Buksan ang aralin "living hat". II

Institusyong pang-edukasyon ng estado ng munisipyo
"Krasnodubrovskaya pangunahing komprehensibong paaralan"

Buod ng isang bukas na aralin sa pagbasang pampanitikan sa ika-2 baitang

sa paksa: "N. Nosov. Buhay na sumbrero."

Guro sa elementarya na si Zhukova Marina Pavlovna

Pagruruta

BUONG PANGALAN. mga guro: Zhukova Marina Pavlovna

Paaralan: MKOU "Krasnodubrovskaya OOSh"

Bagay: Pampanitikan na pagbasa

klase: 2

WMC: "Paaralan ng Russia"

Paksa: N. Nosov "Live Hat"

Uri ng aralin: Pagtuklas ng bagong kaalaman

Layunin ng Aralin: Upang bumuo ng isang mas batang mag-aaral bilang isang may malay na mambabasa na nagpapakita ng interes sa pagbabasa, na may malakas na kasanayan sa pagbabasa (sa antas ng isang naibigay na edad), mga paraan ng independiyenteng trabaho na may isang nababasa na teksto at isang aklat ng mga bata, na may isang tiyak na karunungan.

Mga gawain:

1. Ipakilala ang mga mag-aaral sa nilalaman ng gawain ni N. N. Nosov "The Living Hat".

2. Dalhin ang mga bata sa realisasyon na ang takot sa hindi alam ay maaaring maging isang komiks na sitwasyon.

3. Upang mabuo ang kakayahang gumawa ng mga pagpapalagay, paghambingin, pagtalunan ang iyong opinyon.

4. Bumuo ng kritikal na pag-iisip, memorya, imahinasyon, pagsasalita.

5. Linangin ang isang mapagparaya na saloobin sa isa't isa, pagtutulungan sa isa't isa.

Form UUD:

- Personal: upang ipahayag ang kanilang mga damdamin mula sa kuwento ni N.N. Nosov "The Living Hat", upang maiugnay ang mga aksyon ng mga character na may mga prinsipyong etikal,

- Regulatoryo: tukuyin at bumalangkas ng layunin sa aralin sa tulong ng isang guro; planuhin ang iyong aksyon alinsunod sa gawain.

- Komunikatibo: makinig at unawain ang pananalita ng iba; bumalangkas ng iyong mga saloobin nang pasalita; sumang-ayon sa mga kaklase, kasama ng guro, sa mga alituntunin ng pag-uugali at komunikasyon at sundin ang mga ito.

- nagbibigay-malay: mag-navigate sa iyong sistema ng kaalaman; isagawa ang pagsusuri ng mga bagay; maghanap ng mga sagot sa mga tanong sa teksto, mga guhit; i-convert ang impormasyon mula sa isang form patungo sa isa pa: gumawa ng mga sagot sa mga tanong.

Mga nakaplanong resulta:

Paksa: patuloy na matutong hatiin ang teksto sa mga bahagi, gumuhit ng isang plano, ihiwalay ang pangunahing ideya ng bawat bahagi, magtrabaho sa iba't ibang uri ng pagbabasa, sa pagbabasa ayon sa mga tungkulin.

Metasubject: magkakaroon ng pagkakataong matuto: Hatiin ang teksto sa mga semantikong bahagi, gumuhit ng plano; maghanap ng tiyak na impormasyon sa teksto sa isang tahasang anyo; ipahayag ang mga paghatol sa halaga at ipahayag ang kanilang opinyon, muling ikuwento ang teksto.

Personal: upang mabuo ang iyong mga saloobin sa antas ng isang pangungusap, makinig at maunawaan ang pagsasalita ng iba, nagpapahayag na basahin at muling sabihin ang teksto, magtrabaho nang pares, sa mga pangkat.

Mga anyo ng trabaho: kolektibo, pangkat, indibidwal.

Kagamitan: sombrero, paliwanag na diksyunaryo, presentasyon, laptop, projector, mga sobre na may mga takdang-aralin.

Mga yugto ng aralin

Aktibidad ng guro

Mga aktibidad ng mag-aaral

Nabuo ang UUD

1. Organisasyon sandali.

Sikolohikal na kalooban.

Binabati ang mga mag-aaral, sinusuri ang kanilang kahandaan para sa aralin. Lumilikha ng emosyonal na kalagayan para sa aralin.

Narito ang kampana,

Ngayon ay magsisimula ang isang bagong aralin.

Ang mga bata ay nagmamadali, sila ay tumatakbo sa mga klase.

Sa paaralan, naghihintay sila ng bagong kaalaman.

- Guys, at kapag ang mga aralin ay kawili-wili ?

* Kaya ngayon nais kong hilingin na maging komportable at komportable ka sa aralin, na magtrabaho ka nang may kasiyahan, tulungan ang iyong mga kasama, at makatanggap ng maraming kapaki-pakinabang at kinakailangang impormasyon.

Sinasagot ng mga bata ang mga tanong. Ipahayag ang kanilang pananaw Kapag ang materyal ng aralin ay kawili-wili, kapag maaari mong isipin ang tungkol sa mga tanong at mahanap ang sagot sa iyong sarili, atbp.)

Personal:

pagbuo ng isang positibong saloobin sa proseso ng katalusan, mga pagpapahalagang moral ng mga mag-aaral: kabaitan, kabaitan, pagmamahal;

Regulatoryo:

pag-target para sa tagumpay

2. Paglikha ng sitwasyon ng problema.

(pagganyak)

Nagsasagawa ng diyalogo sa mga mag-aaral.

Nagbabasa siya ng tula, may hawak na sumbrero sa kanyang mga kamay.

Ang sumbrero ay ang pinakamahusay na kaibigan sa mundo

Alam ng mga matatanda at bata.

Sa isang maliwanag na hanay ay nakakatulong

At nakakatulong ang pagiging sunod sa moda.

Magtago sa ulan at hangin

Wish us good luck!

*Sino sa inyo ang nakakaalam kung ano ang sombrero?

* Ngayon, pakinggan kung paano binibigyang-kahulugan ang kahulugan ng salitang "sumbrero" sa paliwanag na diksyunaryo. (SUmbrero - HEADWEAR WITH HIGH BRIM. Ayon kay Ozhegov)

Makinig sa isang tula. Nagkikita silang dalawa. Ipahayag ang kanilang opinyon.

Regulatoryo:

Kakayahang mag-generalize at gumawa ng mga konklusyon Komunikatibo:

Magagawang malinaw at malinaw na ipahayag ang iyong opinyon, bumuo ng mga istruktura ng pagsasalita

Cognitive:

Mag-navigate sa iyong sistema ng kaalaman

3.Pag-update ng kaalaman.

Mga paksa ng mensahe, pagtatakda ng mga layunin para sa aralin.

Pagkilala sa lugar at sanhi ng kahirapan

Nag-aayos ng isang diyalogo sa mga mag-aaral, inaakay sila na bumalangkas ng layunin ng aralin

* Ang akdang makikilala natin sa aralin ngayon ay isinulat ng isang mahusay na manunulat. Alam mo ang kanyang pangalan. Nakilala namin siya sa mga nakaraang aralin. Subukan mong hulaan kung sinong manunulat ang tinutukoy ko ngayon.

Hindi nagtagal at naging propesyonal siyang manunulat. Sa edad na 30, pinagkadalubhasaan niya ang maraming propesyon - isang digger, isang mangangalakal ng pahayagan. Marami siyang nagawa, maraming alam at ginamit ang kanyang malawak na kaalaman at mayamang karanasan sa buhay sa pagsulat ng kigi para sa mga bata. Sa "The Adventures of Dunno" binanggit ng manunulat na ito ang tungkol sa mga makina, device at tool na hindi pa lumilitaw.

