Gamit ang pansuportang materyal, bumuo ng mga aktibong participle. Aktibo at passive na participle

Buod ng isang aralin sa wikang Ruso sa ika-7 baitang sa paksa: "Mga nakaraang participle"

Mga layunin ng aralin:

Ipakilala ang pagbuo ng mga passive past participles, ang pagbaybay ng mga panlapi –enn-, -nn-, -t-.

Mga gawain:

Paksa:

    Pagtuturo ng mga paraan upang bumuo ng mga passive past participles.

    Pag-update ng nakuhang kaalaman, kasanayan at kakayahan.

Metasubject :

    Pagbuo ng monologue speech ng mga mag-aaral (pasalita at nakasulat);

    Pag-unlad ng mga kritikal na kasanayan sa pag-iisip at kakayahan sa magkakaibang mga kondisyon sa trabaho;

    Pagbuo ng interes sa paggamit ng ICT kapag nagtatrabaho sa materyal na pang-edukasyon.

Personal:

    Pagpapatibay ng responsibilidad para sa mga resulta ng sariling gawain at sa gawain ng isang kasama;

    Pagbuo ng kakayahang magtrabaho sa isang pangkat.

Uri ng aralin: pag-aaral ng bagong materyal

Paraan ng pag-aayos ng mga aktibidad na pang-edukasyon sa silid-aralan: frontal, grupo, indibidwal.

Kagamitan:

    multimedia presentation;

    mga task card (para sa bawat mag-aaral);

    aklat-aralin na "Wikang Ruso: Teksbuk para sa ika-7 baitang" ni M.T. Baranova, T.A. Ladyzhenskaya at iba pa;

Sa panahon ng mga klase

    Oras ng pag-aayos.

- Magandang umaga, guys at mga bisita ng ating aralin ngayon! Ikinagagalak kong makita kayong lahat. Pakipikit ang iyong mga mata, alalahanin ang mga masasayang sandali o ilang sitwasyon sa iyong buhay. Ngumiti, buksan ang iyong mga mata, ngayon ngumiti sa isa't isa, magbigay ng init at magandang kalooban sa bawat isa. At sinimulan namin ang mabungang gawain.

- Guys, mangyaring tingnan ang kahon, o sa halip, ang mga nilalaman nito. (Kukunin ng guro ang mga bagay na nawala ng mga bata mula sa kahon: isang guwantes, isang panulat, isang sumbrero, isang sapatos, atbp.) Ano ito? (slide 1)

Ipinapalagay ng mga bata na ito aynawalang bagay (slide 2)

Slide 1: mga nawawalang bagay

Narito ang isang parirala. Pangalanan kung paano ipinapahayag ang pangunahin at umaasa na mga salita.

Sinasagot ng mga bata na ang pangunahing salita ay isang pangngalan, at ang umaasang participle.

Anong participle ito?

Subukan nating bumalangkas sa ating sarili ang paksa ng aralin.

Binubuo ng mga bata ang paksa ng aralin:

"Past participle."(slide 3)

- Anong layunin ang itatakda natin para sa ating sarili? (slide 4)

Ang aming target : kilalanin ang pagbuo at pagsulat ng mga passive past participles, matutong isulat nang tama ang suffix ng passive past participles.(slide 5)

Isulat ang paksa ng aralin sa iyong kuwaderno.

    Pag-update ng kaalaman ng mga mag-aaral.

Bago matuto ng bagong paksa, alalahanin natin ang ating napag-aralan sa mga nakaraang aralin. Binigyan namin ng maraming pansin ang participle bilang isang independiyenteng bahagi ng pagsasalita, natutong bumuo ng mga participle at isulat ang mga ito nang tama

    Guys, tandaan natin kung ano ang communion? (Ang participle ay isang independiyenteng bahagi ng pananalita, na nagsasaad ng isang katangian ng isang bagay na nagpapakita ng sarili sa oras sa pamamagitan ng pagkilos at sinasagot ang mga tanong: Alin? at iba pa.).

    Paano nagbabago ang mga participle? (Ang mga participle ay perpektong hindi perpekto, kasalukuyan at nakalipas na panahunan. Mga pagbabago ayon sa mga numero, kaso, at sa isahan ayon sa kasarian ).

    Ano ang syntactic role ng mga participles? (kahulugan at panaguri )

    Anong dalawang pangkat ang nahahati sa mga participle? Magbigay ng halimbawa (Ang mga aktibong participle ay tumutukoy sa isang katangian na lumitaw bilang isang resulta ng pagkilos ng bagay mismo. Ang mga passive participle ay isang palatandaan na lumitaw sa isang bagay sa ilalim ng impluwensya ng isa pang bagay ).

    Ngayon tandaan natin kung paano nabuo ang mga tunay na participle?(Mga aktibong participle - gamit ang mga suffix: – ush-(-yush-), -ash-(-yash-) – sa kasalukuyang panahunan; -вш-, -ш- sa past tense, passive sa kasalukuyan. oras gamit ang suf. Oh, kumain ka na, im

Mutual na pagsubok ng kaalaman. (slide 5)

1. Isang bahay na ginagawa,

2. inalog... ng hangin,

3. tahimik na hardin,

4. pagkalat ng hamog,

5. halos hindi nakikita..akin sa dilim,

6. magkwento.

(Slide 6)

1. Isang bahay na ginagawa (aktwal na talinghaga, kasalukuyang panahon),

2. nililipad ng hangin (naghihirap na talinghaga, kasalukuyang panahon),

3. tahimik na hardin (aktwal na parabula, past tense),

4. pagkalat ng hamog (aktwal na talinghaga, kasalukuyang panahon),

5. halos hindi nakikita sa dilim (masakit na talinghaga, kasalukuyang panahon),

6. Ang nagkuwento (actual parable, past tense).

    Paliwanag ng bagong materyal.

MANOOD TAYO! (Slide 7)

"Past participle"

ilong At t (inf., nons. view) – nosh enne ika

Demolisyon At t(inf., owl. species) – snosh enne ika

Mga deal A t (inf., owl. view) – tapos na nn ika
mga usapin
A t (inf., nons. view) – mga usapin nn ika


tingnan
e t (inf., nons. view) – anyo nn ika

Tingnan mo e t (inf., owl. view) – tingnan nn ika


maghugas (inf., kalokohan) – kami
T ika

Hugasan (inf., owl. view) – hugasan T ika

Mag-ehersisyo : 1. Gamit ang pansuportang materyal, sabihin sa amin kung paano at sa anong tulong nabuo ang mga passive past participles? (Ang mga passive past participle ay nabuo mula sa mga batayan ng infinitive ng transitive verbs ng perpekto at di-perpektong anyo, gamit ang mga suffix na nn- (mula sa mga pandiwa na nagtatapos sa –at-, -yat-); -enn- (mga pandiwa niya na nagtatapos sa –et, -it, -ti, whose), -t-. (talahanayan ng aklat-aralin)

Sa slide 8

Mula sa mga pandiwang pandiwa ng perpekto at di-ganap na anyo

Nn- (mula sa mga pandiwa na nagtatapos sa –at-, -yat-)

undefined verb stem F. +

Enn- (mga pandiwa niya na nagtatapos sa –et, -it, -ti, ch)

T-

Minuto ng pisikal na edukasyon

Magpahinga tayo at sabay na suriin kung paano mo makikilala ang mga aktibong participle mula sa mga passive. Kaya, tunay - kami ay naglupasay, walang pasubali - mga kamay:

Pagsaboy, pag-upo, pagkukuwento, pagsasabihan, pag-iisip, pagpapasya, pag-aaral, pagkanta, imbitado ,

    Pagpapatibay ng materyal na natutunan

ehersisyo : Bumuo ng mga participle mula sa mga pandiwang ito.

Liham ng komentaryo.

(slide 4)

ipahiwatig

Nn- ->

tinukoy

simulan

Nn- ->

nagsimula

tingnan mo

Enn- ->

nakita

sugat

Enn- ->

nasugatan

ilabas

Enn- ->

na-export

tusok

T- ->

tinadtad

Paggawa gamit ang mga card

Sinusuri ng mga bata ang kanilang sarili.

