuloy, may kakayahan, gamit ang mga kumplikadong pangungusap; pagbutihin ang dialogical na anyo ng pagsasalita ng mga bata; pagyamanin ang bokabularyo ng mga bata.
Pag-unlad ng aralin
Guro. Guys, maglalaro ako ngayon ng hindi pangkaraniwang laro sa inyo. Magtatanong ako at sasagutin mo. Sa tulong mo, maililipat ko ang mga residente sa napakagandang bahay na ito.
1. Pangalanan ang mga taong pinakamalapit sa bata? (Ama at ina).
2.Sino ang pinakabatang miyembro ng pamilya?(Bata).
3. Paano ang pinakamatandang miyembro ng pamilya? (Lola at lolo).
4. May mga kapatid ba ang nanay at tatay mo? (Hindi naman). Paano sila nauugnay sa iyo? (Tita at Tiyo) Paano naman kayo? (Pamangkin na lalaki at pamangkin na babae).
5. May mga anak ba sila? (Hindi naman). Paano sila nauugnay sa iyo? (pinsan).
6. Ilan ang pinsan mo? (Mga sagot ng mga bata).
7. Ano ang kaugnayan mo sa iyong lola? (Apo at apo).
8. Ano ang kaugnayan ng iyong ina sa iyong lola? (Anak na babae).
9. Sa tingin mo ba ito ay mga estranghero o kamag-anak? (Mga tao sa pamilya).
10. Ano ang maaari mong tawag sa mga taong ito sa isang salita? (Mga kamag-anak)
11. Ang pinakamasayang araw para sa bawat tao, na nangyayari isang beses lamang sa isang taon at lahat ay may kanya-kanyang sarili? (Kaarawan).
12. Sa palagay mo, masarap bang magkaroon ng maraming kamag-anak? Bakit? (Mga sagot ng mga bata).
13.Ano ang pamilya? (Mga sagot ng mga bata).

Tagapagturo. Anong salita sa tingin mo ang nakatago sa larawang ito? (Ang guro ay nagpapakita ng isang card na may larawan ng rebus: 7 ako.)
Mga bata. Ang salitang "pamilya".
Tagapagturo. Ano sa palagay mo ang ibig sabihin ng salitang ito - pamilya? (Mga sagot ng mga bata).
Nangangahulugan ito na ikaw ay, parang, paulit-ulit na pitong beses sa iyong sariling pamilya. Tingnang mabuti ang iyong pamilya. Ang iyong ngiti ay kahawig ng ngiti ng iyong ina, ang iyong lakad ay katulad ng sa iyong ama, ang kulay ng iyong mga mata ay katulad ng sa iyong lola, ang hugis-itlog ng iyong mukha at nunal ay katulad ng sa iyong lolo. Para kayong magkakapatid. Ngunit ang pagkakatulad ay makikita hindi lamang sa hitsura; nagmana ka ng maraming katangian ng iyong mga magulang at lolo't lola.

Mga larong didactic

"Gawaing bahay"
Layunin: upang itaguyod ang pag-unlad ng memorya at lohikal na pag-iisip ng bata, upang malaman ang pangalan ng mga aksyon na maaaring mauri bilang gawaing bahay, upang mapabuti ang dialogical na anyo ng pagsasalita.
Kagamitan: bola, mga larawang naglalarawan ng iba't ibang kilos ng tao habang gumagawa ng gawaing bahay.
Progreso ng laro.
Tagapagturo. Alam mo na kung ano ang gawaing bahay. Maglaro tayo: Ipinapasa ko ang bola at pinangalanan ang mga kilos na maaaring mauri bilang gawaing bahay. Ang bawat isa sa inyo ay kailangang pangalanan ang aksyon at ipasa ang bola sa isa pa. Subukang huwag ulitin ang iyong sarili.
Mga bata. Pagluluto, paglilinis ng kwarto, pamamalantsa ng damit, paghuhugas ng pinggan, pag-aayos ng gripo, pagtatapon ng basura, paglilinis ng carpet, pagbili ng mga bilihin, paglalaba ng damit, atbp.
"Ano ang maaari mong gawin upang mapasaya ang iyong ina?"
Layunin: upang itaguyod ang pag-unlad ng memorya ng bata, imahinasyon, at pagbutihin ang dialogical na anyo ng pagsasalita.
Materyal: bola.
Progreso ng laro
Tagapagturo. Guys, tumayo tayo sa isang bilog at bumuo ng isang pabilog na sayaw. Ngayon ay maglalaro kami, ipapasa namin ang bola sa isa't isa. Si Nanay ay isang malapit na tao na palaging nandiyan: sa kagalakan at kalungkutan, mahal namin siya, pinahahalagahan namin siya, hindi namin nais na magalit siya, ngunit nais lamang namin siyang pasayahin. Isipin at sabihin sa akin kung paano mo mapapasaya ang iyong ina.
Mga laro upang bumuo ng mahusay na mga kasanayan sa motor.
Finger gymnastics "Pamilya"
Layunin: upang magbigay ng panandaliang aktibong pahinga para sa mga preschooler sa panahon ng ECD, upang maisaaktibo ang paghinga, bumuo ng mahusay na mga kasanayan sa motor ng mga kamay, mata at koordinasyon ng kamay.
Progreso ng laro.
Tagapagturo. Guys, tumayo tayo sa isang bilog at maglaro.
Isa, dalawa, tatlo, apat (papalakpak ng kamay)
Sino ang nakatira sa aming apartment? (lumingon sa mga gilid na nakataas ang mga balikat)
Isa, dalawa, tatlo, apat, lima (papalakpak ng kamay)
Mabibilang ko lahat: (nagbibilang sila gamit ang hintuturo at
Tatay, nanay, kapatid na babae, ibaluktot ang kanilang mga daliri isa-isa)
Murka ang pusa, dalawang kuting,
Ang aking goldfinch, kuliglig at ako -
Buong pamilya namin yan!

