Pagguhit ng praktikal na gawain 18. Mga tuntunin para sa pagbabasa ng mga guhit ng pagpupulong, mga kombensiyon at pagpapasimple

MBOU "Tagninskaya OOSh"

distrito ng Zalarinsky

Rehiyon ng Irkutsk

Guro sa pagguhit at teknolohiya

Tretyakova Elena Nikolaevna

Aralin sa pagguhit Baitang 9

Paksa ng aralin:Praktikal na gawain Blg. 18 "Pagbasa ng mga guhit ng pagpupulong"

Uri ng aralin: Paglalahat at pagsasama-sama ng kaalaman sa paksa: "Mga guhit ng pagpupulong"

Mga layunin at layunin ng aralin:

Mga kagamitan sa aralin: multimedia complex, pagtatanghal na nilikha sa programa ng MS Power Point, aklat-aralin ni A. D. Botvinnikov, V.N. Vinogradov, I.S. Vyshnepolsky *AST * Astrel * Moscow * 2009 Tables 16, 17, 18, 19, mga geometric na hugis, card - mga gawain, isang sample ng gawaing isinagawa.

Pangunahing kaalaman ng mga mag-aaral:- pagguhit, - pagguhit ng pagpupulong, - yunit ng pagpupulong, - mga uri ng mga seksyon, - mga panuntunan para sa paglalapat ng mga sukat, - mga panuntunan para sa paglalapat ng mga hiwa, - mga panuntunan para sa mga istante ng pinuno ng pagguhit, - mga panuntunan para sa paglalapat ng mga numero ng posisyon.

Kontrol ng aralin: pagganap ng mga mag-aaral sa pisara, pagbabasa ng mga guhit mula sa mga poster, mga paliwanag sa screen, independiyenteng gawain sa mga card.

Interdisciplinary na koneksyon:

    Geometry.

  • teknolohiya

Mga pamamaraan at pamamaraan ng pagtatrabaho: mga kuwento ng mga mag-aaral, paghahambing at pagbabasa ng mga guhit, pag-uusap, talakayan, trabaho sa mga talahanayan at poster, trabaho sa isang aklat-aralin, indibidwal (nakakaibang gawain sa mga kard).

Sa panahon ng mga klase.

1. Organisasyon sandali.

Sa aralin, kakailanganin natin ang mga felt-tip pen o mga kulay na lapis, isang tool sa pagguhit.

Ihanda ang iyong lugar ng trabaho, iwanan lamang ang mga mahahalaga.

2. Pagganyak ng aktibidad na pang-edukasyon. (slide 1)

Sa edad ng pag-unlad ng agham at teknolohiya, ang sinumang taong may paggalang sa sarili ay dapat na makapag-disassemble at mag-ipon ng isang simpleng produkto, mailarawan ito sa isang pakikipag-usap sa isang kausap, mag-sketch ng sketch ng produktong ito sa isang piraso ng papel.

(slide 2)

At upang makayanan ang praktikal na gawain at basahin ang pagguhit ng pagpupulong, kailangan nating malaman ang mga pangunahing patakaran para sa pagbabasa ng pagguhit ng pagpupulong at sagutin ang ilang mga katanungan.

3. Pagbuo ng kaalaman, kasanayan at kakayahan.

    Pag-uulit at pagsasama-sama

    Anong hugis ang mga geometric na hugis na ito? (slide 3)

Ipinapakita ng guro ang mga geometric na katawan sa slide, at dapat piliin ng mga mag-aaral ang mga ito mula sa ipinakita na mga modelo, pangalanan at ipakita ang mga ito.

(slide 4)

- mga sagot ng mga mag-aaral (Lahat ng dimensyon ay hindi ipinapakita sa mga drawing ng pagpupulong. Ipinapakita ng mga ito sa pangkalahatan, pagkonekta, axial)

slide 5)

- mga sagot ng mga mag-aaral (Frontal, pahalang, profile. Buo, koneksyon ng bahagi ng view at seksyon, koneksyon ng kalahati ng view at seksyon)

4) Paano ipinapakita ang pagpisa ng iba't ibang bahagi sa seksyon ng pagguhit ng pagpupulong

(tornilyo, susi, bolt, washer, nut, baras)? (slide 6)

- mga sagot ng mga mag-aaral (Ang mga detalyeng ito sa seksyon ay hindi hatched kung ang cutting plane ay dumaan sa axis ng symmetry)

(slide 7)

- mga sagot ng mga mag-aaral (Pagtutukoy. Ang buong pangalan ng drawing na isinagawa ay ipinasok, kung sino ang nagsuri nito, ang petsa kung kailan natapos ang pagguhit, ang pangalan ng produkto, ang mga pangalan ng mga bahagi sa produkto ayon sa mga numero ng posisyon, ang materyal mula sa kung saan ginawa ang mga bahagi, ang mga sukat ng mga karaniwang bahagi, halimbawa, mga turnilyo, bolts, nuts, sukat ng imahe)

(Slide 8)

- mga sagot ng mga mag-aaral (Mga istante ng mga callout. Mahigpit na patayo sa pagkakasunud-sunod at mahigpit na pahalang)

7) Basahin ang assembly drawing nang pasalita ( slide 9), mga talahanayan 16-19

Ayon sa mga talahanayan, binabasa ng mga mag-aaral ang mga guhit ng pagpupulong ayon sa planong iminungkahi sa aklat-aralin sa pahina 185-186 parapo 35.

4. Praktikal na gawain Blg. 18

Ngayon ay ipapaalala ko sa iyo kung paano kumpletuhin ang gawain na ibibigay sa iyo para sa praktikal na gawain (pagpapakita ng card) at (mga slide 10-12)

Ang mga card ay naiiba sa pagiging kumplikado - ang pinakamadali, kung matagumpay na nakumpleto, ay na-rate sa "4" at ang pinakamahirap ay ma-rate sa "5"

Mayroong 4 na gawain sa card

Plano - diagram sa pisara (slide 13)

    Gumuhit ng mga linya ng dimensyon.

    Tamang ipakita ang hiwa (ilapat ang pagtatabing).

    Tamang ipakita ang bilang ng mga bahagi sa drawing gamit ang mga istante - mga callout at ilagay nang tama ang mga numero ng posisyon.

Ulitin ang gawain (upang maunawaan ang gawaing ginagawa)

At narito ang mga card na may natapos na gawain.

5) Praktikal na gawain ng mga mag-aaral.

6) Pagsusuri at pagkolekta ng mga kard, Pagsusulit sa sarili.

SALAMAT SA IYONG TRABAHO! (Slide 14)

Panitikan: Teksbuk A.D. Botvinnikov, V.N. Vinogradov, I.S. Vyshnepolsky *AST * Astrel * Moscow * 2009

Tingnan ang nilalaman ng pagtatanghal
"Pagbabasa ng mga drawing ng assembly"

MBOU "Tagninskaya OOSh"

distrito ng Zalarinsky

Rehiyon ng Irkutsk

Guro sa pagguhit at teknolohiya

Tretyakova Elena Nikolaevna

Aralin sa pagguhit sa ika-9 na baitang Paksa: Praktikal na gawain Blg. 18 "Pagbasa ng mga guhit sa pagpupulong"


  • Mga layunin at layunin ng aralin:
  • Upang bumuo ng kaalaman tungkol sa layunin, disenyo ng mga guhit ng pagpupulong.
  • Matutong magkumpara at magbasa ng working at assembly drawings, basahin ang mga detalye.
  • Bumuo ng spatial na pag-iisip at memorya bilang isang kondisyon para sa paghahanda para sa trabaho at malikhaing aktibidad.
  • Upang linangin ang pagnanais na matapat at makatwiran na magsagawa ng mga gawaing pang-edukasyon, upang bumuo ng interes ng nagbibigay-malay at lohikal na pag-iisip.
  • Upang makilala ang pinakamahalagang tuntunin, mga simbolo na ginagamit sa teknikal na pagguhit, at ang kanilang kahalagahan sa modernong agham at produksyon.
  • Upang itaguyod ang pag-unlad ng kultura ng trabaho ng mga mag-aaral, mga kasanayan sa wastong organisasyon ng lugar ng trabaho, mga makatwirang pamamaraan ng pagtatrabaho sa isang tool sa pagguhit, katumpakan at katumpakan sa trabaho.











  • Kulayan ang bawat piraso gamit ang sarili mong kulay.
  • Gumuhit ng mga linya ng dimensyon
  • Tamang ipakita ang hiwa (ilapat ang pagpisa)
  • Tamang ipakita ang bilang ng mga bahagi sa drawing gamit ang mga istante - mga callout at ilagay nang tama ang mga numero ng posisyon


Panitikan

Teksbuk A.D. Botvinnikov, V.N. Vinogradov, I.S. Vyshnepolsky *AST * Astrel * Moscow * 2009

  • Sa programa ng ika-9 na baitang, ang mga larawan ng mga koneksyon ng mga bahagi ay agad na nauuna sa paglipat sa pag-aaral ng mga guhit ng pagpupulong.

  • Ito ay dahil sa thematic proximity ng mga seksyong ito. Ang pagguhit ng koneksyon ng mga bahagi ay maaaring isaalang-alang bilang isang pinasimple na bersyon ng pagguhit ng pagpupulong.

  • Gayunpaman, sa pangkalahatan, ang parehong mga uri ng mga imahe ay hindi magkapareho sa kanilang nilalaman. Ang mga guhit ng nababakas at isang pirasong koneksyon ng mga bahagi ay maaaring ituring na mga fragment ng mga guhit ng pagpupulong.

Kakayahan. KAALAMAN. Kaalaman sa mga tipikal na koneksyon: bolted, screw, stud, key, pin, welding, riveting, atbp. KASANAYAN. Ang kakayahang makilala ang mga ito at makilala ang mga ito sa mga guhit, bilang mga halimbawa ng pinakasimpleng mga guhit sa pagpupulong.

  • Gamitin ang reproductive method, sa anyo ng laro. (Traffic light)

  • Pagpapakita ng kaalaman ng mga mag-aaral na nakuha sa mga nakaraang aralin.

  • (Pili na ipinapakita ng guro ang mga guhit ng mga tipikal na koneksyon ng mga bahagi habang nagkakamali, at kailangang kumpirmahin ng mga mag-aaral gamit ang isang kulay na token: pula - hindi totoo,

  • tama ang berde.


Pag-aaral ng bagong materyal

  • Nagbibigay kami ng problema sa mga mag-aaral.

  • Mga tanong mula sa mga mag-aaral.

  • Ano ang ibig sabihin ng pagbabasa ng pagguhit ng pagpupulong?

  • Ano ang pagkakasunod-sunod ng pagbabasa ng assembly drawing?

  • Ano ang mga kahirapan sa pagbabasa ng mga drawing ng pagpupulong?

  • Ang pagsusuri sa mga naturang katanungan ay nagpapakita na ang mga ito ay karaniwang nahahati sa tatlong pangunahing grupo.

  • Mga tanong na may likas na geometriko at projection;

  • Mga isyung nauugnay sa mga espesyal na kombensiyon at pagpapasimple na ginagamit sa mga guhit ng pagpupulong;

  • Mga isyu ng isang nakabubuo na kalikasan na may kaugnayan sa aparato ng yunit ng pagpupulong, ang disenyo ng mga bahagi nito, layunin, pagkilos, disassembly at pamamaraan ng pagpupulong.


Ipakilala ang konsepto ng pagguhit ng pagpupulong; mga kombensiyon at pagpapasimple sa mga guhit ng pagpupulong; ibigay ang konsepto ng "pagtutukoy", "mga numero ng item".

  • Kaalaman

  • Ang konsepto at kahulugan ng "pagguhit ng pagpupulong", "detalye", "produkto", "pagtutukoy".

  • Praktikal na aplikasyon ng mga guhit ng pagpupulong, ang kanilang paggamit sa mga propesyonal na aktibidad.

  • Lokasyon ng mga view sa assembly drawings, karagdagang at lokal na view; mga hiwa at seksyon, mga numero ng posisyon, mga linya ng pinuno, mga istante, dimensyon.

  • Algorithm para sa pagbabasa ng assembly drawing.


Assembly drawing, assembly drawing assignment


Ang pagbabasa ng assembly drawing ay nangangahulugan ng pagpapakita ng hugis at disenyo ng produkto, pag-unawa sa layunin nito, operating prinsipyo, assembly procedure, at pagtukoy din sa hugis ng bawat bahagi sa isang partikular na assembly unit. (Ang pamamaraan ay reproductive, partially exploratory. Ang form ay frontal, indibidwal)

  • Algorithm para sa pagbabasa ng assembly drawing

  • 1. Pag-aralan ang nilalaman ng pangunahing inskripsiyon, alamin ang pangalan ng yunit ng pagpupulong at ang sukat ng imahe nito.

  • 2. Isaalang-alang ang mga view, mga seksyon, mga seksyon sa pagguhit ng pagpupulong at ipakita ang hugis at mga sukat ng produktong inilalarawan dito.

  • 3. Gamit ang detalye, tukuyin kung gaano karaming bahagi ang binubuo ng produkto, alamin ang pangalan ng bawat isa sa kanila at ang materyal na kung saan ginawa ang mga ito.

  • 4. Tukuyin ang hugis ng bawat bahagi sa pamamagitan ng pagsasaalang-alang sa kanilang mga larawan sa assembly drawing.

  • 5. Tukuyin ang mga uri ng koneksyon ng mga bahagi na ginamit sa produkto. Pumili ng mga standardized na bahagi kung saan ang mga guhit ay hindi ginanap.

  • 6. Itatag ang prinsipyo ng pagpapatakbo at ang pagkakasunud-sunod ng pagpupulong ng produkto.


Mga sukat na inilapat sa mga guhit ng pagpupulong

  • Kabilang dito ang:

  • 1. Pangkalahatang dimensyon, ibig sabihin, ang pinakamalaking panlabas na sukat ng produkto sa tatlong dimensyon (taas, haba, lapad).

  • 2. Mga sukat ng pag-install, ibig sabihin, ang mga sukat na kinakailangan upang mai-install ang yunit ng pagpupulong sa lugar ng paggamit.

  • Ito ang mga sukat na tumutukoy sa tamang pag-install ng produkto sa panahon ng pag-install: ang distansya sa pagitan ng mga sentro ng mga butas para sa pag-install ng bolts, screws, studs, atbp.

  • 3. Mga dimensyon ng pagkonekta, ibig sabihin, mga sukat ng mga elemento ng isang bahagi, produkto, na nagbibigay ng posibilidad na ikabit ang mga ito sa isa pang produkto

  • 4. Mga sukat ng pag-mount, ibig sabihin, mga sukat na kinakailangan para sa tamang pag-install ng mga bahagi na nauugnay sa isa't isa, halimbawa, mga sukat sa pagitan ng mga linya ng gitna at gitna.

  • 5. Ang mga sukat ng sanggunian ay inilalagay lamang kung kinakailangan. Minsan sa mga guhit ng pagpupulong ang lahat ng mga sukat ay maaaring maging sanggunian. Kadalasan, sa mga guhit ng pagpupulong, ang mga pangkalahatang sukat ay sanggunian.


Detalye ng pagguhit ng pagpupulong

  • Ang bawat pagguhit ng pagpupulong ay sinamahan ng isang detalye.

  • Ang isang detalye ay isang dokumento ng disenyo ng teksto na tumutukoy sa komposisyon ng isang yunit ng pagpupulong, kumplikado o kit.

  • Ang paglalarawan ng detalye ay ibinibigay sa GOST 2.108-68, GOST 2.105-79 at GOST 2.113-73. Isinasagawa ito sa isang A4 sheet, na iginuhit gamit ang isang panloob na frame at naglalaman ng pangunahing inskripsyon ng pagguhit. Ang mga haligi ng pagtutukoy ay inilalagay sa itaas ng pangunahing inskripsiyon.

  • Pinapayagan na pagsamahin ang detalye ng yunit ng pagpupulong sa pagguhit kung ito ay ginawa sa isang A4 sheet.

  • Sa mga guhit ng pagsasanay ng mga yunit ng pagpupulong, pinapayagan na bawasan ang laki ng pangunahing inskripsyon at punan ang detalye sa isang pinaikling form.


Mga kombensiyon at pagpapasimple sa mga guhit ng pagpupulong


Pagbuo ng mga kasanayan at kakayahan sa pagbabasa ng pagguhit ng pagpupulong.

  • PAGPAPATIBAY NG KAALAMAN NA NAKUHA SA ARALIN

  • Paraan

  • Ayon sa pinagmulan ng kaalaman: praktikal, visual.

  • Ayon sa likas na katangian ng aktibidad ng nagbibigay-malay: bahagyang paghahanap.

  • Pagbabasa ng blueprint (problema):

  • Isipin na sa tindahan ka bumili ng isang produkto na kailangan mong tipunin ang iyong sarili. Ano ang iyong mga unang hakbang?

  • Mga porma

  • Magpares ng trabaho.

  • Indibidwal.


Pagsasama-sama ng kaalamang natamo sa aralin

  • PAGSASANAY #18 Pagbasa ng mga drawing ng assembly

  • 1. Ang Figure 244-248 ay nagpapakita ng mga assembly drawing ng limang magkakaibang produkto, at ang Figure 249 ay nagpapakita ng mga visual na larawan ng anim na produkto. Ang ilan sa mga ito ay ibinigay sa mga numero 244-248, ngunit hindi lahat. Tukuyin kung aling mga visual na larawan, na ipinahiwatig ng mga titik, ang eksaktong kumakatawan sa mga produktong iyon na nakapaloob din sa mga drawing ng pagpupulong. Isulat sa iyong workbook kung alin sa mga visual na larawan ang nagpapakita kung aling produkto. Form ng pag-record: "Sa isang visual na larawan A ay iginuhit ..." (kunin ang pangalan ng produkto mula sa pagguhit ng pagpupulong).

  • Huwag kalimutan na hindi lahat ng mga guhit ng pagpupulong ay binibigyan ng mga larawang naglalarawan.

  • Ang ganitong uri ng mga gawain ay nagpapaunlad ng atensyon at lohikal na pag-iisip.


Pagbasa ng drawing ng isang simpleng assembly unit Ang gawain ay naglalaman ng paraan ng "brainstorming" sa lohikal na pag-iisip. Nagtuturo sa pagsusuri sa hugis ng produkto at layunin nito.

  • May error sa drawing ng gripo.

  • ipakita ang hugis at disenyo ng produkto;

  • maunawaan ang layunin nito, ang prinsipyo ng pagpapatakbo;


Ang whirlpool ng mga problema at paraan ng solusyon

  • Upang maipatupad ang pamamaraang ito, kinakailangan na hatiin ang isang pangkat ng mga mag-aaral sa mga subgroup ng 2-3 tao.

  • Ang bawat pangkat ay binibigyan ng gawain at may kulay na mga marker (upang ang bawat pangkat ay may kanya-kanyang indibidwal na kulay)

  • Bawat grupo ay tumatanggap ng assembly drawing sa pamamagitan ng palabunutan, na dapat basahin at ang mga sagot ay itala sa sulat. (5 minuto.)

  • Clockwise, ang mga grupo ay nagpapalitan ng mga drawing drawing at markahan ang bawat item:

  • "+" - sang-ayon sa sagot na ito;

  • "-" - hindi sumasang-ayon sa sagot na ito;

  • "?" - ang sagot na ito ay nangangailangan ng paglilinaw ng mga may-akda.

  • Sa ganitong paraan, ang sagutang papel ng grupo ay dumaan sa lahat ng mga grupo sa klase, at ang bawat grupo ay nag-iiwan ng mga komento. Dahil sa katotohanan na ang bawat koponan ay may iba't ibang kulay ng mga marker, ginagawa nitong mas madaling makilala ang mga marka. Pagkatapos gumawa ng isang buong bilog, ang sheet ay babalik sa grupo. Inaanyayahan ang pangkat na maging pamilyar sa mga panukala at karagdagan ng iba pang mga grupo. Ang mga mag-aaral ay nagpapakita ng kanilang posisyon at sumasagot sa mga paglilinaw ng mga tanong mula sa mga kalahok. Ang bawat pangkat ay binibigyan ng 5 minuto upang magpresenta at sumagot.

  • Ang gawaing ito ay maaaring gawin nang paisa-isa o sa maliliit na grupo.


Ang sukdulan o intermediate na posisyon ng bahagi. Sa Figure 232, ang imahe ng pusher ay itinuloy paitaas na may dash-dotted thin line na may dalawang tuldok. Anong ibig sabihin nito?

Ang pusher ay gumagalaw pataas at bumalik sa orihinal nitong posisyon. Sa mga drawing ng pagpupulong, ang sukdulan o intermediate na posisyon ng bahagi ay ipinapakita gamit ang isang dash-dotted thin line na may dalawang tuldok.

Pakitandaan na sa view A (tingnan ang Fig. 232) ang hawakan (det. 2) ay hindi ipinapakita. Ang hugis ng bahaging ito ay tinutukoy ng iba pang mga larawan. Sa ganitong pananaw, sasaklawin nito ang bahagi ng hawakan na may sinulid na butas. Sa ganitong mga kaso, ang detalye ay hindi ipinapakita, at ang inskripsiyon ay ginawa sa pagguhit: "Ang hawakan (det. 2) ay hindi ipinapakita."

Larawan ng mga detalye ng hangganan. Minsan sa pagguhit ng pagpupulong ay kinakailangan upang ipakita ang mga bahagi na hindi kasama sa produktong ito. Ang bahagi ng naturang bahagi ay ipinapakita sa Figure 248. Ito ay nakabalangkas na may manipis na linya. Ginagawa nitong posible na makilala ito mula sa mga bahagi na direktang kasama sa produkto.

Larawan ng mga sealing device. Upang maiwasan ang pagtagas ng likido, singaw o hangin sa pagitan ng mga gumagalaw na bahagi ng iba't ibang gripo, balbula at pipeline, ginagamit ang mga sealing device.

Ang isa sa mga ito ay isang kahon ng palaman (Fig. 242). Para sa sealing packing, gumagamit ito ng inasnan na abaka, na pinipiga ng pressure sleeve. Ang manggas (ito ay ipinahiwatig ng arrow na may numero 1) ay konektado sa katawan ng bahagi sa pamamagitan ng isang thread. Sa pamamagitan ng paghihigpit sa manggas, maaari mong i-compress ang packing upang ito ay magkasya nang mahigpit laban sa cylindrical axis. Sa pagguhit, ang pag-iimpake (ito ay ipinahiwatig ng isang arrow na may numero 2) ay inilalagay sa isang hawla bilang isang di-metal na materyal (tingnan ang Fig. 198).

kanin. 242. Kahon ng pagpupuno

Kapag gumuhit ng mga kahon ng palaman, ang manggas ng presyon ay palaging inilalarawan sa pinahabang (paunang) posisyon.

Pagbabawas ng bilang at laki ng mga larawan. Sa mga guhit ng pagpupulong, pati na rin sa mga detalye ng mga guhit, upang mabawasan ang bilang ng mga imahe, maaari mong ikonekta ang kalahati ng view sa kalahati ng seksyon (Larawan 242 at 243). Maaari mo ring ikonekta ang isang bahagi ng view sa isang bahagi ng seksyon.

kanin. 243. Kondisyon na imahe ng mga umuulit na elemento

Upang bawasan ang laki ng imahe nang hindi binabawasan ang sukat, maglapat ng pahinga (tingnan ang Fig. 242, tuktok na view).

Larawan ng parehong mga elemento. Sa halip na maraming magkakaparehong elemento, pinapayagan na ilarawan ang isa lamang sa mga ito sa mga guhit ng pagpupulong. Kaya, halimbawa, sa Figure 243 isang bolt na may nut lamang ang ipinapakita (det. 3 at 4). Ang posisyon ng natitira ay ipinapakita ng intersection ng mga gitnang linya. At ang figure 242 ay nagpapakita lamang ng isa sa apat na magkaparehong bolt hole.

  1. Aling linya ang nagpapakita ng sukdulan o intermediate na posisyon ng bahagi sa mga guhit ng pagpupulong? Kailan ginagamit ang larawang ito?
  2. Paano maunawaan ang inskripsiyon sa pagguhit ng pagpupulong: "Ang hawakan (det. 2) ay hindi ipinapakita"?
  3. Kailan sa pagguhit ng pagpupulong ay ang bahagi na nakabalangkas hindi ng pangunahing isa, ngunit sa pamamagitan ng isang manipis na linya? Ano ang ibig sabihin nito?
  4. Paano bawasan ang bilang ng mga imahe sa pagguhit ng pagpupulong, kung kailangan mong ipakita ang parehong panlabas na view at ang panloob na istraktura ng produkto?

Praktikal na gawain Blg. 18. Pagbasa ng mga guhit ng pagpupulong

  1. Ang Figure 244-248 ay nagpapakita ng mga assembly drawing ng limang magkakaibang produkto, at ang Figure 249 ay nagpapakita ng mga naglalarawang larawan ng anim na produkto. Ang ilan sa mga ito ay ibinigay sa mga numero 244-248, ngunit hindi lahat. Tukuyin kung aling mga visual na larawan, na ipinahiwatig ng mga titik, ang eksaktong kumakatawan sa mga produktong iyon na nakapaloob din sa mga drawing ng pagpupulong. Isulat sa iyong workbook kung alin sa mga visual na larawan ang nagpapakita kung aling produkto. Form ng pag-record: "Sa isang visual na larawan A ay iginuhit ..." (kunin ang pangalan ng produkto mula sa pagguhit ng pagpupulong).

    Huwag kalimutan na hindi lahat ng mga guhit ng pagpupulong ay binibigyan ng mga larawang naglalarawan.

  2. Basahin ang mga drawing ng assembly na ipinahiwatig ng guro sa mga figure 244-248, kasunod ng pagkakasunod-sunod na ibinigay sa 35. Sagutin ang mga tanong (kabilang ang mga karagdagang) nang nakasulat.

Karagdagang mga tanong para sa mga drawing ng pagpupulong

kanin. 244. Pagguhit para sa pagbabasa

Bumalik sa Larawan 244

  1. Bakit hindi naka-shade ang item 37
  2. Bakit cross-hatched ang detalye 2?

kanin. 245. Pagguhit para sa pagbabasa

Bumalik sa Larawan 245

  1. Ang Larawan B-B ay isang seksyon o seksyon?
  2. Bakit ito binigay?

kanin. 246. Pagguhit para sa pagbabasa

Bumalik sa Larawan 246

  1. Bakit ginawa ang paghiwa A - A?
  2. Ano ang hugis ng item 5?

kanin. 247. Pagguhit para sa pagbabasa

Bumalik sa Larawan 247

  1. Bakit cross-hatched ang detalye 3?
  2. Bakit iba ang direksyon ng pagpisa ng mga bahagi 1 at 2?

kanin. 248. Pagguhit para sa pagbabasa

Bumalik sa Larawan 248

  1. Aling linya ang kumakatawan sa workpiece?
  2. Bakit ang isang espesyal na turnilyo (det. 3) ay hindi naka-shade sa seksyon A-A, ngunit naka-shade sa seksyon B-B?
Kumpletuhin ang mga teknikal na guhit ng isa o dalawang bahagi na iminungkahi ng guro. Ang isang naaangkop na visual na imahe ay makakatulong sa iyo na makumpleto ang gawain.

kanin. 249 Gawaing ehersisyo

Layunin at pagsasaayos ng mga yunit ng pagpupulong kasama sa praktikal na gawain Blg. 19.

  1. Ang hawakan (Larawan 244) ay nakakabit sa dahon ng pinto na may mga turnilyo, kung saan ang mga butas ay ibinigay sa base (det. 1). Ang hawakan ay binubuo ng isang base at isang hawakan na konektado sa isang tornilyo (det. 3).
  2. Puller (Larawan 245) - isang aparato para sa pag-alis ng mga pulley, bearings at iba pang bahagi mula sa mga shaft.

    Ang mga pangunahing bahagi ng puller: ang rocker (det. 1), kung saan inilalagay ang mga grippers (det. 3), at ang pressure screw (det. 2). Ang limiter (det. 4) na naayos na may mga turnilyo (det. 5) ay pumipigil sa gripper na dumulas mula sa rocker arm.

    Ang natanggal na aparato ay naka-install sa mga protrusions ng mga grip. Ang pagbaril ng mga bahagi ay isinasagawa sa pamamagitan ng pag-ikot ng tornilyo ng presyon, sa butas kung saan ang isang baras (pingga) ay ipinasok para sa layuning ito.

  1. Device (Fig. 246) - ang jig ay ginagamit kapag nagbubutas ng mga butas sa mga tile, sa kasong ito ay may isang hugis-parihaba na pasamano.

    Ang base (det. 1) ng konduktor ay konektado sa plato (det. 2) na may mga pin (det. 5) at mga turnilyo (det. 6). Sa tuktok ng plato mayroong isang manggas ng gabay (det. 3), isang hawakan (det. 4) ay screwed in mula sa gilid.

    Kapag nag-drill ng isang butas, ang protrusion ng workpiece ay ipinasok sa hugis-parihaba na butas ng base, ang drill ay ginagabayan sa manggas mula sa itaas.

  2. Ang roller (Larawan 247) ay nagsisilbing suporta para sa paglipat ng mabibigat na bagay. Ginagamit ito sa mga hanay ng ilang piraso. Ang roller (det. 2) na may goma na gulong (det. 3) ay nakakabit sa base (det. /) na may bolt (det. 4) at nut (det. 5) na may washer (det. c) .
  3. Ang consignment note jig (Fig. 248) ay ginagamit kapag ang pagbabarena, sa kasong ito, dalawang butas na may diameter na 4.2 sa workpiece. Ang tornilyo (det. 3) ng konduktor ay nakakabit sa mesa ng drilling machine. Pagkatapos i-install ang workpiece, isang plato (det. 1) ang inilalagay dito, na naayos na may hook (det. 4). Ang hook ay nagbibigay ng madali at mabilis na pagkakabit ng conductor plate.

Aral na binuo ng guro

Gorlovka pangkalahatang edukasyon

wcolaI - II Blg. 35

Dushkina I. A.

Aralin #18 (Blg. 4 sa Paksa Blg. 13 "Pagbasa at pagdedetalye ng mga drawing ng assembly")

Ang petsa …………

Klase 9

Paksa: praktikal na gawain sa paksang "Pagbasa ng mga guhit ng pagpupulong ayon sa

plano"

Layunin ng Aralin:

    Pang-edukasyon: upang subukan ang kaalaman, kasanayan at kakayahan ng mga mag-aaral sa pagbabasa ng mga drawing ng assembly ayon sa ibinigay na plano, upang pagsama-samahin ang mga kasanayan sa pagbabasa ng mga drawing ng assembly at pagsulat ng mga tala sa isang font ng pagguhit.

    Pang-edukasyon: mag-ambag sa edukasyon ng kasipagan, kawastuhan, kultura ng trabaho.

    Pagbuo: mag-ambag sa karagdagang pag-unlad ng memorya, atensyon, mata; lohikal, analytical at spatial na pag-iisip.

Mga pantulong sa pagtuturo, mga tool sa pagguhit, mga aksesorya at materyales.

Para sa guro:

    aklat-aralin "Pagguhit.8 - 9kl." ed. VK. Sidorenko

    mga talahanayan ng pagsasanay na naglalaman ng isang imahe ng mga guhit ng pagpupulong ng mga simpleng yunit ng pagpupulong, pagsusulat ng font ng pagguhit

    didactic na materyales (mga card - assignment) na in-edit ni E.A. Vasilenko

    talahanayan "Reflection"

    electronic na bersyon ng mga talahanayan, card (kung kinakailangan ang kagamitan)

Para sa mga mag-aaral: A4 na format sa isang hawla, mga card na may mga gawain, pagguhit

mga accessories at kasangkapan.

Uri ng aralin: kontrol at pagwawasto ng kaalaman, kakayahan at kakayahan

Sa panahon ng mga klase

1. Yugto ng organisasyon:

Pagbati

Organisasyon ng lugar ng trabaho ng mga mag-aaral, pagpapalabas ng mga task card, mga tool sa pagguhit, mga supply at materyales mula sa pondo ng gabinete para sa trabaho sa araling ito. Suriin ang kahandaan para sa aralin.

Sinusuri ang pagdalo ng mga mag-aaral.

Pagpuno ng class journal ng guro

Pagpapahayag ng paksa ng aralin.

2. Pag-update ng mga pangunahing kaalaman at pagsuri ng takdang-aralin.

    Biswal na sinusuri ng guro ang takdang-aralin

3. Pagganyak ng aktibidad na pang-edukasyon.

Ngayon sinusubok namin ang iyong kaalaman, kasanayan at kakayahan sa pagbabasa ng mga drawing ng pagpupulong, isinasaalang-alang ang pinag-aralan na mga kombensiyon at pagpapasimple na natanggap mo sa mga nakaraang klase at sa paghahanda sa sarili para sa praktikal na gawain. Umaasa ako na ito ay magbibigay-daan sa iyo upang matagumpay na makumpleto ang praktikal na gawain ngayon at simulan ang pag-aaral ng paksang "Pagdetalye ng mga guhit sa pagpupulong" sa susunod na aralin.

Pagpapahayag ng mga layunin at layunin ng aralin:

Ngayon sa klase:

    Dapat independyenteng basahin ng mga mag-aaral ang drawing ng pagpupulong ayon sa plano.

    Gumawa ng teknikal na pagguhit ng bahaging tinukoy sa task card

    Tukuyin ang mga pagkukulang at kakulangan sa kaalaman para sa kanilang pagwawasto at pagpuno sa paghahanda sa tahanan para sa mga susunod na aralin

    Kasabay nito, dapat tayong mag-ingat, mag-isip, mag-analyze, mag-imagine at huwag mag-aksaya ng oras

    Tagumpay sa trabaho

4. Praktikal na gawain. Pagbuo ng mga kasanayan at kakayahan.

4.1. Pag-isyu ng mga indibidwal na card - mga gawain 10 mga pagpipilian (nakalakip)

4.2. Mga sagot sa mga tanong sa takdang-aralin, kung mayroon man.

4.3. Malayang gawain ng mga mag-aaral sa ilalim ng visual na kontrol ng guro.

5. Pagbubuod ng aralin.

    Nagbibigay ang guro ng pangkalahatang paglalarawan ng aktibidad sa pagkatuto sa aralin;

    Nangongolekta ng mga gawa

Pagninilay: ipagpatuloy ang pangungusap:

    Hindi ko naisip na….

    Gagawin ko talaga…….

    Tila sa akin na.....

    Hindi ko nagustuhan………

    Sa tingin ko kailangan ko ………

6. Takdang-Aralin:

    Ulitin ang materyal sa paksang "Pagbasa ng mga guhit ng pagpupulong"

    Sa kahilingan ng mga mag-aaral, magsagawa ng isang malikhaing gawain sa pinag-aralan na seksyon (maghanda ng isang elektronikong presentasyon, gumawa ng isang crossword puzzle, isang rebus - na iyong pinili)

Apendise

Opsyon numero 1

Ehersisyo 1.

Gawain 2.

Opsyon numero 2

Ehersisyo 1. Basahin ang pagguhit ng pagpupulong ayon sa ibinigay na plano.

Gawain 2. Kumpletuhin ang teknikal na pagguhit ng bahagi 1.

Opsyon numero 3

Ehersisyo 1. Basahin ang pagguhit ng pagpupulong ayon sa ibinigay na plano.

Gawain 2. Kumpletuhin ang teknikal na pagguhit ng bahagi 1.

Opsyon numero 4

Ehersisyo 1. Basahin ang pagguhit ng pagpupulong ayon sa ibinigay na plano.

Gawain 2. Kumpletuhin ang teknikal na pagguhit ng bahagi 1.

Opsyon numero 5

Ehersisyo 1. Basahin ang pagguhit ng pagpupulong ayon sa ibinigay na plano.

Gawain 2 . Kumpletuhin ang teknikal na pagguhit ng bahagi 3.

Opsyon numero 6

Ehersisyo 1. Basahin ang pagguhit ng pagpupulong ayon sa ibinigay na plano.

Gawain 2. Kumpletuhin ang teknikal na pagguhit ng bahagi 1.

Opsyon numero 7

Ehersisyo 1. Basahin ang pagguhit ng pagpupulong ayon sa ibinigay na plano.

Gawain 2.

Opsyon numero 8

Ehersisyo 1. Basahin ang pagguhit ng pagpupulong ayon sa ibinigay na plano.

Gawain 2. Kumpletuhin ang teknikal na pagguhit ng bahagi 8.

Opsyon numero 9

Ehersisyo 1. Basahin ang pagguhit ng pagpupulong ayon sa ibinigay na plano.

Gawain 2. Kumpletuhin ang teknikal na pagguhit ng bahagi 2.

Opsyon numero 10

Ehersisyo 1. Basahin ang pagguhit ng pagpupulong ayon sa ibinigay na plano.

Gawain 2. Kumpletuhin ang teknikal na pagguhit ng bahagi 1.

Uri ng aralin: isang aral sa pagbuo ng mga praktikal na kasanayan.

Kagamitan: anumang item ng mga gamit sa bahay na may mga tagubilin para sa operasyon nito; mga talahanayan: "Mga detalye at mga yunit ng pagpupulong", "Algorithm para sa pagbabasa ng isang pagguhit ng pagpupulong at isang visual na imahe ng isang yunit ng pagpupulong", "Pagguhit ng isang laruan na "Aso", "Pagguhit ng isang laruan na "Tractor", "Pagdala", "Bearing" (ginagawa ng guro); mga handout: mga printout ng drawing na "Tractor", mga sheet ng tracing paper, mga sheet ng handout na may hindi natapos na mga larawan ng mga teknikal na drawing ng mga bahagi, mga sheet ng handout na may mga tanong para sa test verification work at mga pagpipilian sa sagot para sa kanila, mga sheet para sa pagpahiwatig ng mga sagot sa mga tanong ng gawaing pagsubok; projector "Bearing" para sa slideshow o computer, projector at interactive na whiteboard; mga slide sa paksang "Mga uri ng koneksyon" o isang pagtatanghal ng Power Point na kinabibilangan ng lahat ng impormasyong nakapaloob sa mga didactic na talahanayan, slide at handout; ang impormasyon ay nakatayo sa mga materyales sa paksang "Mga uri ng koneksyon".

Plano ng aralin:

1. Pansamahang sandali - 1-2 minuto.
2. Panimula sa paksa ng aralin - 5-6 minuto.
3. Pag-uulit ng pinag-aralan na materyal - 8-10 minuto.
4. Pagbuo ng mga praktikal na kasanayan (praktikal na gawain sa pagbabasa ng mga guhit ng pagpupulong) - 18-20 min.
5. Pagsasama-sama ng materyal na pang-edukasyon - 5-7 minuto
6. Pagtatapos ng aralin - 3-4 minuto.

SA PANAHON NG MGA KLASE

I. Pansamahang sandali

Binabati ng guro ang mga mag-aaral at sinusuri ang kanilang kahandaan para sa aralin.

II. Panimula sa paksa ng aralin

Guro. Ang pagkakaroon ng bumili ng anumang bagay, madalas nating nakikilala ang mga patakaran ng pagpapatakbo ng biniling produkto bago natin simulan ang paggamit nito para sa nilalayon nitong layunin. Maraming taon na ang nakalilipas binili ko ang gilingan ng kape na ito at, tulad ng bawat may-ari ng isang bagong bagay, una kong binasa ang manual ng pagtuturo. (Ipinakita ang gilingan ng kape, binabasa ang isang fragment ng mga tagubilin para sa operasyon nito, na tumatalakay sa paraan ng pagsasaayos ng antas ng paggiling ng mga butil ng kape gamit ang isang tornilyo na tinatawag na "Screw - 7"). Nasaan ang "mahalaga" na tornilyo - 7? Ang sagot ay agad na natagpuan kapag tinitingnan ang assembly drawing na kasama ng instruction text.
Siyempre, kapag nakikitungo sa pinakasimpleng mekanismo o disenyo, kadalasan ay sapat lamang na maingat na tingnan ang produkto upang maunawaan ang istraktura nito, gumawa ng mga pagsasaayos o menor de edad na pag-aayos. At kung ang pinag-uusapan natin ay isang makina, isang kotse, isang eroplano? O, halimbawa, tungkol sa mga kasangkapan sa kabinet, isang ordinaryong "pader"? Sa mga kasong ito, dapat mong magawa ang pagguhit ng pagpupulong, dapat mong mabasa ito.
Sa panahon ng pag-uusap, pinangungunahan ng guro ang mga ikasiyam na baitang sa ideya na ang mga praktikal na kasanayan na nauugnay sa pagbabasa ng pagguhit ng pagpupulong ay hindi lamang nagkakaroon ng spatial na pag-iisip, ngunit nakakatulong din sa isang tao sa kanyang pang-araw-araw na buhay.
Ang paksa ng aralin at ang pangunahing gawain nito ay iniulat: upang malaman kung paano basahin ang pinakasimpleng mga guhit ng pagpupulong.

III. Pag-uulit ng pinag-aralan na materyal

A) Poll sa mga paksa ng nakaraang mga aralin

Guro. Kapag nagtatrabaho sa isang pagguhit, dapat nating malinaw na maunawaan kung ano ang ipinapakita dito. Ang mga guhit ng engineering ay naglalarawan ng iba't ibang mga produkto.

Naaalala mo ba ang ibig sabihin ng salitang "produkto"? (Ang produkto ay anumang item o set ng mga item ng produksyon na ginawa sa isang partikular na negosyo.)

- Pagguhit ng anong produkto: isang bahagi o isang yunit ng pagpupulong, tinatawag nating isang pagpupulong? (Ang assembly drawing ay isang drawing ng isang assembly unit na binubuo ng ilang bahagi.)

B) Ang pagsasagawa ng oral exercise upang matukoy kung ang aytem na ipinapakita sa talahanayan ng Mga Bahagi at Assembly Unit (o sa slide ng presentasyon ng Power Point) ay kabilang sa isang pangkat ng mga bahagi o yunit ng pagpupulong.<Рисунок 1 >.

Sa tanong ng guro:"Ito ba ay isang bahagi o isang yunit ng pagpupulong?", - ang mga bata ay nagbibigay ng mga monosyllabic na sagot tulad ng: "Detalye", "Assembly unit".

C) Pagpapatuloy ng survey

- Guys, ngayon ang bawat isa sa inyo ay mas sinasadyang sagutin ang tanong: "Ano ang tinatawag nating isang detalye?" (Ang isang bahagi ay isang produkto na ginawa mula sa isang homogenous na materyal nang hindi gumagamit ng mga operasyon ng pagpupulong.)

- Ano ang isang yunit ng pagpupulong? (Ang yunit ng pagpupulong ay isang produkto, ang mga bahagi nito ay magkakaugnay sa pabrika ng pagmamanupaktura gamit ang mga operasyon ng pagpupulong: screwing, riveting, welding, paghihinang, gluing, atbp.)

D) Pagpapasiya ng mga pangalan ng mga uri ng mga koneksyon ng mga bahagi at ang mga fastener na kasama sa kanila ayon sa mga guhit. (Pagpapakita ng mga slide sa paksang "Mga uri ng koneksyon" gamit ang "Bearing" na projector o pagpapakita ng Power Point presentation, kasama ang mga slide na may mga larawan ng mga drowing ng bolted, stud, pin at iba pang tipikal na koneksyon, gamit ang computer at multimedia projector).

Nakikita ito o ang pagguhit na iyon, binibigkas ng mga mag-aaral ang pangalan ng uri ng koneksyon na inilalarawan dito at ang mga fastener na kasama dito.

Guro. Kaya, alam natin hindi lamang ang mga pangalan ng mga operasyon ng pagpupulong (riveting, welding, atbp.), kundi pati na rin ang hitsura ng iba't ibang uri ng koneksyon ng mga bahagi na nagreresulta mula sa mga operasyong ito sa mga guhit. Sa karamihan ng mga kaso, madali naming matukoy ang uri ng koneksyon dahil alam namin kung paano inilalarawan ang iba't ibang mga fastener sa pagguhit. Ang impormasyong naka-post sa stand ay makakatulong sa iyong palawakin ang iyong pang-unawa sa iba't ibang mga fastener at uri ng mga koneksyon.

Ituon ang atensyon ng mga estudyante sa stand, kung saan, bago ang aralin, dapat ilagay ang impormasyon tungkol sa mga uri ng koneksyon, kabilang ang mga hindi isinasaalang-alang sa slide show. Ang impormasyong ito ay dapat kunin mula sa workbook na "Mga guhit ng mga tipikal na koneksyon ng mga bahagi" ni T. V. Kuchukova, na na-edit ni Propesor N. G. Preobrazhenskaya. Bigyang-pansin ang koneksyon ng tornilyo at ipaliwanag ang kahulugan ng terminong "screw". Hindi ipinapayong palitan ang trabaho sa mga materyales ng stand sa pamamagitan ng pagtingin sa mga slide na naglalaman ng katulad na impormasyon, dahil ang stand sa opisina ay patuloy na gumagana, at ang didactic na materyal sa paksang "Mga uri ng koneksyon" ay maaaring nasa larangan ng pagtingin ng mga mag-aaral para sa. ilang linggo. Ito ay magpapahintulot sa kanila na biswal na matandaan ang mga larawan ng kinakailangang bilang ng mga uri ng mga koneksyon ng mga bahagi nang walang labis na pagsisikap, na magpapadali sa karagdagang trabaho sa mga guhit ng pagpupulong.

IV. Pagbuo ng mga praktikal na kasanayan

A) Familiarization ng mga mag-aaral sa algorithm para sa pagbabasa ng assembly drawing at isang visual na imahe ng assembly unit (ayon sa table na ginawa sa papel o presentation slide).

B) Pagbubuo ng mga praktikal na kasanayan sa pagbabasa ng pinakasimpleng mga guhit ng pagpupulong sa halimbawa ng mga guhit ng mga laruan: "Aso" at "Traktor".<Рисунок 2 >, <Рисунок 3 >.

Ang kahaliling oral na pagbabasa ng mga guhit ayon sa algorithm (tingnan sa ibaba) sa anyo ng isang didactic na pag-uusap sa pagitan ng guro at mga mag-aaral. Ginagawa ang gawain gamit ang mga talahanayan ng papel o mga slide ng pagtatanghal na may mga larawan ng mga laruang guhit. Kung ang bilis ng aralin ay hindi sapat na mataas, dapat mong limitahan ang iyong sarili sa pagbabasa lamang ng assembly drawing ng laruan. "Traktor".

(Ang trabaho sa mga yugto "A" at "B" ay isinasagawa nang sabay-sabay).

Algorithm para sa pagbabasa ng assembly drawing at isang visual na imahe ng isang assembly unit:

  1. Tukuyin ang pangalan ng produkto.
  2. Itakda ang bilang ng mga pangalan ng item at ang dami ng mga ito.
  3. Tukuyin ang sukat ng larawan.
  4. Suriin ang bilang at katangian ng mga imahe sa pagguhit o sa isang visual na representasyon ng yunit ng pagpupulong.
  5. Tukuyin ang balangkas ng bawat bahagi ng yunit ng pagpupulong sa lahat ng mga larawan ng pagguhit.
  6. Suriin ang geometric na hugis ng bawat bahagi.
  7. Tukuyin ang mga uri ng koneksyon ng mga bahagi sa yunit ng pagpupulong na ito.
  8. Suriin at itakda ang uri ng dimensyon.
  9. Tukuyin ang mga kombensiyon at pagpapasimple na ginamit sa pagguhit ng pagpupulong o sa isang visual na representasyon ng yunit ng pagpupulong.
  10. Itatag ang pagkakasunud-sunod ng pagpupulong ng produkto.

Kapag nagtatrabaho sa 5 at 6 na mga punto ng plano para sa pagbabasa ng mga guhit, dapat isa nang detalyado sa pagtukoy ng mga balangkas at pagsusuri sa geometric na hugis ng 1-2 bahagi (halimbawa, mga bahagi ng pos. 3 at pos. 4 sa pagguhit ng traktor). . Piliin ang mga larawan ng mga detalyeng ito sa interactive na whiteboard gamit ang stylus, na naglalapat ng partikular na chromatic color tone upang i-stroke ang mga projection ng bawat detalye. Sa kasong ito, ang mga contour ng mga projection ng mga bahagi ay dapat iguhit sa mga lugar kung saan sila ay sakop ng mga larawan ng iba pang mga bahagi ng laruan. Kapag nagtatrabaho sa isang talahanayan ng papel, ipinapakita ng guro ang mga contour ng mga projection ng mga bahagi na may isang pointer. Pagkatapos ay dapat kumpletuhin ng mga mag-aaral ang mga teknikal na guhit ng mga bahagi sa pos.3 at pos.4 ng laruang Tractor ayon sa mga opsyon. Magtrabaho sa mga sheet ng tracing paper, paglilipat sa kanila ng hindi natapos na mga larawan ng mga teknikal na guhit ng mga bahagi mula sa mga handout (<Рисунок 4 >, <Рисунок 5 >) at pagkumpleto ng mga larawang ito. Sa pagtatapos ng trabaho, ang mga tracing paper na may mga teknikal na guhit ay idinidikit ng mga mag-aaral sa mga workbook. Sa kawalan ng isang interactive na whiteboard, ang bawat mag-aaral na nakakaranas ng mga kahirapan sa kurso ng paggawa sa isang gawain ay maaari ding magsagawa ng isang paunang pagpili sa pagguhit ng pagpupulong ng mga projection ng isang bahagi gamit ang tracing paper at mga printout ng "Tractor" drawing na natanggap mula sa ang guro.
Ang nilalaman ng gawain na malinaw na binibigkas ng guro o, nagtatrabaho sa isang pagtatanghal sa computer, ipinapakita ang teksto na may gawain sa screen.

Guro. Ilipat sa tracing paper ang isang imahe ng hindi natapos na teknikal na pagguhit ng isang bahagi mula sa isang sheet ng handout. Batay sa mga larawan ng orthogonal projection ng bahaging ito, kumpletuhin ang teknikal na pagguhit nito.
Kung mayroong isang interactive na whiteboard upang suriin ang kawastuhan ng pagganap ng graphic na ehersisyo ng mga mag-aaral sa klase, ang mga teknikal na guhit ay isinasagawa dito ng dalawang mag-aaral na pinagkadalubhasaan ang paksang "Technical Drawing" na may pinakamataas na kalidad at mabilis. natapos ang gawaing ito. Upang gawin ito, ang Mga Figure 4 at 5 ay ipinapakita nang halili sa screen.
Ang paglalarawan ng hugis ng mga natitirang bahagi ng produkto ay mabilis na isinasagawa ng guro mismo, na kinasasangkutan ng mga mag-aaral sa gawaing ito sa kanilang kahilingan.
Ang karagdagang trabaho ay isinasagawa ayon sa algorithm sa anyo ng isang pag-uusap. Kapag tinutukoy ang mga uri ng mga compound, sapat na upang isaalang-alang ang 2-3 mga halimbawa.

V. Pagsasama-sama at pagpapasiya ng antas ng asimilasyon ng materyal na pang-edukasyon ng mga mag-aaral

Ang mga mag-aaral sa mga opsyon ay nagsasagawa ng gawaing pagsubok na may kaugnayan sa mga isyu ng pagbabasa ng assembly drawing at paghahambing ng axonometric at orthogonal na mga guhit ng produkto. Ang gawain ay isinasagawa ayon sa mga kard na natanggap mula sa guro.<Рисунок 6 >. (Ito ay nagpapakita ng mga card na may mga teknikal na guhit para sa pagsasagawa ng parehong I at II na mga opsyon sa trabaho). Gayundin, ang mga bata ay tumatanggap ng mga card na may mga tanong at mga pagpipilian sa sagot para sa mga tanong sa pagsusulit. (<Рисунок 7 >- card ng 1st variant ng trabaho;<Рисунок 8 >- card ng II opsyon ng trabaho). Ang pagmamarka ng mga asterisk ng mga tamang sagot sa mga talahanayan na natanggap mula sa guro, ipinapakita ng mga mag-aaral ang antas ng asimilasyon ng materyal na pang-edukasyon sa mga paksa: "Mga Seksyon", "Pagsusuri ng geometric na hugis ng isang bagay", "Mga Dimensyon sa mga guhit ng pagpupulong", atbp. .

Ipinakita ang mga slide o handout ng pagtatanghal, sa tulong ng paglilinaw ng guro sa nilalaman ng gawaing pagsusulit.<Рисунок 6 >.
Guro. Ang axonometric drawing ng thrust bearing ay babasahin ng mga taong nagsasagawa ng gawain ng unang opsyon. Alinsunod dito, ang pagbabasa ng pagguhit ng tindig ay ang gawain ng pangalawang opsyon. Maingat na isaalang-alang ang pagguhit ng iyong opsyon. Basahin ito nang pasalita ayon sa algorithm para sa pagbabasa ng drawing ng pagpupulong (pagpapakita ng didactic table o presentation slide na may algorithm). Gumamit ng mga handout na naglalaman ng mga larawang ilustrasyon ng thrust bearing at bearing.
Pagkatapos ay ipapakita ang mga mapa (ikalawang sheet ng mga handout) na may mga tanong sa assembly axonometric at orthogonal na mga guhit ng thrust bearing at bearing at mga sagot sa mga tanong na ito (maaari ka ring magpakita ng presentation slide). pagpipilian ko -<Рисунок 7>; II pagpipilian -<Рисунок 8 >.

Guro. Dapat kumpletuhin ng bawat mag-aaral ang mga gawain na nakasaad sa card (pangalawang sheet na may mga handout). Ang mga tamang sagot ay minarkahan ng asterisk sa ikatlong sheet ng mga handout. (Tingnan sa ibaba)

(Opsyon ko)

Pangatlong sheet ng mga handout(II na opsyon)

Mga sagot sa mga gawain

Opsyon ko

(Kapag gumagawa sa tanong 1 (gawain Blg. 3), paalalahanan ang mag-aaral na ang pinag-uusapan lang natin ay ang panlabas na hugis ng bagay).

II opsyon

(Kapag gumagawa sa gawain II, iguhit ang atensyon ng mga mag-aaral sa pagpili ng angkop na hiwa na nagbibigay-diin sa mga katangian ng hugis ng bagay, kung ang pagpipilian ay nahulog sa isang imahe na may hiwa).

D) Koleksyon ng mga kard na may mga natapos na gawain.

VI. pagtatapos ng aralin

1) Pagbubuod ng aralin. Pagmamarka sa mga mag-aaral para sa kanilang gawain sa klase.
2) Pagpapaliwanag ng takdang-aralin: § 35 - magturo, gawain Blg. 69 (p. 188) na isagawa nang pasalita, § 34 - ulitin.

Panitikan:

  1. A. D. Botvinnikov, V. N. Vinogradov, I. S. Vyshnepolsky. Pagguhit. M., Astrel, 2008.
  2. N.G. Preobrazhenskaya, I.Yu. Preobrazhenskaya. Pagguhit. Pagbasa at pagdedetalye ng mga drawing ng assembly. M., "Ventana-Count", 2000.
  3. T.V. Kuchukova. Pagguhit. Mga guhit ng tipikal na koneksyon ng mga bahagi. M., "Ventana-Count", 2001.