MAGHUGAS, -siya. -kumain; -eyanny; perpektong tanawin,isang tao kaysa sa. 1. Pagwilig (na may daloy ng hangin, hangin).Pinaypayan (impersonal)malamig. 2. paglipat Palibutan, lumikha ng isang bagay sa paligid ng isang aura ng karangalan, kaluwalhatian (mataas).Ang mga watawat ng labanan ay natatakpan ng kaluwalhatian. Ang pangalan ng bayani ay sakop ng alamat. || hindi perpektong species tagahanga, -ay, -ay (sa 1 ​​kahulugan)At tagahanga, -ay, -ay (sa 1 ​​kahulugan).

Pindutin - pisilin, pagsamahin sa isang siksik na masasa ilalim ng impluwensya ng grabidad

Gawain sa bokabularyo:

Dinala, isinalin.

    Pagtatasa.

IX . Pagninilay.

1. Natutunan ko na...

2. Lalo akong naakit at interesado...

3. Lubos kong naiintindihan na...

4. Nagdulot ng kahirapan...

5. Kailangan mong matuto...

XI . Takdang-Aralin: & 19 na pagsasanay. 109

Bumuo ng passive past participles mula sa mga pandiwang ito.

Pangako, maghasik, pamaypay, masahin, hatiin, ihagis, itama, dalhin, isiksik, tingnan, isalin, basagin, akitin, ikalat, sabihin, linlangin, punan, tiklupin, tumanggap, mag-apoy.

Bumuo ng passive past participles mula sa mga pandiwang ito.

Pangako, maghasik, pamaypay, masahin, hatiin, ihagis, itama, dalhin, isiksik, tingnan, isalin, basagin, akitin, ikalat, sabihin, linlangin, punan, tiklupin, tumanggap, mag-apoy.

Bumuo ng passive past participles mula sa mga pandiwang ito.

Pangako, maghasik, pamaypay, masahin, hatiin, ihagis, itama, dalhin, isiksik, tingnan, isalin, basagin, akitin, ikalat, sabihin, linlangin, punan, tiklupin, tumanggap, mag-apoy.


Buod ng isang bukas na aralin sa wikang Ruso sa ika-7 baitang.
Paksa: “Pastive participles ng past tense. Mga patinig sa participle suffix"
Uri ng aralin: Pag-aaral ng bagong materyal
Guro: Salkova Lada Yurievna, guro ng wikang Ruso at panitikan, Secondary School No. 8
lungsod ng Oktyabrsk, rehiyon ng Samara.
Ang petsa ng:
Teknolohikal na mapa para sa pag-aaral ng paksa
Paksa Passive past participles. Mga patinig sa panlaping panlapi.
Mga layunin
Pang-edukasyon:
Upang paunlarin ang kasanayan sa pagsulat ng mga patinig sa mga panlaping panlapi.
Pagbutihin ang kakayahang ipaliwanag ang pagpili ng isang partikular na suffix.
Pagbutihin ang mga kasanayan sa pagbabasa at ang kakayahang magtrabaho sa teksto (unawain ang nilalaman, sagutin ang mga tanong tungkol sa teksto).
Itaguyod ang pagbuo ng magkakaugnay na pananalita, memorya sa pagtatrabaho, boluntaryong atensyon, pandiwang, visual at matalinghagang pag-iisip.
Pagyamanin ang isang kultura ng pag-uugali sa panahon ng front-line na trabaho at indibidwal na trabaho.
Form UUD:
- Mga nakamit sa personal na pag-aaral: ang kakayahang magsuri sa sarili batay sa pamantayan ng tagumpay sa mga aktibidad na pang-edukasyon.
- Regulatory UUD: matukoy at bumalangkas ng layunin sa aralin sa tulong ng guro; planuhin ang iyong aksyon alinsunod sa gawain; gumawa ng mga kinakailangang pagsasaayos sa aktibidad pagkatapos nitong makumpleto batay sa pagsusuri nito at isinasaalang-alang ang likas na katangian ng mga pagkakamaling nagawa.
- Komunikatibong UUD: makinig at unawain ang pananalita ng iba, bumalangkas ng iyong mga saloobin nang pasalita; makipag-ayos sa mga kaklase at guro tungkol sa mga alituntunin ng pag-uugali at komunikasyon at sundin ang mga ito.
- Cognitive UUD: i-navigate ang iyong sistema ng kaalaman; pag-aralan ang mga bagay; maghanap ng mga sagot sa mga tanong sa teksto at mga guhit; i-convert ang impormasyon mula sa isang form patungo sa isa pa; bumuo ng mga sagot sa mga tanong.
Mga Paksa ng nakaplanong resulta:
Alamin ang mga suffix ng passive past participles; maunawaan at matukoy ang pagkakaiba sa pagitan ng - A-NN - at - ENN -. Makapag-ugnay ng mga pandiwa na nagtatapos sa -at(-yat) na may mga participle na nagtatapos sa –a-NN-(-я-NN-) at mga pandiwa na nagtatapos sa -et- (-it…) na may mga participle sa -enn-. Magagawang makilala sa pagitan ng mga paronym.
Makapagtrabaho gamit ang teksto (hulaan ang nilalaman batay sa pamagat at paglalarawan, sagutin ang mga tanong tungkol sa nilalaman).
Makasulat ng mga salita na may pinag-aralan na baybay ayon sa tuntunin.
Magtrabaho sa pagbuo ng pagsasalita: makagamit ng mga participle kapag naglalarawan ng hitsura ng isang tao.
Personal:
Magsagawa ng self-assessment batay sa pamantayan ng tagumpay ng mga aktibidad na pang-edukasyon.
Metasubject:
Makapagtukoy at makabuo ng layunin sa isang aralin sa tulong ng isang guro; planuhin ang iyong aksyon alinsunod sa gawain; gumawa ng mga kinakailangang pagsasaayos sa aksyon pagkatapos nitong makumpleto batay sa pagtatasa at pagsasaalang-alang sa uri ng mga pagkakamaling nagawa. (Regulatory UUD).
Marunong makinig at maunawaan ang pananalita ng iba; ipahayag ang iyong mga saloobin nang pasalita (Communicative UUD).
Ma-navigate ang iyong sistema ng kaalaman; pag-aralan ang mga bagay; maghanap ng mga sagot sa mga tanong sa teksto at mga guhit; baguhin ang impormasyon mula sa isang anyo patungo sa isa pa: gumawa ng mga sagot sa mga tanong. (Cognitive UUD).
Pangunahing konsepto Panlapi, pagbabaybay, kategoryang panahunan, payak na pangungusap, kumplikadong simpleng pangungusap.
Interdisciplinary connections Literatura
Mga mapagkukunan:
- basic
- karagdagang S.I. Lvova, V.V. Lviv / wikang Ruso. Teksbuk. ika-6 na baitang.
Bogdanova G.A. / Workbook; Pagsubok at pagsukat ng mga materyales. Wikang Ruso: ika-7 baitang\comp. N.V. Egorova
Mga teoretikal na kuwaderno
Presentasyon para sa aralin,
Electronic board
Organisasyon ng espasyo Front work, indibidwal na trabaho, magtrabaho nang pares