Pag-eehersisyo ng daliri "Tahanan".
Layunin: itaguyod ang paggana ng mga sentro ng pagsasalita at pag-iisip ng utak; dagdagan ang antas ng kakayahan sa pagsasalita ng mga bata; ihanda ang iyong kamay para sa pagsusulat sa pamamagitan ng pagpapabuti ng mahusay na mga kasanayan sa motor; makamit ang tumpak na koordinasyon ng mga paggalaw ng mga kamay at daliri.
Progreso ng laro.

Tagapagturo. Oh, tingnan mo, munting mansyon, (Itaas ang kamay na parang bahay)
Hindi siya mababa, hindi mataas,
Walang lock na nakasabit dito, (Ang mga daliri ay konektado sa anyo ng isang "lock")
Sino, sabihin mo sa akin, nakatira dito?
Papasukin mo ako! (Palms cup, arm forward)
Tratuhin mo ako ng cookies
Kaya kong gawin ang lahat sa paligid ng bahay - (Iyuko ang iyong mga daliri, simula sa maliit na daliri)
Pananahi, pagluluto, paglilinis,
Ako mismo ay magiging nasa oras sa lahat ng dako
Ako ang maghuhugas at maghuhugas ng sahig.
Well, walang sumasagot, (Ilagay ang iyong palad sa iyong tainga, makinig)
Ano ang ibig sabihin nito? (Tumaas ang mga balikat).
Kung ang bahay ay walang laman, (Itaas ang mga kamay sa isang "bahay")
Magiging akin ang bahay na ito!"
Pedagogical project: Ang aking pamilya

Mga salawikain at kasabihan tungkol sa pamilya.
Layunin: upang lagyang muli ang mga pampanitikan na bagahe ng mga salawikain at kasabihan.
Ang kasunduan at pagkakasundo ay isang kayamanan sa pamilya.
Ang kalungkutan ay hindi kumukuha ng kusang pamilya.
Sumang-ayon ang pamilya na magiging maganda ang mga bagay.
Matatag ang isang pamilya kapag iisa lang ang bubong nito.
Ang pamilyang walang anak ay parang bulaklak na walang bango.
Palaging kumukulo ang palayok ng pamilya.
Sa pamilya mas makapal ang lugaw.
Walang kabutihan kung may awayan sa pamilya.
Ang mabubuting anak ay lumaki sa isang mabuting pamilya.
Sa iyong tahanan, nakakatulong din ang mga pader.
Kahit saan ay mabuti, ngunit mas maganda ang tahanan.
Ang buong pamilya ay sama-sama, at ang kaluluwa ay nasa lugar.