Anong manunulat ang sinasabi mo? (slide1)

* Ang manunulat na si V. Kataev ay nagsabi ng magagandang salita tungkol sa kanya:

"Ang mahuhusay na taong ito ay may walang hanggang bata, bata, kahanga-hangang kaluluwa"

Alalahanin natin kung ano pa ang nalalaman natin tungkol sa manunulat.

-Kailan at saan ipinanganak ang manunulat? (slide2)

- Sino ang kanyang mga magulang? (slide 3)

- Anong mga gawa na isinulat ni N. Nosov ang alam mo? (slide 4)

Marami sa mga akda ng manunulat ang ginawang cartoons. (slide 5)

Ano sa palagay ninyo, ano ang mga gawa ng manunulat na ito?

Ngayon ay makikilala natin ang isa pang kwento ng kahanga-hangang manunulat na ito, na tinatawag na "The Living Hat" Naniniwala ka ba na ang mga sumbrero ay buhay? _Guys, sa inyong opinyon, posible bang matukoy sa pamagat ng gawaing ito kung ano ang tatalakayin?

Ngayon sa aralin ay malalaman natin kung ang mga sumbrero ay buhay sa pamamagitan ng pagkilala sa kuwento.

Ano ang gawaing itinakda natin sa ating sarili?

Pagsusuri, synthesis, pagkuha ng impormasyon, patunay, haka-haka

Tungkol sa N. Nosov

Sagutin ang mga itinanong

Malapit sa Kyiv sa Ukraine

Tatay-artista, ina-needlewoman at mang-aawit

- "Mga Libangan", "Mga Pipino", "Telepono", "Mga Pakikipagsapalaran ng Dunno", atbp.

Mga pagpipilian sa sagot: nakakatawa, nakakatawa, nakakatawa, atbp.

Ang mga mag-aaral ay nagpahayag ng opinyon, nagbibigay ng ebidensya ...

(kung ang isang malakas na hangin ay humihip, ang sumbrero ay nahulog, pagkatapos ito ay dadalhin ... iyon ay, ito ay "tumakas")

Sinasagot nila ang tanong.

Bumuo ng mga layunin ng aralin:

-Pag-isipan at ipaliwanag kung bakit ganoon ang tawag sa kuwento.

Cognitive:

Alamin kung paano i-navigate ang iyong sistema ng kaalaman.

Regulatoryo:

Tanggapin at i-save ang isang gawain sa pag-aaral.

Komunikatibo:

4. Pagtuklas ng bagong kaalaman.

A) ang yugto ng pag-unawa.

B) pangunahing pag-aayos

Ano ang poker? slide 6)

Sino ang makapagpaliwanag ng kahulugan ng salitang COMOD (slide6)

Anong salita ang maaaring palitan ang salitang Crack?

Paano naman ang salitang FLUSH?

Hahatiin ng guro ang teksto sa mga semantikong bahagi nang maaga.

Pagbasa ng guro bahagi 1-sa mga salitang "May nahulog, nahulog"

*Ano sa tingin mo ang tumama sa sahig?

* At sino ang susubok na hulaan kung ano ang susunod na mangyayari?

Pagbasa ng bahagi 2- sa mga salitang "Tumakbo sa kusina at isinara ang pinto sa likod nila"

Ano ang labis na ikinatakot ng mga lalaki?

Naunawaan ba nila na ang mga sumbrero ay hindi buhay. Patunayan gamit ang mga salita mula sa teksto.

At ano ang ikinatakot nila?

Hulaan kung ang mga lalaki ay magagawang pagtagumpayan ang kanilang takot?

Pagbasa ng 3 bahagi -sa mga salitang "now I'll crack it with a club"

Kaninong hula ang nagkatotoo?

At alin sa mga lalaki ang naging mas matapang: Volodya o Vadik? Pangatwiranan ang iyong sagot.

Pagbasa ng 4 na bahagi -sa mga salitang "tumalon ang sumbrero"

Sino sa inyo ang tama?

Anong mga aksyon ang ginawa ng mga lalaki upang matuklasan ang sikreto ng buhay na sumbrero?

Kumusta ang sombrero? Bakit?

Ano ang pinaka nakaka-stress na sandali?

Hulaan kung paano magtatapos ang piraso.

Pagbasa ng guro sa huling bahagi.

(HINIHOT NG GURO ANG KUTING MULA SA ILALIM NG SOMBRO)

Ano ang naramdaman ng mga lalaki nang malaman nila ang sikreto ng sombrero?

Kaya ano ang pangunahing ideya ng kuwento?

Ibubuod ang mga sagot ng mga bata.

*Tama..matutong harapin ang iyong takot, at pagkatapos ay makakahanap ka ng paraan upang makalabas sa mahirap na sitwasyon.

Sagutin ang mga tanong at ipaliwanag ang kahulugan ng mga salita.

Mga tool na gawa sa bakal o iba pang materyal na lumalaban sa sunog.

Ito ay ginagamit para sa pag-shoveling ng mga uling, paglipat ng kahoy na panggatong sa isang nasusunog na tsiminea o kalan. Kadalasan ito ay isang makapal na bakal na pamalo, nakabaluktot sa dulo sa tamang anggulo.

Mababang cabinet na may mga drawer para sa linen at iba't ibang maliliit na gamit sa bahay.

Bump

Madapa, mahirap maupo

Makinig sa mga guro, sagutin ang mga tanong, hulaan ang pag-unlad ng mga kaganapan.

Pakinggan ang pagbabasa ng mga kasama, sagutin ang mga tanong, hulaan ang pagpapatuloy ng kwento

Natakot sila sa sombrerong gumalaw.

Oo, naintindihan nila, dahil sinabi ng isa sa mga lalaki na "hindi buhay ang mga sumbrero"

Ito ay isang pangkaraniwang bagay ngunit kakaiba ang pag-uugali.

(ipahayag ang mga opinyon)

Sagutin ang mga tanong ng guro.Ipahayag ang kanilang opinyon.

Mas matapang si Vadik. Nais ni Vovka na umuwi, iwanan ang kanyang kaibigan.

Magbigay ng mga sagot.

(gusto nilang mag-crack, pumutok sila ng club, sumigaw sila..)

Hindi siya kumikibo, dahil natatakot siya sa sarili niya.

Ang sumbrero ay lumilitaw ...

magpahayag ng mga opinyon

- Masaya na natapos ang lahat ng maayos. Sayang lang takot sila sa sombrero. Nakakaawa - Nakuha ito ni Vaska sa walang kabuluhan.

Ipahayag ang mga sagot.

Cognitive:

Makakahanap ng mga sagot sa mga tanong sa teksto;

Magagawang i-convert ang impormasyon mula sa isang form patungo sa isa pa (bumuo ng mga sagot sa mga tanong);

Regulatoryo:

Maaaring makinig alinsunod sa target na setting;

Komunikatibo:

Magagawang bumalangkas ng iyong mga saloobin nang pasalita

5. Minuto ng pisikal na edukasyon

Mag-ingat tulad ng isang kuting

Maglalakad ako sa aking mga paa.

Ibaluktot ko ng kaunti ang likod ko

Umayos ako at nagstretch.

At gatas mula sa isang platito

Dinilaan ko ang dila ko.

Paw dibdib at tiyan

Naghuhugas ako na parang pusa.