Teknolohiya ng pagsasagawa ng mga Aktibidad
Mga Gawain ng Mag-aaral
mga guro Mga gawain para sa mga mag-aaral, ang pagkumpleto nito ay hahantong sa pagkamit ng mga nakaplanong resulta Mga nakaplanong resulta
Paksang UUD
I. Pagganyak para sa mga aktibidad sa pag-aaral (7 min)
Mga layunin
: Pag-update ng umiiral na kaalaman:
- i-update ang mga kinakailangan para sa mag-aaral sa mga tuntunin ng mga aktibidad na pang-edukasyon;
- paglikha ng mga kondisyon para sa mga mag-aaral na bumuo ng isang panloob na pangangailangan para sa pagsasama sa mga aktibidad na pang-edukasyon;
-pagganyak para sa karagdagang mga aktibidad;
- tukuyin ang uri ng aralin;
- linawin ang thematic framework. Tukuyin ang uri ng aralin.
Ulitin ang materyal na sakop.
Alamin kung natapos nang tama ang takdang-aralin.
Pinagtitibay ang mga tuntuning natutunan Naipaliliwanag ang layunin ng gawaing gagawin
Nag-aayos ng paglilinaw ng uri ng aralin.
Nakikinig sa mga tugon ng mga mag-aaral at nililinaw ang thematic framework.
Motto ng aralin: "Kung alam mo, magsalita ka, kung hindi mo alam, makinig ka"
- Samakatuwid, ang uri ng aralin ay pag-aaral ng bago
Ginagawa namin ang materyal na aming pinag-aralan.
Sinusuri ang takdang-aralin. Sinusuri ang ehersisyo kasama ang kadena
Nagtatrabaho sa mga CMM. - Syntax limang minuto.
Gumawa ng mga pangungusap batay sa mga diagram na ito (mga diagram sa pisara) Subukan ang iyong kaalaman sa spelling suffix ng mga kasalukuyang participle (ang natapos na gawain ay inaasahang makikita sa screen)
Pagsubok sa iyong kaalaman sa Ni НН sa mga suffix ng passive past participles.
Pagsubok sa iyong kaalaman upang matukoy ang mga participial na parirala. Alamin ang tuntunin tungkol sa pagbaybay ng mga past tense na pandiwa. Tukuyin ang suffix -l bilang indicator ng past tense.
Maipahayag ang iyong mga saloobin nang pasalita; makipag-ayos sa mga kaklase kasama ang guro tungkol sa mga tuntunin ng pag-uugali at komunikasyon at sundin ang mga ito (Communicative UUD).
Ang kakayahang magsuri sa sarili, ang kakayahang makakita ng mga pagkakamali kapag inihahambing ang gawa ng isang tao sa gawa ng iba. Ang mga error ay nabanggit at sinusuri. (Personal na UUD)
II. Pagbubuo ng paksa ng aralin, pagtatakda ng layunin (3 min)
Mga layunin:
- ayusin ang pagbabalangkas ng paksa ng aralin ng mga mag-aaral;
- ayusin ang pagtatakda ng mga layunin ng aralin ng mga mag-aaral
- ulitin ang kategorya ng transitivity-intransitivity ng mga pandiwa, pagsulat ng patinig bago ang suffix -l- sa past tense verbs, sa active past participles. Sa tulong ng guro, nabubuo nila ang paksa ng aralin. Sa tulong ng guro, itinakda nila ang layunin ng aralin.
Naisasaayos ang pagbabalangkas ng paksa ng aralin ng mga mag-aaral.
Nag-aayos ng pagtatakda ng layunin at pagbabalangkas ng paksa ng aralin ng mga mag-aaral. Pagpili at pagsulat sa apat na hanay ng mga salita na may mahahalagang bahagi:
-i-t //--i-l-/ -i-vsh-i / -enn-i
-e-t-/-e-l/ -e-vsh-y/ --enn-y-a-t-/-a-l-/ -a-vsh-y/ -a-nn-yy- Ano ang paksa ng aralin ngayon? (- Ano ang ating layunin? (Alamin ang wastong pagtukoy sa past participle suffix) Alamin ang tuntunin tungkol sa pagbaybay ng past tense verbs. Tukuyin ang suffix -l bilang indicator ng past tense.
.
Tingnan ang hindi pamilyar sa paksang pinag-aaralan Magsagawa ng paghahambing ayon sa ibinigay na pamantayan (Cognitive UUD).
Maipahayag ang iyong mga saloobin nang pasalita (Communicative UUD).
Makapagtukoy at makabuo ng layunin sa isang aralin sa tulong ng isang guro (Regulatory UUD).
III. Pag-aaral ng mga bagong bagay
(10 min)
Mga layunin:
Pagkilala sa mga paraan ng pagbuo ng passive past participles at pagsulat ng kanilang mga suffix; pagbuo ng kakayahang bumuo ng mga passive past participles, ang kasanayan sa pagsulat ng mga patinig sa mga suffix ng past tense verbs at past participles.
.Isulat ang mga salita sa dalawang hanay (mga pandiwa at passive past participles)
Napagpasyahan na kailangang malaman kung aling mga panlapi ang ginagamit upang bumuo ng mga passive past participles, at kung ano ang nakasalalay sa pagpili ng suffix.
. Pagtatakda ng bagong gawaing nagbibigay-malay
Nag-aayos ng gawain sa pagbuo ng mga kasanayan upang mahanap ang suffix ng isang pandiwa bago ang -т, upang tukuyin ito bago ang suffix ng past participles.
1. Pagpapatuloy ng entry sa talahanayan:
Pakinggan napakinggan Napakinggan
Ihasik – itinanim, itinanim
Tingnan - seenBuild - binuo, binuo...
2. Isinasagawa ang pagsasanay sa ilalim ng patnubay ng guro. Nabibigyang pansin ang graphic na paliwanag ng spelling.
- Gumawa ng isang makatwirang pagpili ng panlaping panlapi depende sa di-tiyak na anyo ng pandiwa.
Iugnay ang tuntunin sa pagbabaybay para sa mga pandiwa sa tuntunin sa pagbabaybay para sa mga passive na participle. Magagawang ipahayag ang iyong mga saloobin nang pasalita, makinig at maunawaan ang pananalita ng iba (Communicative UUD).
Ma-navigate ang iyong sistema ng kaalaman; magsagawa ng pagsusuri ng mga bagay (Cognitive UUD).
Maipahayag ang iyong mga saloobin sa pamamagitan ng pagsulat (Communicative UUD).
IV. Pagsasama-sama ng mga bagong bagay (12 min)
Target:
- ayusin ang gawain sa pagpapabuti ng mga kasanayan sa pagtukoy ng mga suffix ng mga passive na participle; - ayusin ang gawain sa teksto. Hulaan ang nilalaman ng teksto batay sa pamagat at paglalarawan.
Basahin ang teksto sa kanilang sarili. Binabasa ng 1 tao ang teksto nang malakas.
Sagutin ang mga tanong batay sa nilalaman.
Nag-aayos ng gawain sa teksto.
Pagdidikta ng bokabularyo (isinasagawa sa pisara at sa mga kuwaderno):
Nagbobomba ang langis, isang bariles ang nagbomba palabas ng basement, pinakinggan ang mga komento, pinatuyong kabute, nasangkot sa isang krimen, nasangkot sa isang krimen, nagmasa ng kuwarta...
Aralin sa pisikal na edukasyon Magbasa ng mga salita at pangungusap na may mga titik na iyong natutunan. Magagawa ang teksto (hulaan ang nilalaman ng teksto batay sa pamagat at paglalarawan, sagutin ang mga tanong tungkol sa nilalaman).
Makakahanap ng mga sagot sa mga tanong sa teksto at mga guhit; baguhin ang impormasyon mula sa isang anyo patungo sa isa pa: bumuo ng mga sagot sa mga tanong (Cognitive UUD).
Magagawang ipahayag ang iyong mga saloobin nang pasalita, makinig at maunawaan ang pananalita ng iba (Communicative UUD).
V. Kontrol na gawain (10 min)
Target:
- subukan ang kakayahang mag-navigate sa teksto, ang kakayahang magtrabaho kasama ang impormasyon;
- ayusin ang self-testing, self-assessment,
magtrabaho sa mga bug. 1Magtrabaho nang nakapag-iisa sa ehersisyo, suriin sa isa't isa, markahan ang mga spelling, iwasto ang mga pagkakamali.
2. Sumulat ng diktasyon “Subukan mo ang iyong sarili
Magsagawa ng self-test ayon sa sample.
Sa patnubay ng guro, makikita nila ang mga tamang sagot sa mga tanong sa teksto. Nag-aayos ng pagsubok sa kakayahang mag-navigate sa teksto at magtrabaho kasama ang impormasyon.
Nag-aayos ng mga pagsusulit sa sarili.
Nag-oorganisa ng pagtatasa sa sarili (paraan ng Zuckerman)
Nag-aayos ng trabaho sa mga error. Hal. Hindi.
Paliwanag na pagdidikta.
Sa labas ng bintana, na iluminado ng nakakalat na liwanag ng buwan, isang bukirin ng trigo ang kumikinang na malabo sa pilak. (E. Nosov) Sa pagtatapos ng Enero, nababalot ng unang pagtunaw, ang mga halamanan ng cherry ay mabango. (G. Fedoseev)
Self-test (tekstong pagdidikta sa electronic board)
Pagpapahalaga sa sarili
Magtrabaho sa mga pagkakamali. Makapagbasa ng mga salita at pangungusap na may pinag-aralan na mga titik, gumawa ng impormasyon. Magagawang planuhin ang iyong aksyon alinsunod sa gawain (Regulatory UUD).
Magagawang baguhin ang impormasyon mula sa isang form patungo sa isa pa: bumuo ng mga sagot sa mga tanong (Cognitive UUD)