Pagguhit ng isang puno ng pamilya.
Tagapagturo. Sa loob ng mahabang panahon, sinubukan ng mga tao na mapanatili ang memorya ng kanilang mga kamag-anak para sa mga susunod na henerasyon. Dahil marami sa kanila, ngunit kailangang tandaan ang lahat, nagpasya ang mga tao na isulat ang kanilang mga pangalan at apelyido sa mga espesyal na kuwaderno upang sa kalaunan ay maipasa ang impormasyong ito sa kanilang mga anak, apo, at apo sa tuhod. Ang mga talaang ito ay tinawag na "pedigrees."
-At pagkatapos ay naisip ng mga tao na i-sketch ang kanilang "pedigree" sa anyo ng isang puno (nagpapakita ng family tree), kung saan ang mga dahon at sanga ay naglalarawan ng mga henerasyon at miyembro ng pamilya. Kaya, ang impormasyon tungkol sa maraming henerasyon ng mga kamag-anak ay napanatili sa memorya ng mga inapo sa loob ng maraming taon, kahit na mga siglo. At ang punong ito ay nagsimulang tawaging "Family Tree".
- Mga bata, tingnan mo, may puno sa easel. Gaano kalaki ang mga dahon sa itaas at alin sa ibaba?
Mga bata. Sa itaas - maliliit. At sa ibaba ay malalaki.
Tagapagturo. Lumapit sa mga mesa. Tumingin ka sa paligid. Ikaw at ako ay natagpuan ang ating sarili sa isang malaking hardin. Bawat isa ay pumunta sa kanyang sariling puno. Guys, ang iyong pamilya ay tulad ng isang puno, at ang bawat miyembro ng pamilya ay isang dahon. Magpapalaki na kami ngayon ng family tree para sa bawat isa sa inyo. Ang punong ito ay walang laman, walang mga dahon. Ang mga dahon ng iyong family tree ay magiging mga larawan ng iyong mga lolo't lola, nanay, at tatay. Iminumungkahi kong ilagay mo ang mga ito sa iyong family tree, iyon ay, ilarawan ang isang family tree. Sa itaas ay naglalagay kami ng larawan ng aming sarili at ng aming mga kapatid. Ang susunod na henerasyon ng iyong pamilya - ang iyong mga magulang - sino sila? Mga nanay at tatay. Sila ay ipinanganak bago ka. Bago ang mga nanay at tatay ay may henerasyon ng mga lolo't lola. Nabuhay sila kahit na mas maaga. Sino ang may lolo't lola?
(Naglalatag ang mga bata ng mga litrato).
Tagapagturo. Makinig sa akin na sabihin ang salitang "pito - ako." "Pamilya". Bilangin kung ilang larawan ang kasya sa iyong puno? Sino pa ang mga miyembro ng iyong pamilya? (Ang kuwento ng bata tungkol sa mga miyembro ng kanyang pamilya.) Sino pa ang gustong magsalita tungkol sa mga miyembro ng kanilang pamilya?

Olga Martseva

Ang pamilya ay pinagmumulan ng pagmamahal, paggalang, pagmamahal. Ang pamilya ang pinakamahalagang bagay sa buhay para sa bawat isa sa atin. Ang pamilya ay ating mga kamag-anak at kaibigan, kung saan tayo kumukuha ng halimbawa, ang mga mahal natin, na pinapahalagahan natin, kung kanino nais natin ang kabutihan at kaligayahan. Sa pamilya tayo natututo ng pagmamahal, responsibilidad at paggalang!

Ang pamilya ay nakakaimpluwensya sa bata at ipinakilala sa kanya ang buhay sa paligid niya. Tayo, mga nasa hustong gulang, ay dapat tulungan ang mga bata na maunawaan ang kahalagahan ng pamilya, linangin ang pagmamahal at paggalang sa mga miyembro ng pamilya, at itanim sa mga bata ang isang pakiramdam ng attachment sa pamilya at tahanan.

1. Pag-uuri ng proyekto:

Ayon sa panahon ng pagpapatupad ng proyekto- panandalian

Ayon sa paksa- impormasyon

Sa pamamagitan ng komposisyon ng mga kalahok: pangkat ng paghahanda ng mga bata, mga magulang, mga guro ng grupo.

Target:

Upang mabuo ang konsepto ng "pamilya" sa mga bata.

Mga gawain:

Pagpapatibay ng isang pakiramdam ng pagmamahal para sa iyong pamilya at pagmamalaki dito, isang pakiramdam ng paggalang sa mga magulang, pagtataguyod ng pagbuo ng mabuting kalooban, pagpaparaya, at pag-unawa;

Pagsama-samahin ang kaalaman sa mga pangalan at patronymic ng mga magulang;

Bumuo ng interes sa iyong ninuno at, kasama ng iyong anak, gumuhit ng family tree;

Pagguhit ng isang puno ng pamilya.

Upang magbigay ng ideya ng lugar ng trabaho ng mga magulang, ng kahalagahan ng kanilang trabaho para sa lipunan;

Isali ang mga bata na lumahok hangga't maaari sa paghahanda ng iba't ibang pista opisyal ng pamilya;

Pagbutihin ang istilo ng pakikipagsosyo;

Paunlarin ang mga kasanayan sa komunikasyon ng mga bata;

Pagyamanin ang mga relasyon ng anak-magulang sa karanasan ng magkasanib na aktibidad sa malikhaing.

Tinatayang resulta ng proyekto:

Ang kaalaman ng mga bata sa impormasyon tungkol sa kanilang pamilya.

Pag-unawa ng mga bata sa kahalagahan ng pamilya sa buhay ng bawat tao.

Ang kakayahang mag-organisa ng mga role-playing games batay sa umiiral na kaalaman tungkol sa pamilya.

Pagpapakita ng pangangalaga at paggalang sa lahat ng miyembro ng pamilya.