At saka ako magpapakulot

At matulog sa tabi ng mainit na kalan.

ang mga bata ay naglalakad na naka-tiptoe

yumuko ang likod,

humihigop

Magsagawa ng mga paggalaw ng ulo

taas baba

Hinahagod

palad tiyan

maglupasay,

Ipinatong ang kanilang mga ulo sa kanilang mga tuhod

Personal:

kakayahang maglapat ng mga tuntunin sa pangangalagang pangkalusugan

6.Pagsasama sa sistema ng kaalaman at pag-uulit.

Independent work na may self-test ayon sa modelo

Guys, ngayon susuriin namin kung gaano ka matulungin noong nagtatrabaho sa gawa ni N. Nosov na "The Living Hat"

Hatiin sa 3 pangkat.

Ang bawat pangkat ay tatanggap na ng isang gawain. Mag-ingat kapag gumagawa ng trabaho.

NAGBIBIGAY ANG GURO NG MGA SOBRO NA MAY MGA TAKDANG-ARALIN. ( CM. APENDIX)

- Tapos na trabaho. Ngayon suriin kung tama ang iyong mga takdang-aralin.

Ang mga mag-aaral ay nahahati sa mga pangkat.

Pagsisimula sa mga takdang-aralin

Sample na Self-Check

Cognitive:

Makapaglahad ng mga inihandang impormasyon sa anyo ng pasulat o pasalitang mga sagot.

Makakahanap ng karagdagang impormasyon sa paksa ng aralin

Komunikatibo:

Pag-unlad ng mga kasanayan upang magtrabaho sa mga grupo, ipamahagi ang mga tungkulin. Pagbuo ng kakayahang makinig at marinig, malinaw at malinaw na ipahayag ang kanilang opinyon.

Regulatoryo:

Kakayahang mag-generalize at gumawa ng mga konklusyon

7. Pagninilay.

Alam mo ba guys na sa pamamagitan ng isang sumbrero maaari mong ipahayag ang parehong galit at saya?

Siguro narinig mo na ang expression na "THROW THE CAPS"?

(Noong unang panahon, talagang ginawa nila ito sa isang taong kinagalitan nila, ipinahayag ang kanilang paghamak sa kanyang masamang gawain.)

Ngunit sa tulong ng mga headdress ay nagpahayag sila ng kagalakan at kasiyahan. Sila ay itinapon. Kung mas malaki ang kagalakan, mas mataas ang mga sumbrero at sumbrero na lumipad.

Iminumungkahi ko na samantalahin mo ang kaugaliang ito. Gaano ka nasisiyahan sa iyong gawain sa aralin, i-rate ang iyong sarili bilang isang mambabasa, isang aktibong mag-aaral, kawili-wili ba ito para sa iyo sa aralin, i-pin ang iyong sumbrero sa pisara nang ganoon kataas.

Ipahayag ang kanilang mga sagot.

Suriin ang mga resulta ng kanilang trabaho

Regulatoryo:

Upang magsagawa ng kontrol, suriin ang mga resulta ng mga aktibidad, bumuo ng isang sapat na pagtatasa sa sarili .

Komunikatibo:

Maging aktibo sa mga aktibidad, makapagbalangkas ng mga kaisipan nang pasalita

Personal:

Suriin ang iyong sariling mga aktibidad na pang-edukasyon, ang iyong mga nagawa, ang antas ng kalayaan, ang mga dahilan ng mga pagkabigo

8. Paglagom ng aralin

Ano ang pangalan ng kwentong binabasa natin? Sino ang nagsulat nito?

Balikan natin ang iyong mga pahayag at tingnan kung may mga pagkakataon ba sa iyong mga sagot na may intensyon ng may-akda?

Mayroon ding mga maliliit na pagkakaiba. Ngunit lahat tayo ay magkakaiba, hindi tayo maaaring mag-isip ng parehong paraan, bawat isa ay may kanya-kanyang opinyon.

Sinasagot nila ang mga itinanong.

Cognitive:

Makabuo ng mga simpleng konklusyon batay sa teksto.

9. Takdang-Aralin

Ang mga bata ay gumagawa ng mga pagpipilian at isulat ang araling-bahay

Regulatoryo:

Alamin kung paano pumili

APENDIKS.

Gawain bilang 1.-ayusin ang mga larawang ito alinsunod sa pagbuo ng balangkas ng kwento ni N. Nosov na "The Living Hat"


Gawain bilang 2 - Mula sa mga salawikain na ito, piliin lamang ang mga angkop sa nilalaman ng kuwento:

    MALAKING MATA ANG TAKOT.

    PITONG BESES SUKAT NG ISANG MINSAN.

    ANG MANSANA KAILANMAN HINDI NAHULOG SA PUNO.

    MATAKOT SA LOBO - HUWAG PUMUNTA SA KAGUBATAN.

FEELINGS NG BOYS

At si Volodya at Vadik ay nakaupo sa silid. Nagkukulay sila ng mga larawan.

Biglang gumapang ang sombrero papunta sa kanya. Si Vadik ay sumisigaw:

Ay! - at tumalon sa sopa.

I ho-ho-go! - sabi ni Volodya.

saan?

Pupunta ako sa bahay ko.

Bakit?

Takot ako sa sombrero. Ito ang unang pagkakataon na makakita ako ng sombrero na naglalakad sa paligid ng silid.

Hinawakan ni Vadik si Vaska at yakapin natin siya:

Vaska, mahal, paano ka nakuha sa ilalim ng sumbrero?

MGA SALITA NG SANGGUNIAN: PASSION, FEAR, JOY, FEAR

Anotasyon para sa aralin ng pagbasang pampanitikan

MOU sekondaryang paaralan Blg

Kirzhach

Abstract

bukas na aralin sa pagbasa

isinasagawa sa 2 B na klase

para sa mga guro sa paaralan

guro Isakova E.M.

Paksa: "N.N. Nosov. Buhay na sumbrero.

/2 aralin/

Kirzhach

2010

Layunin ng Aralin:

Malalim na pagtagos sa nilalaman ng akda, pagsisiwalat ng ideya nito, pagguhit ng plano ng kuwento para sa karagdagang pagsasalaysay sa bahay.

Layunin ng aralin:

  1. Pagbubuo ng kakayahang matukoy at pag-aralan ang komposisyon ng gawain;
  2. Ang kakayahang pag-aralan ang karakter at pagkilos ng mga bayani;
  3. Magplano ng kwento;
  4. Paunlarin ang kakayahang maghambing, mag-generalize, gumawa ng mga konklusyon;
  5. Pagbutihin ang pagpapahayag ng mga kasanayan sa pagbasa;
  6. Edukasyon ng mga katangiang moral ng indibidwal.

Kagamitan:

Larawan ng manunulat na si N.N. Nosov

Eksibisyon ng mga aklat ng manunulat

Isang set ng mga card na may mga pamagat ng kanyang mga gawa

Mga sipi mula sa mga gawa para sa pagbabasa ng warm-up

Mga card na may mga salawikain, magkasingkahulugan na mga salita para sa pagsasanay polysyllabic

Mga salita mula sa kwento

"Explanatory Dictionary of the Russian Language" ni S.I. Ozhegov

Mga cassette na may recording mula sa m / f tungkol sa Dunno para sa pisikal na edukasyon

Pictograms at bilog upang matukoy ang mood ng mga bata sa simula at pagtatapos ng aralin

  1. Orgmoment.

Guro

Ang pinakahihintay na tawag ay ibinigay,

Magsisimula na ang lesson.

Paggawa gamit ang mga icon (Isaad sa bilog ang bilang ng icon na sumasalamin sa iyong kalooban sa simula ng aralin).

  1. Sumisid sa aralin.

Guro

Mayroon kaming hindi pangkaraniwang panauhin sa aming aralin ngayon.

Shorty makulit

Sa isang maliwanag na asul na sumbrero.

Clumsy at mayabang

At ang pangalan niya ay ... Ewan.

(Tunog ng musika, lumilitaw ang fairy-tale na karakter na si Dunno).

Ewan

Hello guys! Nakilala mo ako? Ako ay isang estranghero! Alam mo ba kung sino ang nag-imbento sa akin at sa lahat ng aking mga kaibigan mula sa Flower City? Ito ang manunulat na si Nikolai Nikolaevich Nosov. Ngunit nagsulat siya ng mga libro hindi lamang tungkol sa amin - mga kamangha-manghang maliliit na lalaki, kundi pati na rin tungkol sa mga taong katulad mo.

Guro

Guys, ngayon si Dunno ay naghanda para sa iyo ng maraming mga gawain, mga katanungan na may kaugnayan sa trabaho ng manunulat. Inaanyayahan ka niya na basahin ang mga sipi mula sa mga gawa ni N.N. Nosov at tandaan ang kanilang mga pangalan.

  1. Pagsasanay sa pagbabasa.(Independiyenteng binabasa ng mga bata ang mga tekstong nakalimbag sa magkahiwalay na mga sheet).

Guro

Ang ilan sa inyo ay hindi pamilyar sa mga gawang ito. Upang matulungan ka, ang mga kard na may mga pangalan ng mga gawaing ito ay isinasabit sa paligid ng klase. Mangyaring tumayo, tumingin sa paligid at hanapin ang card na kailangan mo. (Ang mga bata ay nagbasa ng mga sipi mula sa mga kuwento: "Mishkina porridge", "Putty", "Lollipop", "Patch", "Cucumbers", "Karasik").

Guys, ang mga libro ni N. Nosov sa silid-aklatan ay palaging ang pinaka-basag-basa. sa tingin mo bakit? Tama, nabasa sila, hindi sila nagsisinungaling sa mga istante.

Ewan : "Guys, ano ang alam mo tungkol sa manunulat na si N.N. Nosov mismo?" (Libreng pahayag ng mga bata).

  1. Talambuhay na impormasyon tungkol sa N.N.Nosov.

Guro

Sinabi ni N.N. Nosov: "Nais kong maging isang manunulat dahil mayroon akong isang kawili-wiling buhay at marami akong dapat sabihin sa mga tao."

Mag-aaral

Marami siyang alam at likas na nagtataglay ng iba't ibang talento, at kailangan niyang subukan ang marami sa buhay. Kahit sa kanyang kabataan, nagkataon na siya ay isang digger at isang tagagapas, isang troso carrier at isang brick factory worker, siya ay mahilig sa chemistry at photography, natutong tumugtog ng violin at mandolin, naglalaro ng chess, at naglathala ng sulat-kamay na magazine X. At pagkatapos ay pumasok siya sa Moscow Institute of Cinematography at nagsimulang magtrabaho sa sinehan, gumawa ng iba't ibang pang-edukasyon, pang-agham at animated na pelikula.

Tulad ng maraming sikat na manunulat, si N.N. Nosov ay unang gumawa ng mga engkanto at kwentong ganoon - para sa kanyang maliit na anak. At pagkatapos ay kinuha niya ang isa sa kanyang mga kuwento na "Entertainers" sa magazine na "Murzilka". Ito ay noong 1938.

  1. Kakilala sa eksibisyon ng mga libro ni N.N. Nosov.

Guro

Ang kwentong ito ay sinundan ng iba. Tingnan ang aming eksibisyon ng libro. Ang malawak na katanyagan ay dinala sa may-akda ng kwento tungkol sa buhay sa paaralan: "Isang Maligayang Pamilya", "Talaarawan ni Kolya Sinitsyn", "Vitya Maleev sa Paaralan at sa Bahay", pati na rin ang isang buong serye ng mga nobela - mga engkanto na "The Adventures". ng Dunno and His Friends", "Dunno in a Sunny City" , "Dunno on the Moon". Ang mga karakter ng mga aklat na ito ay umibig hindi lamang sa atin, kundi pati na rin sa mga dayuhang bata. Kilala sila sa Holland, Poland, Czech Republic, Slovakia. Argentina, Bulgaria, India, France, Vietnam, Romania at kahit Japan. Kaya para sa mga hindi pamilyar sa kanila, pumunta sa aming silid-aklatan. Tinitiyak ko sa iyo, hindi mo ito pagsisisihan, at makakalimutan mo pa ang tungkol sa TV.

  1. Pagpapahayag ng paksa ng aralin, pagtatakda ng layunin.

Guro

Sa gitna ng mga gawa ni N. Nosov ay mga mapangarapin, hindi mapakali, walang pagod na mga imbentor, na madalas na pinarurusahan para sa kanilang mga imbensyon. Ang pinaka-ordinaryong sitwasyon sa buhay ay nagiging hindi pangkaraniwang nakakatawang mga kwentong nakapagtuturo sa mga kwento ni Nosov.

Ngayon ay patuloy nating gagawin ang isa sa mga kuwentong ito.

Ano ang kwentong ito?

- Live na Sumbrero.

  1. Sinusuri ang takdang-aralin.

Guro

May karanasan ka nang magbasa ng mga kwentong "nakakatawa" at "nakakatakot". Alalahanin sila (L.N. Tolstoy "Kuting", E.I. Charushin "Isang Kakila-kilabot na Kwento", N.N. Nosov "Mga Tagapaglibang" at iba pa).

Ang kwento ni N. Nosov na "Living Hat", sa palagay mo ba ito ay nakakatawa o nakakatakot?

At bakit may takot? (kadalasan ito ay nagmumula sa kamangmangan)

Sa anong pakiramdam isinulat ni N. Nosov ang kuwentong ito?

Tandaan natin kung ano ang katatawanan.Paggawa gamit ang textbook p.68.

Heading work.

Talagang buhay ba ang sumbrero mula sa kuwento ni Nosov?

Bakit ganoon ang pamagat ng kuwento ng manunulat?

Masasalamin ba ang tema o pangunahing ideya sa pamagat ng kuwento?

Guro

Subukan nating linawin ang nilalaman ng kwento. Ngunit gusto munang suriin ni Dunno kung gaano ka maasikaso na mga mambabasa.

Ewan

Sino ang nakatira sa apartment: Volodya o Vadik?

Sino ang unang nakatuklas ng sikreto ng "buhay" na sumbrero?

Nakakuha ba si Vadik ng patatas sa kanyang sumbrero o sa Volodya?

  1. Fizkultminutka.
  2. Gawin ang paksa ng aralin.
  1. Gawaing bokabularyo.

Anong mga salita ang hindi maintindihan?

Sino ang namamahala sa diksyunaryo?

Dresser - isang piraso ng muwebles na binubuo ng ilang mga drawer na matatagpuan sa itaas ng isa (para sa linen at iba't ibang maliliit na bagay).

Ilustrasyon sa batayang aklat p.55.

Poker - isang aparato para sa paghahalo ng gasolina sa pugon - isang makapal na baras na bakal na may tuwid na baluktot na dulo.

  1. Pagsasanay sa pamamaraan ng pagbasa.

(Mag-ehersisyo na may pag-aayos ng paningin sa midline, na naglalayong bumuo ng lateral vision, na kinakailangan para sa pagpapaunlad ng larangan ng malinaw na pangitain).

Guro

Ituon ang iyong tingin sa midline, "maabot" ang bawat pantig sa sulok ng iyong mata at basahin ang mga salita mula sa itaas hanggang sa ibaba, patuloy na inaayos ang midline.

  1. Analitikal na pagbasa ng kwento.

(Textbook p.54)

Guro

Ilang bahagi sa palagay mo ang maaaring hatiin sa kuwento?

Pagbasa sa unang bahagi ng kadena.

Saang episode nag sisimula ang kwento?

(Ito ang panimula, kung saan natutunan natin ang buong kapaligiran kung saan bubuo ang aksyon).

Tukuyin ang lokasyon.

Pangalanan ang mga tauhan sa kwento. Alin ang pangunahing isa? Bakit?

Paano mo naisip ang kuting sa simula ng kuwento?

Anong mga damdamin ang naranasan mo habang binabasa ang talata? Bakit?

Pangalanan ang mga salita-aksyon na nakatulong sa iyo na isipin ang mga kalokohan ng kuting nang mas malinaw.

Ano ang ginagawa ng mga lalaki?

(Ito ang balangkas ng aksyon, kung saan naging malinaw kung paano "nabuhay" ang sumbrero.)

Pamagat ang bahaging ito ng mga salita mula sa teksto.

Pagsasadula ng ika-2 bahagi.

Tingnan natin kung paano ito.

Ano ang naramdaman ng mga lalaki? Patunayan mo.

Ayusin ang mga salita sa pataas na pagkakasunod-sunod ng mga damdamin.

panic

takot

nanginginig

takot

katatakutan

takot

Bakit hindi kami natakot?

(Alam na natin kung ano ang nasa ilalim ng sumbrero.)

Ilarawan ang mga lalaki. Ano sila?

Pamagat ang seksyong ito.

Pagbasa ng ika-3 bahagi sa mga mukha.

Bakit aalis si Volodya?

Ano ang nagpatigil sa kanya?

Maghanap ng isang sipi na nagpapakita na ang mga lalaki ay kalmado, parang negosyo na tinatalakay ang kasalukuyang sitwasyon at gumagawa ng desisyon.

Anong sandata ang pinili ng mga lalaki upang labanan ang sumbrero?

Sino ang may ideya ng paghahagis ng patatas? Bakit?

Humanap ng salawikain na angkop para ilarawan ang ugali ng mga lalaki.

  • Sino ang nangahas, kumain siya.
  • Malaki ang mata ng takot.
  • Malaki ang ulo, maliit ang utak.
  • Isang duwag na kuneho at isang tuod ng lobo.

Ano ang pinakamatinding sandali sa kwento?

(Ito na ang climax).

Pamagat ang seksyong ito.

Pagbasa sa ika-4 na bahagi.

Ano ang sikreto ng "buhay" na sumbrero?

Ipaliwanag kung bakit hinahaplos at yakap ni Vadik ang pusang si Vaska?

Basahin ang sinasabi niya sa kanya.

Ano ang pakiramdam ng mga lalaki tungkol sa mga hayop?

Paano natin sila makikita sa dulo ng kwento?

Pamagat ang huling bahagi na ito. (Ito ang denouement, kung saan malalaman natin kung sino ang nagtatago sa ilalim ng sumbrero).

  1. Buod ng aralin.

Nakarating na ba kayo sa sitwasyong inilarawan sa kwento?

Ano ang gagawin mo kung kayo ang mga lalaki?

Nakakatawa ba o nakakatakot ang kwentong ito?

Para sa anong layunin isinulat ito ni Nosov?

  1. Takdang aralin.

Pahina 54-59, pagsasadula ng sipi, muling pagsasalaysay, filmstrip.

  1. Paalam sa Hindi Kilala.

Nasiyahan ka ba sa pagbisita sa amin?

Itaas ang iyong mga kamay, na nag-iisip na siya ay aktibo sa aralin, palaging nagbibigay ng kumpleto at tamang mga sagot?

Sino ang naniniwala na hindi siya palaging aktibo, maaaring gumana nang mas mahusay, ang kanyang mga sagot ay hindi palaging tumpak?

At sino ang nag-iisip na hindi siya nagtrabaho nang husto ngayon at susubukan na magtrabaho nang mas mahusay sa susunod na aralin.

Paggawa gamit ang mga icon

Markahan sa bilog ang bilang ng pictogram na sumasalamin sa iyong kalooban sa pagtatapos ng aralin.

  1. Organisadong pagtatapos ng klase.

Khabalova Natalya Grigorievna
Institusyong pang-edukasyon: MKOU "Sekondaryang paaralan ng Perevozovskaya"
Maikling paglalarawan ng trabaho:

Petsa ng publikasyon: 2017-10-23 Buod ng aralin sa pagbasang pampanitikan sa paksang “N. Nosov. Buhay na sumbrero" Khabalova Natalya Grigorievna Aralin ng pagbabasa ng pampanitikan sa grade 3 sa paksa: N. N. Nosov "Living Hat", ay nakakatugon sa mga kinakailangan ng Federal State Educational Standard. Ang araling ito ay naglalahad ng problemado at impormasyon-komunikasyon na mga pamamaraan sa pagtuturo, sa tulong kung saan dapat makita ng mga mag-aaral ang problema. Ang aralin ay gumagamit ng mga modernong teknolohiyang pang-edukasyon sa pagsasanay sa pagtuturo, na isa sa mga pangunahing kondisyon para sa intelektwal, malikhain at moral na pag-unlad ng mga mag-aaral.

Tingnan ang Publication Certificate

Buod ng aralin sa pagbasang pampanitikan sa paksang “N. Nosov. Buhay na sumbrero"

Buksan ang aralin ng literary reading sa grade 3

Paksa ng aralin: N.N. Nosov "Live Hat"

Target: upang makilala ang mga mag-aaral sa nilalaman ng gawain ni N. N. Nosov "The Living Hat".

Mga gawain:

  • upang mabuo ang kakayahang maglagay ng mga hypotheses, pagpapalagay, upang magtaltalan ng kanilang posisyon
  • bumuo ng kakayahang bumuo ng isang kumpol
  • upang mabuo ang kakayahang mahulaan ang pagbuo ng balangkas ng akda
  • upang mabuo ang kakayahang matukoy ang emosyonal na pangkulay ng trabaho, upang makilala ang mga aksyon ng mga karakter
  • paunlarin ang kakayahang matukoy ang pagkakasunod-sunod ng mga pangyayari sa isang kuwento
  • upang bumuo ng kakayahang pumili ng mga heading para sa mga ibinigay na guhit (mga bahagi ng teksto)
  • paunlarin ang kakayahang pumili ng tamang salita mula sa mga bayaning iminungkahi para sa pagsusuri;
  • paunlarin ang kakayahang maiugnay ang kahulugan ng salawikain sa nilalaman ng akda
  • dalhin ang mga bata sa pagsasakatuparan na ang takot sa hindi alam ay maaaring maging isang komiks na sitwasyon
  • upang mabuo ang kakayahang suriin ang kanilang sariling mga aktibidad at mga aktibidad ng kanilang mga kasama

Uri ng aralin: pag-aaral ng bagong materyal.

Personal:magpakita ng interes sa pagbabasa ng mga akdang pampanitikan sa silid-aralan at sa tahanan; magpakita ng positibong damdamin sa mga gawa ng mga kamag-anak; payagan ang iba pang pananaw.

Regulatoryo:bumalangkas kasama ng guro ang gawain sa pagkatuto ng aralin alinsunod sa mga layunin ng paksa; suriin ang mga resulta ng kanilang mga aksyon at ang mga resulta ng gawain ng kanilang mga kapantay, planuhin ang kanilang sariling mga aktibidad at kontrolin ang kanilang mga aksyon

Cognitive:gumamit ng mga diskarte sa pagsusuri sa pag-aaral ng mga maiikling tekstong pampanitikan batay sa mga tanong ng guro, napagtanto ang kakanyahan at kahulugan ng akda, unawain ang binabasa, itala ang impormasyong binasa sa anyo ng mga ilustrasyon, makapag-decode ng mga salita, gumamit ng mga kumbensyonal na palatandaan upang maiparating impormasyon.

Komunikatibo: bumuo ng isang dialogue sa mga pares; pagtalunan ang iyong pananaw sa proseso ng pag-iisip tungkol sa mga aksyon ng mga bayani sa panitikan, suriin ang kilos ng bayani, isinasaalang-alang ang kanyang motibo, gamit ang mga paraan ng pagsusuri sa pagsasalita; bumuo ng isang magkakaugnay na pahayag; tanggapin at panatilihin ang layunin ng aktibidad ng mag-asawa, gumuhit ng mga pagkakatulad sa kanilang pag-uugali sa iba't ibang mga sitwasyon; hanapin ang kinakailangang impormasyon sa pamamagitan ng pakikipag-usap sa mga nasa hustong gulang, sa pamamagitan ng mga librong pang-edukasyon, mga diksyunaryo, sa pamamagitan ng Internet.

Kagamitan:

- media projector;

- screen;

- pagtatanghal.

Mga teknolohiyang pedagogical:

Explanatory - naglalarawang pagtuturo;

pandiwang produktibo at malikhaing aktibidad;

· Pedagogy ng kooperasyon (pang-edukasyon na diyalogo, pang-edukasyon na talakayan);

teknolohiya ng impormasyon at komunikasyon.

Inaasahang resulta:

Nadagdagang aktibidad sa silid-aralan;

pagpapabuti ng mga resulta ng pag-aaral;

pagbuo ng pagkamalikhain sa mga mag-aaral.

Sa panahon ng mga klase:

1. Organisasyon sandali. Sikolohikal na kalagayan ng mga mag-aaral.

Ngumiti tayo sa isa't isa. Hayaan ang aralin na magdala sa amin ng lahat ng kagalakan ng komunikasyon, at ang iyong mga katulong ay magiging: pansin, pagiging maparaan, katalinuhan.

2. Pagtatakda ng layunin.

Tingnang mabuti ang larawan at subukang unawain kung ano ang hitsura ng taong inilalarawan sa slide. Bigyang-pansin ang mga mata, ngumiti. Ano sila?

Mayroon ka bang mga libro ni Nikolai Nikolaevich Nosov sa bahay?

May mga manunulat na ang mga akda ay nabubuhay sa mga may-akda mismo. Ang mga aklat na ito ay nilalayong basahin at basahin muli. Kabilang sa mga naturang may-akda ay si Nikolai Nikolaevich Nosov.

Si Nikolai Nikolaevich Nosov ay ipinanganak noong 1908 sa Ukraine sa pamilya ng isang aktor. Matapos makapagtapos ng pag-aaral, nagtrabaho siya bilang isang factory worker. Si Nikolai Nikolaevich Nosov ay naging isang manunulat na parang hindi sinasadya: nang ipanganak ang kanyang anak, kailangan niyang sabihin sa kanya ang maraming mga fairy tale. Lumaki ang anak at humingi ng bago at bagong mga fairy tale. Sa gitna ng mga gawa ni N. Nosov ay mga mapangarapin, hindi mapakali, walang pagod na mga imbentor, ang iyong mga kapantay, na madalas na nasasaktan para sa kanilang mga imbensyon. Ang pinaka-ordinaryong sitwasyon sa buhay ay nagiging hindi pangkaraniwang nakakatawang mga kwentong nakapagtuturo sa mga kwento ni Nosov.

Ang mga nakakatawang kwento ay nagpapangiti at nagpapatawa sa mga tao. At ang pagtawa ay seryosong negosyo. Hindi talaga nakakatawa kung ang isang bata ay tumawa sa isang kasama sa problema, sa isang nahulog na matandang babae. Mahalagang matutunang makita ang tunay na nakakatawa sa buhay, upang maunawaan ang mga biro ng mga tao sa paligid mo, upang masabi sa iyong sarili ang tungkol sa ilang nakakatawang pangyayari. Matututuhan natin ito sa aralin, gamit ang halimbawa ng mga kuwento ni Nikolai Nosov.

Ang mga animated na pelikula ay nilikha batay sa kanyang mga gawa.

Basahin ang alok. Anong kumbinasyon ng mga salita ang kawili-wili, tila hindi karaniwan? Naniniwala ka ba na may mga buhay na sumbrero?

Ngunit sa tingin ng may-akda ay kaya niya. Sumulat si Nikolai Nosov ng maraming nakakatawang kwento para sa mga bata na maaaring mangyari sa bawat isa sa inyo. Ngayon ay makikilala natin ang isa sa kanila. Nangyari ito sa mga tulad mo noong nasa bahay sila.

Saan tayo magsisimulang magtrabaho?

Ano ang kailangan kong gawin?

Ano ang natutunan ko sa klase ngayon?

3. Paghuhula ng nilalaman ayon sa pamagat.

Masasabi mo ba mula sa pamagat ng kwento kung tungkol saan ang kwento? (pagsusulat ng mga mungkahing sagot sa pisara)

Ang sumbrero ay ang pinakamahusay na kaibigan sa mundo

Alam ng mga matatanda at bata.

Tumutulong sa maliwanag na sikat ng araw

At nakakatulong ang pagiging sunod sa moda.

Magtago mula sa ulan at niyebe

Wish us good luck!

- Ano ang isang sumbrero?

- Ano ang mga sumbrero?

gawaing bokabularyo

Magkakaroon ng mga salita sa teksto, linawin natin ang kanilang kahulugan:

Dresser- isang mababang wardrobe na may mga drawer para sa linen, iba't ibang maliliit na gamit sa bahay.

Poker- isang baras na bakal na may bilugan na dulo para sa paghahalo ng gasolina sa pugon.

pumutok- bukol.

flop - mahirap umupo, mahulog.

Tanong sa problema:

— Naniniwala ka ba na may mga buhay na sombrero?

- Hanapin natin ang sagot sa tanong sa kwento ni N.N. Nosov.

Ano sa tingin mo sa ano?

pagtatakda ng layunin

Kaya ano ang paksa ng aralin?

- Ano ang kailangang gawin upang masagot ang tanong: mayroon bang mga buhay na sumbrero?

Gusto kong magtrabaho ka nang magkapares ngayon.

4. Pagbasa ng guro + paghula sa pagbuo ng balangkas.

(Ang guro at mahusay na nabasa na mga bata ay nagbabasa, ang iba pang mga mag-aaral ay sumusunod sa teksto. Sa panahon ng pagbabasa, ang guro ay huminto, ang mga bata na magkapares ay nag-iisip kung paano uunlad ang mga pangyayari.)

Pagbasa sa unang bahagi (hanggang sa mga salitang "nakita nila ang isang sumbrero malapit sa dibdib ng mga drawer")

Pagbasa ng ika-2 bahagi (bago ang mga salitang "Vovka sa likod niya")

Ano ang susunod na gagawin ng sombrero?

Malalampasan kaya nila ang kanilang takot?

Pagbasa ng ika-3 bahagi (sa mga salitang "well, go and look")

Mayroon bang pagkakaiba sa kahulugan ng mga salita: matakot, manginig sa takot. Anong ekspresyon ang ginagamit ng manunulat?

Babalik ba ang mga lalaki sa silid?

Paano nila ipagtatanggol ang kanilang sarili kung ang sombrero ay nahuhulog sa kanila?

Pagbasa sa ika-4 na bahagi (hanggang sa mga salitang "kung paano tumalon ang sumbrero")

- Paano magtatapos ang gawain? Ano ang sikreto ng buhay na sombrero?

5th part (sabi ng guro)

5. Pisikal na Minuto

Sabay tayong pumunta sa sumbrero

Tingnan natin siya!

Sa amin, sumbrero, huwag magbiro

Huwag tumalon, huwag tumalon!

Mabilis na ibunyag ang sikreto

Buhay ka ba o hindi?

6. Pagsusuri ng gawain, piling pagbasa.

Nagustuhan mo ba ang kwento? paano? Paano nagbago ang mood ng mga lalaki?

Alam ba ng mga lalaki kung sino ang nagtatago sa ilalim ng sombrero? Patunayan gamit ang mga salita mula sa teksto.

- At ang mga mambabasa?

Ano ang impresyon mo sa mga tauhan sa kwento?

- Ano ang itsura nila?

Upang maunawaan ang katangian ng mga karakter, ang saloobin ng may-akda sa kanila, sundan natin kung paano inilalarawan ni Nosov ang mga aksyon ng mga batang lalaki, kung ano at paano niya sinasabi tungkol sa kanila.

Ano ang ikinatakot ng mga lalaki?

Naunawaan ba nila na ang mga sumbrero ay hindi buhay? Maghanap ng mga salita sa teksto na nagsasabi nito.

Naranasan mo na bang matakot? Kailan? Nagkaroon ka na ba ng mga hindi pangkaraniwang kwento, noong ito ay nakakatakot at pagkatapos ay nakakatawa?

Paano mo malalampasan ang iyong takot?

Aling salawikain ang pinakaangkop sa nilalaman ng kwento?

>> Literature Grade 2 >> Literature: N. Nosov. "Living Hat"

N. N. NOSSOV "LIVING HAT"

Mga layunin: upang ipakilala ang mga mag-aaral sa gawain ng N. N. Nosov; magturo ng kabutihan sa isa't isa.

Sa panahon ng mga klase

I. Pansamahang sandali.

II. Sinusuri ang takdang-aralin.

Minuto ng pisikal na edukasyon

III. Pag-aaral ng bagong materyal.

1. Mga paksa ng mensahe, layunin.

2. Gawin ang kwentong "The Living Hat".

1) Pagbasa ng kwento ng guro at mahusay na pagbasa ng mga bata.

gawaing bokabularyo
- Guys, ano ang chest of drawers? Poker? (mga sagot ng mga bata)

Dresser - isang piraso ng muwebles na binubuo ng ilang mga drawer na matatagpuan sa itaas ng isa (para sa linen at iba't ibang maliliit na bagay).

Poker - isang aparato para sa paghahalo ng gasolina sa pugon - isang makapal na baras na bakal na may tuwid na baluktot na dulo.

Sa kwento ay makakatagpo tayo ng mahabang salita. Para mas madali nating basahin ang mga ito, sabay nating basahin, (choral reading)

Plop-well-elk
kaya - madulas - mabuti - la
tingnan mo
pod-jump-no
ras-kra-shi-va-li
kapag-mula-iyak-kung

2) Mga pahayag ng mga bata.

1. Pagbasa ng unang talata sa iyong sarili.

Ano ang pangalan ng pusa?
- Nasaan si Vaska?
- Sino ang nakita ni Vaska sa sumbrero?
Ano ang ginagawa niya sa simula ng kuwento?

2. Babasahin mo nang malakas ang pangalawang talata mula sa mga card, simula sa dulo ng teksto.

Card

I-lop ang olapu-solunhulp mula-otch idazop bilang, ilashylsu oklot ino. Upyalsh dop lapop aksaV bilang ilediven at iknitrak ilavisharksar ino. KidaV at Yadolov Iledis Etanmok sa isang.

Ano ang mga pangalan ng mga lalaki sa kwentong ito?

3. Pagbasa ng III bahagi (p.54-55).

Nagbasa ako, at sinusundan mo ako, sinusubukan mong makasabay sa bilis ng pagbabasa ko, binabasa mo lamang ang iyong mga mata.

Paano ko naihatid ang kalagayan ng mga lalaki kapag nagbabasa? ( Nanginginig na boses, bulong, hiyaw, kilabot sa boses).


3) Mga sagot sa mga tanong.

Talagang buhay ba ang sumbrero mula sa kuwento ni Nosov?
Bakit ganoon ang pamagat ng kuwento ng manunulat?
- Masasalamin ba ang tema o pangunahing ideya sa pamagat ng kwento?
- Sino ang nakatira sa apartment: Volodya o Vadik?
- Sino ang unang nagbunyag ng sikreto ng "live" na sumbrero?
- Nakakuha ba si Vadik ng patatas sa isang sumbrero o sa Volodya?

4) Magsanay sa pagbabasa ayon sa mga tungkulin.

IV. Buod ng aralin.

Bakit buhay ang sombrero?
Nakarating na ba kayo sa sitwasyong inilarawan sa kwento?
- At ano ang gagawin mo sa lugar ng mga lalaki?
Nakakatawa ba o nakakatakot ang kwentong ito?
- Para sa anong layunin isinulat ito ni Nosov?
Ano ang pangalan ng kwentong binabasa natin?

Takdang aralin: gumawa ng drawing para sa episode na gusto mo, lagdaan ito ng mga salita ng kuwento.

Pampanitikan na pagbasa. Baitang 1-2: mga plano sa aralin para sa programang "School of Russia". Publishing house "Guro", 2011. Mga Nilalaman - N.V. Lobodina, S.V. Savinova at iba pa.

MOU "Sekondaryang paaralan ng Ferzikovskaya"

guro sa elementarya na si Frolikova Anna Viktorovna

Aralin sa pagbasa sa panitikan sa ika-2 baitang

Paksa ng aralin: N. N. Nosov. "Live na sumbrero" (ika-2 aralin)

Target: malalim na pagtagos sa nilalaman ng akda, pagsisiwalat ng ideya nito, pagguhit ng plano ng kuwento para sa karagdagang pagsasalaysay sa bahay.

Layunin ng aralin:

    ipagpatuloy ang kakilala sa gawain ni N. Nosov;

    fpagbuo ng kakayahang magtrabaho kasama ang teksto, bumuo ng mga lohikal na kadena;

    ang kakayahang pag-aralan ang karakter at pagkilos ng mga bayani;

    magplano ng isang kuwento;

    bumuo ng kakayahang ihambing, gawing pangkalahatan, gumawa ng mga konklusyon;

    pagbuo ng magkakaugnay na pagsasalita sa bibig, mga kasanayan sa pagbabasa, lohikal na pag-iisip;

    paglikha ng mga kondisyon para sa pagbuo ng interes sa pagbabasa, pagyamanin ang isang pakiramdam ng pagkakaibigan, tulong sa isa't isa.

Mga pangunahing uri ng mga aktibidad na pang-edukasyon:

matukoy ang ideya ng akda, ang saloobin ng may-akda at ang kanyang sariling saloobin sa karakter na pampanitikan. Pagsusuri ng pamagat ng akda. Pagguhit ng plano ng larawan.

Mga nakaplanong resulta ng pag-master ng materyal:

sabihin ang iyong opinyon; makipag-usap tungkol sa mga karakter, na nagpapahayag ng kanilang saloobin sa kanila; gumuhit ng isang plano ng trabaho, muling isalaysay ang teksto nang detalyado batay sa plano, plano ng larawan.

Pangkalahatang aktibidad sa pag-aaral:

makipagpalitan ng kuro-kuro sa mga kaklase tungkol sa mga nababasang akda,gumawa ng pagsusuri ng mga bagay na may paglalaan ng mahahalagang at hindi mahahalagang katangian. Paghambingin ang mga gawa ng magkatulad na tema. Ihambing ang mga character na may katulad na tema.

Kagamitan:

Textbook "Pagbasa ng pampanitikan" L. F. Klimanov, V. G. Goretsky, M. V. Golovanova, grade 2 (ika-2 bahagi).

    Paglalahad para sa aralin

    Larawan ng N. Nosov

    eksibisyon ng libro

    Mga gawain para sa interactive na whiteboard

Sa panahon ng mga klase.

    Oras ng pag-aayos .

slide 2

Sikolohikal na kalooban.

Kamustahin natin ang araw (itaas ang mga kamay), ang hangin (mga kamay sa gilid), ang isa't isa (iikot ang ulo). Nais ko kayong lahat ng magandang kalooban.

slide 3

Bakit sa palagay mo tinawag ni N. Nosov ang kanyang kuwento na "The Living Hat"? (Ang katotohanan na mayroong isang kuting sa ilalim ay ginawang tunay na buhay ang sumbrero. Gumalaw siya na parang buhay.)

2. Pagsusuri ng takdang-aralin.

Mga slide 4 - 16

1) pagsubok batay sa kwento ni N. Nosov "The Living Hat"

1. Ang pusa sa kwento ay tinatawag na:

a) Borka;

b)Vaska;

c) Katahimikan.

2. Ang pusa ay tinamaan ng:

a) isang bandana

b) amerikana;

sa)sumbrero.

3.Nasaan ang sombrero?

a) sa mesa

b)sa aparador;

c) sa istante.

4. Nahulog ang sumbrero dahil:

a)kumapit ang pusa;

b) umihip ang hangin

c) tamaan ang mga lalaki.

5. Saan tumakas ang mga lalaki mula sa silid?

a) sa pasilyo

b) sa kusina;

c) sa balkonahe.

6. Pagtakas, kinuha ng mga lalaki mula sa sumbrero:

a)poste ng ski;

b)poker;

c) board.

7. Ano ang binaril ng mga lalaki sa sumbrero:

a) karot

b) mga pipino;

sa)patatas .

8. Ano ang buntot ng kuting?

a)kulay-abo;

b) puti;

c) itim.

9. Sino ang nasa ilalim ng sumbrero:

a) isang tuta

b)kitty;

c) isang daga.

10. Sino ang unang nagbunyag ng sikreto ng "living hat"?

a) Volodya at Vadik;

b) Vadik;

sa)Volodya .

Tingnan natin kung natapos mo nang tama ang gawain.

Slide 17

2) Salita sa salita

DRESSER(com)

SOFA(willow)
dumating na tumatakbo
(hedgehog)

NAGLALAKAD(naglakad)
TINGNAN(tingin, tatlo)

NGAYON(oras)
SA WAKAS(wakas, wakas)

VOLODYA (baka)
nakapikit(silt)

MALAPIT(WHO)

3) pagbasa ayon sa mga tungkulin

Ano ang natutunan natin sa bahaging ito?( Nanghuhuli ng langaw si Kitten Vaska.)

Ano ang matututuhan natin sa talatang ito ng gawain?( Buhay ba ang sumbrero?

Tungkol saan ang bahaging ito ng kwento? (Ang mga lalaki ay kumuha ng poker at isang ski pole. Ang mga lalaki ay nagtatapon ng patatas sa sumbrero.)

Ano ang natutunan natin sa huling bahagi?( Lumalabas ang isang kulay abong buntot mula sa ilalim ng sumbrero.)

Fizkultminutka.

Pagod ka ba?

Ayun, sabay-sabay na tumayo ang lahat.

Tinapakan nila ang kanilang mga paa,

Nagpalakpakan sila.

Pinaikot, nakatalikod

At lahat ay umupo sa mga mesa.

Napapikit kami

Nagbibilang kami ng hanggang 10.

Binuksan namin. kumikislap

At patuloy kaming nagtatrabaho.

    Pagsasama-sama ng mga natutunan.

Slide 18

Paano ipinakita ng mga lalaki ang kanilang sarili sa oras ng pagpupulong na may "live" na sumbrero?

Ito ay isang masayahin, nakakatawang kuwento, kasama ang may-akda ay pinagtatawanan natin ang mga bayaning nasusumpungan ang kanilang sarili sa isang katawa-tawang sitwasyon.

Mabilis na umuunlad ang aksyon dito, sunod-sunod ang mga pangyayari. Sinabi namin sa mga nakaraang aralin na napakahirap ilarawan ang isang aksyon sa isang larawan. Ngunit tingnan kung paano nakalabas ang artista sa isang mahirap na sitwasyon. Upang gawin ito, isaalang-alang ang mga ilustrasyon para sa kuwento.

Ang artist ay lumikha ng isang serye ng mga larawan, ang bawat isa ay tumutugma sa isang sandali ng aksyon, at magkasama silang nagkukuwento tungkol sa nangyari.

Mga slide 19 - 20

1) Magtrabaho sa mga pangkat (pagsubok sa interactive na whiteboard)

Isipin at ayusin ang mga larawang ito ayon sa mga pangyayaring nagaganap sa kuwento. Tinatalakay ng mga bata ang gawain sa mga pangkat. Pagkatapos ay lumabas ang mga bata at gumuhit ng isang plano ng larawan ng kuwento, ipaliwanag kung aling mga yugto ang ipinapakita sa larawan.

slide 21

2) Magtrabaho sa mga pangkat

Ibalik ang tamang pagkakasunod-sunod ng plano.

Subukin ang sarili.

Plano

1. Nanghuhuli ng langaw si Kuting Vaska.

2. Buhay ba ang sombrero?

3. Kumuha ng poker at ski pole ang mga lalaki.

4. Ang mga lalaki ay nagtatapon ng patatas sa isang sombrero.

5. Isang kulay abong buntot ang nakalabas sa ilalim ng sumbrero.

slide 22

3) Lutasin ang mga anagram!

natamok (kuwarto)

bahay (dibdib ng mga drawer)

zircon (basket)

torkashka (patatas)

cherogak (poker)

noteokok (kuting)

Slide 23 - 28

4) Mga palaisipan

Sombrero, fly, Vaska, chest of drawers, poker, patatas, Vadik, Volodya, guys, basket, kuting.

Slide 29

5) Ang larong "Compositor"

BASKET (basket, sinehan, bark, rock, con, zone, bottom)

slide 30

6) Mga salita sa isang ibinigay na paksa

SOBRA.

Para sa bawat titik, bumuo ng isang palayaw para sa kuting.

Slide 31

7) Bilangin ilang iba't ibang bayani at bagay ang nakilala natin sa kwento ni N. Nosov na "The Living Hat"(bawat bata ay may printout)

8) Ang larong "Pares" (interactive)

    Pagninilay.

slide 32

Ano ang ipupuri mo sa iyong sarili?

Ano ang ginawa mong mabuti?

5. Pagbubuod ng aralin.

Ano ang natutunan mo sa klase?

Ano ang nakita mong partikular na kawili-wili?

    Takdang aralin.

Maghanda ng muling pagsasalaysay ng teksto, gumuhit ng larawan.