Magagawa ang mga kinakailangang pagsasaayos sa aksyon pagkatapos nitong makumpleto batay sa pagtatasa nito at isinasaalang-alang ang likas na katangian ng mga pagkakamaling nagawa (Regulatory UUD).
VII. Pagninilay sa mga aktibidad sa pagkatuto sa aralin (3 min)
Mga layunin:
- Magtala ng bagong nilalaman ng aralin;
- ayusin ang pagmumuni-muni at pagsusuri sa sarili ng mga mag-aaral ng kanilang sariling mga aktibidad na pang-edukasyon. Sagutin ang mga tanong ng guro.
Ayon sa iskema, sinasabi nila ang kanilang natutunan, alam, at nagawa.
e. Nag-aayos ng pagtatala ng nilalaman.
Nag-aayos ng pagmuni-muni.
Nag-aayos ng pagtatasa sa sarili ng mga aktibidad na pang-edukasyon. - Ano ang iyong layunin? Naabot mo na ba ang iyong layunin?
- Ano ang paksa ng aralin?
Sabihin sa amin ayon sa diagram (Alam ko, naaalala, nagawa) kung ano ang iyong natutunan sa aralin.
- Suriin ang iyong aktibidad sa aralin gamit ang isa sa mga bilog: berde, pula, dilaw. Maipahayag ang iyong mga saloobin nang pasalita (Communicative UUD).
Ma-assess ang kawastuhan ng isang aksyon sa antas ng isang sapat na retrospective assessment (Regulatory UUD).
Ang kakayahang magsuri sa sarili batay sa pamantayan ng tagumpay sa mga aktibidad na pang-edukasyon (Personal UUD).

Pagsusuri sa sarili ng aralin
“Pastive participles ng past tense. Mga patinig sa participle suffix"
Aralin sa paksang “Pastive participles of the past tense. Ang mga patinig sa mga panlaping panlapi" ay nagpapatuloy sa seksyong "Paglahok". Sa panahon ng aralin sa paksang ito, nabuo ng mga mag-aaral ang mga sumusunod na kasanayan: upang makilala ang mga participle mula sa mga pang-uri at pandiwa, upang mahanap ang salitang binibigyang-kahulugan at mga participial na parirala, upang maglagay ng mga bantas sa isang simpleng pangungusap na kumplikado ng mga participial na parirala, upang bumuo ng mga diagram ng pangungusap, at upang ipaglaban ang kanilang pananaw. Ang mga kasanayan at kakayahan na ito ay naging pangunahing kapag pinag-aaralan ang paksang ito.
Nakamit ng aralin ang mga layuning pang-edukasyon: upang ipakilala ang istruktura ng mga passive na participle; mga layunin sa pag-unlad: bumuo ng lohikal na pag-iisip at linguistic sense, bumuo ng kritikal na pag-iisip sa pamamagitan ng pagbabasa ng mga mapagkukunan ng impormasyon; mga layuning pang-edukasyon: bumuo ng diwa ng pagpaparaya, linangin ang kakayahang makinig at marinig ang mga opinyon ng ibang tao.
Ang isang aralin sa paksang ito ay itinuro sa isang klase na may magagandang kakayahan. Ang isang natatanging tampok ng karamihan ng koponan ay inisyatiba, ang pagnanais para sa independiyenteng trabaho, at ang kakayahang magtrabaho kasama ang literatura na pang-edukasyon, samakatuwid, kapag pumipili ng isang diskarte at diskarte sa aralin, ang guro ay ginagabayan ng mga kakayahan sa edukasyon ng klase. Ang araling ito ay isinagawa sa teknolohiya ng kritikal na pag-iisip at tumutugma sa istruktura ng aralin sa teknolohiyang ito (hamon-pag-unawa-pagninilay).
Sa yugto ng hamon, itinakda ng guro ang sumusunod na gawain: pag-update ng umiiral na kaalaman, pagpukaw ng personal na interes sa pagkuha ng bagong impormasyon, at pagpapaigting sa aktibidad ng mag-aaral. Para sa layuning ito, ginamit ang mga gawain sa pagsubok upang maunawaan ang kahalagahan ng materyal na pinag-aaralan. Upang malutas ang problemang ito, ginamit ang sumusunod na diskarte: "ALAM KO - GUSTO KONG MALAMAN - NATUTUHAN KO", na nagpapahintulot sa mga mag-aaral na matandaan at ma-systematize ang kaalaman na nakuha na nila sa paksang ito, malayang ipahayag ang kanilang pananaw, nang walang takot sa nagkakamali, at aktibong lumahok sa proseso ng edukasyon. Ang tungkulin ng guro sa yugtong ito ay pasiglahin ang mga aktibidad ng mga mag-aaral at magbigay ng pagkakataong maitala ang impormasyong kanilang narinig. Sa yugto ng pag-unawa, ang mga gawain ay upang makakuha ng bagong impormasyon, bumuo ng sariling posisyon sa isang partikular na paksa, bumuo ng tiwala sa halaga ng mga ideya ng isang tao, at makinig sa iba't ibang opinyon nang may paggalang. Upang matagumpay na maipatupad ang mga itinalagang gawain, ginamit ang diskarte na "ALAM KO - GUSTO KONG MALAMAN - NATUTUHAN", isang pamamaraan ng pagtataya na nagbibigay-daan sa pagtatatag ng mga ugnayang sanhi-at-epekto sa pagitan ng mga bloke ng impormasyon, pagtatrabaho sa tekstong siyentipiko, pag-systematize ng natanggap na materyal sa ang anyo ng mga tala ng sanggunian, at pag-activate ng atensyon.
Sa yugto ng pagninilay, pinagsama-sama ng mga mag-aaral ang kanilang nakuhang kaalaman. Ang gawain ng yugtong ito ay ang holistically summarize ng materyal; ang mga monologue na sagot mula sa mga mag-aaral sa paksa ay narinig, pagbuo ng mga kasanayan sa komunikasyon ng mga mag-aaral, pagdidikta na "Subukan ang iyong sarili".
Ang mga layunin at layunin ng aralin ay nakamit. Ang diskarte na ginamit sa aralin ay nakatuon sa pagbuo ng mga kasanayan ng maalalahanin na independiyenteng gawain na may literatura na pang-edukasyon, interes sa pag-iisip sa mga mag-aaral, at ang kakayahang mag-isa na magtakda ng mga layunin at unti-unting makamit ang mga ito.

Mga Detalye na Nilikha: 14.11.2012 18:37 Views: 10249

ako. OK No. 1.

1 .Sagutin ang mga tanong sa pamamagitan ng pagkumpleto ng mga pangungusap. Kung kinakailangan, makipag-ugnayan sa OK No. 1.

1. Ang pariralang participial ay________________.

2. Paano naka-highlight ang salita kung saan nakasalalay ang participial phrase?______.

3. Pinaghihiwalay ng kuwit, at sa gitna ng pangungusap ang pariralang pandiwari na nakatayo ________ ay pinaghihiwalay ng kuwit sa magkabilang panig (nakahiwalay).

Halimbawa:_________________________________________________

4. Ang pariralang participial ay hindi nakahiwalay kung _____________

Halimbawa:

5. Tama ba ang pagkakalagay ng mga bantas sa pangungusap: Natigilan sa malakas na dagundong, yumuko si Tyorkin.

Pangatwiranan ang iyong sagot.

2. Gamit ang mga pariralang ito, bumuo ng mga pangungusap na tumutugma sa mga scheme ng OK No. 1 (2 pangungusap para sa bawat scheme).

Isang kumakaway na scarf, nanginginig sa takot, isang bahay na ginagawa, mga magtotroso na nagpuputol ng mga puno, isang late na estudyante, mahinang gumagapang, mahirap matuto, mga pangyayari na hindi natin kontrolado.

1.Isulat lamang ang mga pariralang may mga participle sa iyong kuwaderno. Gamit OK No. 1, tukuyin ang mga katangian ng pandiwa at pang-uri ng mga participle na ito.

Isang maliit na bola, isang lumilipad na bola, isang malaking dahon, isang umiikot na globo, isang batang lalaki na kumakanta, isang songbird, isang nahulog na goalkeeper, isang makulimlim na eskinita, isang tennis court, isang naninilaw na cornfield, isang dilaw na kinang, isang malamig na umaga, isang basahin na libro, talaarawan ng isang mambabasa, isang nagyelo na araw, isang daliring nagyelo.

2. Maghanap ng mga participle sa teksto at idagdag ang mga ito sa talahanayan, na nagpapahiwatig ng mga tampok na morphological. Gamitin ang OK No. 1 sa iyong trabaho.

Ang maalinsangan na maaraw, pulang init, na sinamahan ng lamig na nananatili sa hangin mula sa kamakailang panahon ng niyebe, ang mga bunton na nagsisimulang maging berde, ang mabilis na lumilipad na bola - lahat ng ito ay kapana-panabik, naglaro kami halos hanggang sa dilim, nang hindi mo na maintindihan kung lumilipad ang bola o kung ang bola ay kumikislap na ibon. (Ayon kay V. Soloukhin.)

Ang isang makabayan ay isang taong naglilingkod sa kanyang tinubuang-bayan, at ang tinubuang-bayan ay, una sa lahat, ang mga tao. (N.G. Chernyshevsky.)

3. Kopyahin ang mga pangungusap, ipasok ang mga karaniwang kahulugan na ibinigay sa mga bracket sa kinakailangang anyo. Para sa tamang bantas, mangyaring sumangguni sa OK No. 1.

1. Pinunit ng hangin ang mga tuyong dahon sa mga puno (galit buong gabi). 2. Madilim na asul na mga patak ng langit na kumikinang sa pagitan ng mga ulap (pinalamutian ng mga gintong batik ng mga bituin). 3. Ang mga residente ng nayon ay nabigyan ng napapanahong tulong (biktima ng baha). 4. Maingat na pinuputol ni Galya ang isang hibla ng buhok at inilagay ito sa isang kahon (nakakulot sa isang malambot na singsing)

4. Isulat ang mga tinukoy na salita at participial na parirala mula sa mga pangungusap, ipamahagi ang mga ito sa mga hanay ng talahanayan.


, participial

1) Dito at doon ay makikita mo ang mga itim na salamin ng tubig na itinapon sa maliwanag na halamanan. (V. Soloukhin.) 2) Sa tarangkahan, ang blizzard ay nagkunot ng isang network ng mga makapal na bumabagsak na mga natuklap. (B. Pasternak.) 3) Wala nang mas malambot at maganda sa mundo kaysa sa bundle na ito ng mga iskarlata na talulot na binuksan sa isang mabangong mangkok. (S. Marshak.) 4) Sa sinag ng araw na tumatagos sa kagubatan ng taglagas, hindi mo mauunawaan kung nasaan ang mga dahon at kung saan lumilipad ang mga ibon. (K. Paustovsky.) 5) Naririnig ang pinipigilan, hindi malinaw na bulong ng gabi; ang mga puno ay gumagawa ng mahinang ingay, naliligo sa anino. (I. Turgenev) 6) Ang dagat, napakalaki, tamad na bumuntong-hininga malapit sa baybayin, nakatulog nang hindi gumagalaw sa malayo, naliligo sa asul na liwanag ng buwan.

5. Piliin ang tamang sagot gamit ang OK No. 1.

Ang mga sinag (1) ng pagsikat ng araw (2) ay dumampi sa tuktok ng poplar.

1) 1, 2 - mga kuwit, ang participial na parirala ay naka-highlight;

2) 2 – kuwit; ang participial phrase ay pinaghihiwalay;

3) Hindi kailangan ng mga kuwit: ang participial phrase ay nauuna bago ang salitang binibigyang kahulugan;

4) Walang mga kuwit ang kailangan: mayroon lamang isang participle sa pangungusap

II. OK No. 2.

Mga gawaing dapat tapusin nang pasalita:

1. Ipagpatuloy ang mga pangungusap, gamit ang OK No. 2 bilang batayan.

1. Ang mga participle na nagsasaad ng tanda (sa pamamagitan ng pagkilos) ng isang bagay na nakakaranas ng pagkilos ng isang tao ay tinatawag na __________. Halimbawa: _____________.

2. Ang mga participle na nagsasaad ng tanda (sa pamamagitan ng pagkilos) ng isang bagay na mismong gumaganap ng aksyon ay tinatawag na ____________________.

Halimbawa:__________________________________________________

3. Mula sa pandiwa magtayo Hindi mabuo ang ________________ dahil _______________________

2. Gamit ang OK No. 2, kumpletuhin ang mga sumusunod na gawain:

A. Unahin mula sa mga pandiwa ang mga aktibong participle ng kasalukuyang panahunan, at pagkatapos ay ang nakaraan.

Bulong, lagari, damo, hilahin, ilagay, buhatin, purihin, iyakan.

B. Palitan ang bahagi ng pangungusap ng salitang alin ng mga pariralang participial.

Ang balyena, na lumalangoy sa gitna ng water field, ay tila napakalaki. Ang isang espesyal na kanyon ay naka-install sa barko o sa busog ng bangka, na nagpaputok ng mga paputok na bala. Ang guhit na balyena ay tila hindi napapansin ang bangka, na naglalarawan ng isang bilog, na lumilibot dito.

3. Hanapin ang karagdagang salita sa bawat hilera. Ipaliwanag ang iyong desisyon. Kapag sumasagot, mangyaring sumangguni sa OK No. 2.

A. Nalilito, nasusunog, tumatawa, nakabukas;

B. Mainit, kumukulo, nabutas, namumula.

Mga takdang aralin na dapat tapusin sa pamamagitan ng pagsulat:

1. Bumuo ng mga participle mula sa mga pandiwa, active at passive, present at past tense, gumawa ng mga pangungusap sa kanila upang ang mga natanggap na participle ay mapabilang sa participial phrases. Gamitin ang OK No. 1 at OK No. 2 kapag nagtatrabaho.

Maging kasalukuyan, itaas, mag-imbento, magbago, huminto, makakuha, maging kapaki-pakinabang, mag-imbita, magbago.

2. Isulat ang mga aktibong participle mula sa teksto. Tukuyin kung paano sila nabuo. Kung kinakailangan, makipag-ugnayan sa OK No. 2.

Ilang beses ko nang nakita ang mga mata ng mga gagamba na nagniningning mula sa mga kweba sa burol. Ngunit ang mga aktor na ito, na nakakita ng maraming sa kanilang buhay, ay bubuksan ang kanilang mga bibig sa pagkamangha kung nakita nila ang lahat ng mga bagay na ito. Ang putakti ay may magaan, bahagyang madilaw na mga pakpak. Ang malungkot at nananabik na nimpa ay naging isang bulaklak. Ang oscillating flight ng mga butterflies sa isang sariwang berdeng parang ay isa sa mga pinakamagandang tanawin. (Vladimir Bragin "Sa lupain ng makakapal na damo.")

3. Kopyahin ang aktibo at passive na mga participle mula sa teksto. Tukuyin ang kanilang paraan ng edukasyon. Kapag kinukumpleto ang gawain, gamitin ang OK No. 2.

1) Ito ay dalawang matapang na binata, nakatingin pa rin mula sa ilalim ng kanilang mga kilay, tulad ng mga nagtapos na seminarista. ng trabaho. 3) Ang sinumang bumili mula sa amin ng hindi bababa sa limampung rubles ay pipili at tumatanggap ng isang libreng item. 4) Isa itong mabigat na chaise na may malalaking pangit na pakpak na kahawig ng mga pakpak ng isang salagubang. 5) Ang manlalangoy na nagpasyang tumawid sa kipot sa layong dalawampung milya sa gayong gabi ay matapang, at ang dahilan na nag-udyok sa kanya na gawin ito ay dapat na mahalaga.

4. A. Tingnan ang talahanayan at bigyan ito ng pamagat. Ibalik ang mga puwang sa loob nito gamit ang OK No. 2.

B. Ipamahagi ang mga participle sa dalawang hanay, tulad ng nasa talahanayan.

Dedicated, weeded, burn out, observed, looked at, frozen, dependent, sewn, thought, approved, punit off, chopped off, transforming, broken, convinced, surprise, driven, weeded, forced.

III. OK No. 3.

Mga gawaing dapat tapusin nang pasalita:

1. Gamit ang OK No. 3, pag-usapan ang mga pagkakaiba sa pagitan ng mga participle at verbal adjectives.

2. Gamit ang OK No. 3, pumili mula sa mga parirala sa ibaba ng mga parirala lamang na may mga participle, bigyang-katwiran ang pagpili ng n at nn:

Ilang(n, nn) ​​​​paraan, nakatago(n, nn) ​​​​bagay, huwad(n, nn) ​​​​pinto, pinainit(n, nn) ​​​​kalan, wicker(n, nn) ​​​​basket, init(n, nn) ​​) laro, pagbaril (n, nn) ​​​​ibon, pininturahan (n, nn) ​​pagpipinta ng langis.

Mga takdang aralin na dapat tapusin sa pamamagitan ng pagsulat:

1. Mula sa mga pandiwang ito, bumuo ng mga passive past participles (gamitin ang OK No. 2 at No. 3) at isulat ang mga ito gamit ang mga pangngalan, i-highlight ang mga suffix.

2. Isulat ito sa pamamagitan ng paglalagay ng gustong patinig (a, e, i. i). Kapag pumipili ng mga patinig, gamitin ang OK No. 3. Ipahiwatig ang mga suffix ng mga participle.

Tinakpan ang bintana, napansin ang kaibigan, umaasa sa iba, sinukat ang distansya, nagtanim ng bukid, kinasusuklaman ang kasinungalingan, narinig ang lahat ng mensahe, nangarap, tiniis ang lahat ng pagsubok, nakipag-away, nakatapos ng pag-aaral.

3. Kopyahin sa pamamagitan ng paglalagay ng mga nawawalang titik at pagdaragdag ng mga bantas.

Ang lungsod, na gusot ng bagyo, ay mukhang malabo at madilim. Napunit na gamit na hinampas ng hangin. Kahit na sa silid ng hotel, na iluminado ng isang lampara na may berdeng lampshade, ang mga bakas ng isang kamakailang bagyo ay nakikita: ang alikabok ay nakahiga sa mga bentilador sa mesa malapit sa mga bintana, ang frame ay pinindot sa ... at sa loob at likod nito ay isang drainpipe na napunit. sa hangin ay lumalabas.

(K.G. Paustovsky.)

Subukan ang iyong sarili gamit ang OK No. 3.

4. Gamit ang OK No. 3, kumpletuhin ang mga sumusunod na gawain:

A. Ipahiwatig ang buong participle na nakasulat sa nn, dahil may salitang paliwanag.

B. Ipahiwatig ang participle na nakasulat sa nn, dahil may prefix.

B. Hanapin ang participle na nakasulat sa nn, dahil parehong may salitang paliwanag at unlapi.

D. Humanap ng verbal adjective na nakasulat sa isa n.

D. Ipahiwatig ang maikling participle na may n.

1. At ang mga mangangabayo na nakasakay sa manipis, sira-sira, halos hindi gumagalaw na mga kabayo, na hinihimok sila sa pamamagitan ng mga spurs at sabers, sa isang takbo, pagkatapos ng matinding pagsusumikap, ay nagmaneho hanggang sa donasyon na hanay, iyon ay, sa isang pulutong ng mga nagyelo, manhid at nagugutom na mga Pranses. , Inihagis ng donated column ang mga armas nito at sumuko, na matagal na nitong gusto. (L.N. Tolstoy.)

2. Sa Berlin sa isang malamig na yugto

Isang Aleman ang kumanta, nasugatan sa Espanya,

Kinasuhan ng pagtataksil

Pagpapatupad sa harap ng iyong mga mata. (K. Simonov.)

3. Kahit na ang tainga ng isang taong walang karanasan ay mararamdaman ang pag-strum ng metal, na nangyayari kapag ang mga bahagi ng makina ay hindi maayos na nababagay sa isa't isa, sila ay ginawang nagmamadali, upang maiwasan ang mga mata. (M. Lynkov.)

4. Paano bababa ang tubig sa tagsibol? - Nagpadala ako ng isang mensahero sa Moscow, sa isang kakilala, klerk na si Shchelkalov, na may mga regalo: dalawang dosenang pinausukang gansa, kalahating bariles ng pulot at isang bariles ng basa at maasim na mansanas, upang ibigay sa akin mula sa pantry ng palasyo.isang kuwaderno na may isang daang piraso ng magandang papel at tinta - isang bagay na isusulat. (A.N. Tolstoy.)

5. Mamasa-masa pa ang bagong gawang dance hall, mula sa init ng dalawang malalaking fireplace ay pinagpapawisan ang matataas na kalahating bilog na bintana at sa tapat ng mga ito sa blangkong dingding ay mga salamin na anyong mga bintana. (A.N. Tolstoy.)

5. Kumpletuhin ang mga gawain sa pagsusulit. Pakitandaan na ang bawat gawain ay dapat lamang maglaman isang tamang opsyon. Kung kinakailangan, makipag-ugnayan sa OK No. 3.

A. Saang salita nakasulat ang NN bilang kapalit ng puwang?

1. Natapos ang gawain..a;

2. Sand dune;

3. Travel wicker basket;

4. Adobong mushroom.

B. Sa lugar kung anong mga numero ang isinulat ng NN?

Noong unang panahon (1) ang busog ay isang mabigat na sandata: isang pulang (2) palaso, mas malakas (3) gamit ang kamay ng isang bihasang tagabaril, maaaring tumagos sa isang makapal na (4) pader.

1) 1, 2, 4; 2) 2, 4; 3) 3; 4) 3,4

IV. OK No. 4.

Mga gawaing dapat tapusin nang pasalita:

1. Ipagpatuloy ang mga pangungusap, gamit ang OK No. 4 bilang batayan.

1. Ipagpatuloy ang mga pangungusap sa pamamagitan ng pagpili ng tamang salita: magkasama, magkahiwalay.

1. Ang mga kumpletong solong participle sa pagkakaroon ng pagsalungat ay isinusulat na may HINDI ____________________. Halimbawa:___________________.

2. Ang mga buong participle, kung saan walang mga salitang nagpapaliwanag, ay isinusulat gamit ang HINDI ____________________. Halimbawa:___________________________.

3. Ang mga buong participle, na may mga salitang paliwanag sa kanila, ay isinusulat na may HINDI ________________. Halimbawa:___________________________.

4. Ang mga maikling participle ay isinusulat gamit ang HINDI _______ _. Halimbawa: ________.

2. Bumuo ng isang kuwento ayon sa OK No. 4, gamit ang mga sumusunod na parirala bilang mga halimbawa:

Hindi napapansin na pagkakamali; ang mga patinig ay hindi sinusuri ng stress; isang hindi pinag-iisipang sagot; ang desisyon ay hindi pinag-iisipan, isang nalilitong tingin; hindi nababagabag na katahimikan; hindi natapos, ngunit nagsimula sa trabaho.

3. Gamit ang OK No. 4, kumpletuhin ang mga sumusunod na gawain:

A. Magpahiwatig ng isang pangungusap na naglalaman ng isang maikling participle na may Hindi.(Laging nakasulat nang hiwalay.)

B.. Ipahiwatig ang pangungusap kung saan kasama ang buong participle Hindi kailangang isulat nang hiwalay, dahil may kaibahan.

B. Ipahiwatig ang pangungusap kung saan kasama ang buong participle Hindi kailangan mong magsulat ng hiwalay, dahil mayroong isang paliwanag na salita

D. Ipahiwatig ang pangungusap kung saan Hindi na may buong participle na kailangan mong magsulat nang magkasama, dahil walang pagsalungat o paliwanag na salita.

1. Ang pagkakaroon ng pag-iwan sa mga tao ng napakaraming (hindi) natapos na mga gawain, (hindi) natapos na mga engkanto at (hindi) natapos na mga kanta, ang digmaan, bilang karagdagan sa lahat, ay nagpataw ng parehong maraming masikip na buhol at mga loop sa mga tadhana ng tao mismo. (M. Alekseev.)

2. At kasama ng isang tahimik, maalalahanin na kalungkutan, kakaiba, hindi malinaw na mga alaala at panghihinayang ay ipinanganak sa kaluluwa ni Romashov tungkol sa kaligayahan na hindi kailanman (hindi) nangyari at tungkol sa nakaraan, kahit na mas magagandang bukal, at isang malabo at matamis na premonisyon ng hinaharap na pag-ibig na napukaw. sa puso niya... (A. Kuprin.)

3. Ang (hindi) paghinto, ngunit ang pagtaas ng ulan ay pinilit ang mga turista na huminto.

4. Kami ay gumagala sa mga kalsada kung saan ang damo ay (hindi) pinuputol,

Kung saan ang mga hindi malilimutang salita ay sumabog mula sa puso. (M. Isakovsky.)

Mga takdang aralin na dapat tapusin sa pamamagitan ng pagsulat:

1. Kopyahin sa pamamagitan ng pagbubukas ng mga panaklong. Kapag nagsasagawa ng trabaho, gamitin ang OK No. 4.

(Hindi) angkop na mga kondisyon, (hindi) tapos na cake, (hindi) tapos na cake, (hindi) natapos na aralin, (hindi) makatwirang panganib, (hindi) walang tigil na digmaan, (hindi) angkop para sa akin, (hindi) natapos na mga gawain , ( hindi) angkop na mga kondisyon, ang liham (hindi) tapos, (hindi) biktima na napansin ng mangangaso, (hindi) naliliwanagan ng araw na silid-tulugan, (hindi) ulan na tumigil at bumuhos sa buong araw, ang araw ng trabaho ay (hindi) pinaikli, (hindi) ginalugad rehiyon , (hindi) natapos, ngunit isang kuwento na nagsimula.

2. Kopyahin, buksan ang mga bracket, ipasok ang mga nawawalang titik at mga bantas.

Nahulaan namin na ito ang parehong sulat na (hindi) ipinadala niya. Sa ilalim ng paa, (iba-iba) kulay na mga dahon, hindi pa (hindi) nililinis ng janitor, kaluskos. Pumasok kami sa isang (hindi) malaking patyo na hindi pa namin (hindi) napili. Noong nagpapahinga kami sa tag-araw sa dacha, madalas may mga pagkidlat-pagkulog na nag-iiwan pa rin ng (hindi) malilimutang impresyon. Ang mga rose hips (hindi) na nakolekta namin (dahil sa) maagang pagsisimula ng malamig na panahon ay nanatili sa mga palumpong.

Subukan ang iyong sarili gamit ang OK No. 4.

3. A. Tingnan ang talahanayan at bigyan ito ng pamagat. Punan ang mga espasyo. Bumuo ng isang kuwento ayon sa talahanayan gamit ang OK No. 4.

B. Ipagpatuloy ang pagpuno sa talahanayan gamit ang mga halimbawa sa ibaba:

(Hindi) tahimik ng isang minuto; (hindi malilimutang impresyon; aklat (hindi) nabasa; (un)hasik na bukid; ang bukid ay (hindi) naararo; (hindi) binibigkas na salita; (hindi) alam ang mga hakbang; (hindi) namumulaklak, ngunit isang saradong bulaklak; (sa) nakikitang sasakyang panghimpapawid; (hindi)nahigit na artista.

4. Kumpletuhin ang pagsusulit na gawain. Pakitandaan na ang bawat gawain ay dapat lamang maglaman isang tamang opsyon. Kung kinakailangan, makipag-ugnayan sa OK No. 4.

Sa aling halimbawa ay HINDI ito nakasulat nang magkasama?

1. Maraming mga manuskrito ang (hindi) natukoy.

2. Ang aklat (naiwan) ng ilang pahina.

3. Kami (wala) ay may sapat na pasensya at karanasan.

4. May mga tao sa mundo na (hindi) alam kung ano ang snow.

Ang wikang Ruso ay maraming mga patakaran na kailangan mong hindi lamang malaman, ngunit upang maunawaan upang magsulat ng tama at magsalita nang maganda. Ang "mga partisyon" ay isa sa mga mahahalagang paksa, na pinagkadalubhasaan kung saan, maaari mong malaman ang laconic ngunit nagpapahayag na pagsasalita. Ang past participle ay lalong mahirap. Bagaman, kung lalapit ka sa pag-aaral nang may pag-iisip, malalaman mo ito.

Ang pagkakaiba sa pagitan at wala sila

Ihambing ang mga pangungusap: ang isa ay may at ang pangalawa - kumplikado na may isang pantulong na sugnay. Ang unang pagpipilian ay mas laconic, maganda at patula kaysa sa pangalawa.

Lalo na mahalaga na mapalitan ang mga subordinate na sugnay para sa mga copywriter kapag tinutupad ang mga order kung saan ipinahiwatig ang katumpakan ng mga "matubig" na teksto, dahil ang mga pambungad na salita, preposisyon, pang-ugnay at magkakatulad na salita ay tiyak na kasama sa listahan ng mga "matubig" na expression.

Participle bilang bahagi ng pananalita

Maraming tao ang nahihirapang maunawaan ang mga katangian ng bahaging ito ng pananalita. Ang mga bata ay gumawa pa ng mga nakakatawang tula tungkol dito:

Walang limitasyong kasawian -
Mag-aral, ibahin ang sakramento!
Ako ay magdurusa ng lubusan,
Sa ngayon magsisimula ako sa passive
Magkaiba sa realidad.
Ano ang mas masakit?

Mula sa kurso ng paaralan alam natin na ang participle ay hindi lahat simple dahil mayroon itong mga katangian ng parehong pandiwa at isang pang-uri. Mula sa pandiwa, ang bahaging ito ng pananalita ay may aspeto at panahunan, at mula sa pang-uri - kasarian, bilang, kaso, buo o maikling anyo. Mayroon ding aktibong past participle at passive participle. Natanggap din nito ang function na ito - boses - mula sa pandiwa.

Oras ng komunyon

Karaniwan ang pagkakaiba ay ginawa sa pagitan ng nakaraan at kasalukuyang panahon sa mga participle. Malinaw na upang matukoy ang kategoryang ito, dapat na maunawaan ng isa ang semantikong katangian ng salita, isipin kung ang aksyon ay nangyayari sa sandaling ito o nangyari na. Mayroong isang malinaw na sagot sa tanong kung ano ang isang past participle: ang kahulugan ng salita ay nagpapahiwatig na ito ay nagpapakita ng isang resulta, hindi isang proseso. Maaari mong ihambing ang dalawang opsyon: "isang running boy" at "isang running boy". Sa unang kaso, ang kasalukuyang panahunan ay ginagamit, dahil ang bata ay gumaganap ng isang aksyon sa sandaling ito. Sa pangalawang kaso, ang bata ay tapos na sa pagtakbo at nakatayo sa harap namin. Samakatuwid, ang panahunan ng participle ay nakalipas na.

Aktibong boses ng mga participle

Paano makilala ang aktibong past participle mula sa passive? Ito ay simple! Una, kailangan mong isipin ang kahulugan ng pahayag. Tingnan natin ito sa mga halimbawa.


Passive participle sa past tense

Ang anyo ng pandiwa na aming isinasaalang-alang ay maaaring magpahiwatig ng isang aksyon na ginagawa ng ibang tao sa isang bagay. Pagkatapos ang past participle ay nasa passive voice. Upang maunawaan ito nang higit pa, isaalang-alang ang mga halimbawa.

  1. "Ang damit na isinuot ng batang babae ay angkop sa kanya kaya lahat ng tao sa paligid ay tumingin sa sanggol na may ngiti ng lambing." Mula sa konteksto ay malinaw na ang sangkap mismo ay walang magagawa. Nangangahulugan ito na ang "isuot" ay isang passive na participle, dahil ang batang babae ang gumagawa ng aksyon, dahil siya ang nagsuot ng damit.
  2. "Ang mga pinggan na hinugasan ni Tanya ay kumikinang na malinis." At narito, malinaw na ang isang tao ay gumawa ng ilang trabaho bago ang sandaling inilarawan - ang mga plato mismo ay hindi maaaring alisin ang kanilang mga sarili sa mga labi ng pagkain. Samakatuwid, ang salitang "hugasan" ay isang passive past participle.

Ano ang mga pangunahing kondisyon para sa pagbaybay ng mga suffix para sa mga participle sa kasalukuyang panahunan ay, tila, hindi mahirap maunawaan, kailangan mo lamang tandaan kung aling suffix ang tumutukoy sa isang tiyak na conjugation.

Pagbuo ng mga past participles

Binubuo ang mga ito gamit ang tangkay ng isang pandiwa ng anumang panahunan at panlapi na nakakatulong: minamahal - minamahal, nais - nais, pinangarap - pinangarap, pakainin - pinakain, dala - dala, umakyat - umakyat. Ito ay mga halimbawa ng pagbuo ng mga aktibong past participle. Ang pangako ay ipinahiwatig ng katotohanan na ang lahat ng mga aksyon ay ginagawa ng mga bagay mismo. Para sa mga passive past participles, ang ibang mga halimbawa ay angkop: wish - ninanais, lead - driven, laugh - ridiculed, promise - promised.

Mga aktibong past participle na suffix

Ang anyong ito ay nabuo mula sa stem ng pandiwa gamit ang mga suffix: -vsh-, -sh-. Ang uri at transitivity sa kasong ito ay hindi mahalaga. Ang panlapi na ginamit upang mabuo ang participle ay nakasalalay lamang sa pagtatapos ng tangkay ng pandiwa.

  1. Kung ito ay nagtatapos sa patinig, ito ay isinusulat -vsh-. (Mga halimbawa: gumuhit - pininturahan, bumuo - binuo, tumingin - napanood.)
  2. Kung mayroong isang katinig sa dulo ng tangkay, dapat kang maglagay ng suffix -sh-. (Mga halimbawa: dala - dala, dala - dala.)
  3. Kung ang participle ay nabuo mula sa isang pandiwa hanggang -ika, pagkatapos ay ang suffix -vsh- isusulat pagkatapos ng patinig na nasa orihinal na anyong pandiwa noon -ika. (Halimbawa: labhan - hugasan, tumawa - tumawa, magsabit - sumabit.)

Talahanayan ng pagbuo para sa mga aktibong past participle

Aktibong participle

Panimulang anyo ng pandiwa

Transitivity

naghahanap

pagta-type

print

napakatalino

sumikat

hinugasan

lasing

nagambala

humarang

tumalikod

maglaro ng truant

nakatakas

Transitivity at mga kahulugan ng uri ng mga participle

Upang madaling masuri ang transitivity ng isang participle, kailangan mong maglagay ng tanong sa dependent noun mula sa pandiwa na bumubuo nito. Kung sa konstruksiyon na ito ang tanong ng accusative case na walang preposition ay angkop, kung gayon Halimbawa: manood (ano?) ng isang pelikula, mag-print (ano?) ng isang sanaysay. Sa konstruksyon na "tumakbo (saan?) sa kahabaan ng kalsada" ang tanong na "ano?" ay hindi gagana, na nangangahulugang ito ay isang intransitive verb, at ang participle ay magkakaroon ng parehong kategorya nang naaayon.

Hindi dapat magkaroon ng anumang mga problema sa view: kung ang aksyon ay nasa proseso, ito ay isang hindi perpektong view, kung ito ay nangyari na, ito ay isang perpektong view.

Pagbuo ng mga passive participles sa past tense

Ang mga ito ay nabuo mula sa isang pandiwang pandiwa ng kaukulang panahunan. Napakakaunti ng mga participle.

Suffix

Paano nagtatapos ang pandiwa?

Transitivity

Mula sa pandiwang sov./nesov. mabait

Mga halimbawa

nakapag-aral,

binaril

nagkalat, may regalo

Ot, -nut + monosyllabic verbs

sira, sira

Ayon sa talahanayan, ngayon ay isang mahalagang tanong lamang ang lumitaw: kailan nakasulat ang mga suffix ng passive past participles na may isang "n", at kailan may dalawa? Mahalagang tandaan ang ilang simpleng panuntunan dito. Ang mga di-perpektong participle ay magkakaroon ng isang "n" kung sila ay:

  • walang salitang umaasa, unlapi, panlapi -ova-/ -yova-: pinirito, pinakuluang, pinausukan;
  • maikling participles: nabuo ang pagsasama, ang asawa ay nagsusuot ng pampaganda.

Dalawang "n" ang may ganap na passive past participle na nabuo sa pamamagitan ng perfective verbs na may presensya ng:

  • umaasa na mga salita: sturgeon na pinirito sa mantika; mga gisantes na pinakuluang sa sabaw;
  • mga panlapi -ova-/-eva-(maaaring ibigay ang mga sumusunod na halimbawa: 1. Tumili sa tindahan ang isang batang layaw ng kanyang ina. 2. Namangha sa kanyang nakakaakit na titig, ang lalaki ay agad na umibig sa dilag).

Ang mga participle na "spoiled" at "bewitched" ay may parehong syntactic function bilang adjectives, iyon ay, ang mga ito ay madalas na mga kahulugan sa isang pangungusap.

Ang mga aktibong past participle ay maaari ding magkaroon ng reflexive suffix -xia. Halimbawa: isang nakatagong ipis, bumabagsak na buhangin, isang tumatawa na dilag, isang takot na langaw.

Mga Pagbubukod sa Pangkalahatang Panuntunan

Ngunit ang wikang Ruso ay palaging may mga pagbubukod. Ang mga salitang gaya ng "hanapin", "pag-ibig" at "kunin" ay hindi nakakabuo ng mga passive na participle. Mayroon ding ganitong katangian ng mga pandiwa na nagtatapos sa -sti: Maaari silang maging passive past participles. Halimbawa:

  • Paghahabi. (Napakaginhawang mangolekta ng mga kabute sa mga basket na hinabi ng iyong lolo.)
  • Magnakaw. (Hindi namin mahanap ang tsinelas na ninakaw ng pusa sa mahabang panahon.)
  • Hanapin. (Labis na ikinatuwa ni Sharik ang bagong nakuhang buto, kaya naman masaya niyang ikinawag ang kanyang buntot.)
  • Hanapin. (Nang matuklasan ng guro ang mga cheat sheet, napagtanto ni Vasya na kailangan niyang makabuo ng isang mas mahusay na paraan upang manloko, ngunit habang siya ay nanloko, mas kailangan niyang malaman.)

Ang pag-alam sa mga patakaran ng wikang Ruso ay hindi isang garantiya na ang isang tao ay makakasulat at makapagsalita ng tama. Kailangan nilang maunawaan. At napakahalaga na bumuo ng kakayahang gamitin ang iyong kaalaman sa pagsasanay.