II. Pagbuo ng proyekto.

Ipaalam sa mga kalahok sa proyekto ang kahalagahan ng paksang ito.

Lumikha ng isang kapaligiran sa pag-unlad: pumili ng mga materyales, mga laruan, mga katangian para sa paglalaro, mga aktibidad sa teatro, mga larong didactic, materyal na may larawan, fiction sa paksang "Pamilya".

Pumili ng materyal para sa mga produktibong aktibidad.

Gumawa ng pangmatagalang plano para sa kaganapan.

III. Pagpapatupad ng proyekto

Pag-unlad ng pagsasalita

Aralin sa pagbuo ng pagsasalita, pag-iipon ng isang kuwento batay sa larawan ng balangkas na "Pamilya", gamit ang mga larawan ng pamilya - "My Pedigree", "My Dear Mommy" (mula sa isang litrato).

Malikhaing pagkukuwento sa mga paksang "Isang araw na walang pasok sa aking pamilya", "Aking mga mahal sa buhay", "Ang aming mga minamahal na alagang hayop", "Paano ako tumulong sa bahay", "Dibdib ni Lola".

Mga pag-uusap sa paksa: "Mga propesyon ng ating mga ina at ama", "Sino sila - mga kamag-anak, lolo't lola, kapatid na lalaki, kapatid na babae, kaibigan, kapitbahay?", "Ano ang tawag nila sa akin sa bahay?"

Pagbabasa ng fiction: mga fairy tale na "Sister Alyonushka at kapatid na Ivanushka", "Ang mga gansa ay swans", "Paano natagpuan ng mga kapatid ang kayamanan ng kanilang ama", atbp.

Aktibidad sa paglalaro

Mga plot-role-playing na laro na "Pamilya", "Birthday", "Shop", "Hospital".

Mga larong didactic na "Who to be", "Sino ang nangangailangan ng ano para sa trabaho", "Kaninong mga anak?", "Fairytale SELF", "Mag-ingat", "Not boring ABC"

Mga laro - pagsasadula ng mga engkanto na "Little Red Riding Hood", "Turnip", "Ayoga", "Geese-Swans", atbp.

Mga rebus, bugtong sa paksang "Pamilya"

Mga laro sa konstruksiyon "Muwebles para sa bahay."

Pag-unlad ng nagbibigay-malay

Thematic lessons "Mga karapatan at responsibilidad sa pamilya", "Ang pangalan ko", "Paglalakbay sa nakaraan ng pamilya", "Ang pamilya ay mahalaga. Mahirap ang pamilya, ngunit imposibleng mamuhay ng masaya nang mag-isa.

Pamilyar sa nakapaligid na "Mga tradisyon ng pamilya".

Pagkilala sa mga propesyon ng mga magulang.

Paglikha ng mga album na "My Family", "Birthday Calendar of the Children of Our Group".

Pagbubuo ng diksyunaryo ng mga pangalan ng mga miyembro ng pamilya "Ano ang ibig sabihin ng aming mga pangalan at apelyido."

Pag-uuri (muwebles, pinggan, pagkain)

Pag-drawing ng plano-scheme na “My House”.

Paggawa gamit ang mga mapa ng "Aking Lungsod" at "Aking Kalye".

Mga salawikain at kasabihan tungkol sa pamilya.

Produktibong aktibidad

Pagguhit: "Larawan ni Nanay", "Larawan ni Tatay"; paggawa ng pahayagan para sa "Mother's Day", "Family Photography", "Family Tree",.

Disenyo ng gawa na "Larawan ng pamilya sa mata ng isang bata."

Mga pag-uusap na "Mga propesyon ng ating mga ina", "Ano ang alam natin tungkol sa mga ama?"

Nagtatrabaho sa mga magulang

Leaflet ng impormasyon para sa mga magulang sa paksang "Imahe ng pamilya".

Mga konsultasyon para sa mga magulang: "Nanay, Tatay - Ako ay isang masayang pamilya", "Mga lolo't lola sa pamilya".

Photo exhibition sa tema: "Ang aking pamilya."

Magkasamang pagbisita ng mga pamilya sa mga sinehan at museo.

IV. Presentasyon ng proyekto

Eksibisyon ng mga guhit na "My Family", "My Mommy", "My Family Tree".

Libangan "Aming Friendly Family".

Isa sa mga nakasaad na gawain ay

- Pagguhit ng isang puno ng pamilya.

Target:- pagsama-samahin ang mga ideya tungkol sa mga relasyon sa pamilya;

Upang bumuo ng isang ideya kung ano ang clan at pedigree, tungkol sa pinagmulan ng apelyido;

Itaguyod ang pagmamahal at paggalang sa mga miyembro ng pamilya.

Ito ang mga family tree na nakuha namin: