Isang bukas na aralin sa lokal na kasaysayan sa elementarya. Buod ng lokal na aralin sa kasaysayan para sa mga bata sa pangkat ng paghahanda

BUOD NG ARALIN SA EDUKASYON

STARITSYNA OLGA VLADIMIROVNA

Paksa : "Mahalin at kilalanin ang iyong lupain"

Form: laro - paglalakbay

Ang target na madla: 9 - 10 taon

Kagamitan: computer na may projector, multimedia presentation, musika.

Mga tool at accessories: panulat, i-paste, mga blangko para sa paggawa ng mga feeder, brush

Handout: mga card

Mga yugto ng trabaho

Paunang paghahanda

Dekorasyon sa silid

Layunin at layunin ng aralin

Mga layunin ng aralin:

Pang-edukasyon:

pagbuo ng kulturang ekolohikal

Pag-unlad:

    Lumikha ng mga kondisyon para sa pag-unlad ng: malikhaing pag-iisip, ang kakayahang mag-aplay ng kaalaman sa pagsasanay, ang kakayahang pag-aralan, pangkalahatan, mag-isip nang matalinghaga, isipin

Pang-edukasyon:

    Lumikha ng mga kondisyon para sa edukasyon: paggalang sa kalikasan at pagpapanatili ng balanseng ekolohiya sa kalikasan

Mga gawain:

    pagpapalawak ng mga ideya tungkol sa kalikasan ng Khabarovsk Territory

    pagbuo ng mga kasanayan sa pagtutulungan ng magkakasama, mga kasanayan sa pagganap, mga malikhaing kakayahan

    pag-unlad ng pag-iisip

    dagdagan ang interes sa edukasyon sa kalikasan ng Khabarovsk Territory

Oras ng pag-aayos.

Layunin para sa mga mag-aaral: maghanda para sa trabaho sa klase; organisasyon ng grupo, pagkakaroon ng mga panustos para sa aralin

Layunin para sa guro:

paglikha ng mga kanais-nais na sikolohikal na kondisyon, na pumupukaw ng interes sa paparating na aktibidad.

Mga gawain

Lumilikha ng mga positibong emosyon sa trabaho;

Pagbubuo ng interes sa karagdagang mga aktibidad.

Paraan ng Pagtuturo:

pandiwang (pag-uusap)

Pag-uusap sa materyal na pinag-aralan.

Ang layunin nito ay bumuo ng mga kasanayan sa pagsasalita ng monologue

Paraan ng organisasyon ng trabaho: pangharap

Pinagsasama-sama ng mga mag-aaral ang kaalaman tungkol sa ekolohiya, lugar ng paninirahan (tungkol sa rehiyon)

Bahagi ng organisasyon

Pumitas ako ng bulaklak

At nalanta siya.

May nahuli akong bug

At siya ay namatay sa mga palad ng kanyang mga kamay.

At saka ko napagtanto

Ano ang hawakan ng kagandahan

Magagawa mo lamang ito sa iyong puso!

Kumusta, mahal na mga eco-lover at lahat ng nasa silid na ito. Marahil ay nagulat ka na tinawag kong "eco-lobs" ang mga kalahok sa ating intelektwal at malikhaing laro? Baka may nakaisip kung bakit?

Mga sagot ng mga bata

Kaya, ang mga eco-kolobok ay ang mga taong ngayon ay kumikilos bilang mga mananaliksik ng mga problema sa kapaligiran ng ating lungsod, ang rehiyon na kanilang nararanasan sa kanilang paglalakbay at sinusubukang tulungan ang lahat na nasa problema o maaaring may problema.

Sabi nila may ganyang kaso somewhere.

Ang mga tao ay nagmamaneho pauwi mula sa trabaho.

Nakarating lang kami doon, biglang - mga himala:

Nakalimutan ng lahat ang kanilang mga address.

Sila ay naghahanap, sila ay nag-aalala, sila ay tumingin sa paligid,

Saan ang kalyeng ito? Saan ang bahay na ito?

Hinahanap ng mga driver: "Saan ang aming garahe?"

Ang mga residente ay nagmamadali tungkol sa: "Saan ang aming sahig?"

Lahat ay nalilito, lahat ay nawala!

Buti na lang, sa fairy tale lang ito nangyari.

Sinadya naming sinabi sa iyo ang tungkol dito

Para tingnan kung sigurado ka

Saan ka nakatira?

Saan itinayo ang iyong bahay?

At pamilyar ka ba sa bahay?

Alam mo ba kung saan ka nakatira?

Nakatira kami sa planetang Earth, ito ang aming karaniwang tahanan.

At ngayon ay matututo tayong mahalin at pangalagaan ito - ang bahay na ating tinitirhan. Mayroon kaming isang karaniwang bubong sa ibabaw ng aming mga ulo - ang asul na kalangitan. Sa ilalim ng ating mga paa ay isang karaniwang sahig - ang ibabaw ng lupa. Mayroon kaming isang lampara at isang kalan para sa aming lahat - ang banayad na araw. Mayroon kaming isang karaniwang supply ng tubig - ito ay mga ulap ng ulan at niyebe. Sa tingin lang natin ay napakalaki at malawak ang ating Daigdig. At kung titingnan mo ito mula sa kalawakan, hindi ito ganoon kalaki. Sa loob lamang ng isang oras at kalahati maaari kang lumipad sa paligid nito sakay ng isang spaceship. Kaya kailangan talaga nating malaman at alagaan ang bahay na ating tinitirhan. At ang agham ng ekolohiya ay makakatulong sa atin dito.

"Ano ang ekolohiya?"

Mga sagot ng mga bata

Ang ekolohiya ay isang agham na nag-aaral kung paano nakakaapekto ang mga pagbabago sa kalikasan sa buhay ng mga halaman, hayop at tao.

Isinalin mula sa Griyego, ang salitang “ekolohiya” ay nangangahulugang “pag-aaral ng tahanan.” Pinag-uusapan natin ang tungkol sa "likas na tahanan" na mayroon ang bawat halaman, hayop, at tao.

Makinig sa tula na "Ang Lupa ay ating tahanan."

Pinag-uusapan natin ang

Na ang buong Mundo ay ang ating karaniwang tahanan

Ang aming magandang tahanan, maluwag na tahanan

Lahat tayo ay nabubuhay dito mula sa kapanganakan.

Pinag-uusapan din natin ito

Na dapat nating pangalagaan ang ating tahanan.

Patunayan natin na hindi ito walang kabuluhan

Umaasa ang Lupa para sa atin.

Saang rehiyon at lungsod tayo nakatira?

Mga sagot ng mga bata

Upang malaman ang estado ng ekolohikal na kapaligiran ng ating lungsod at rehiyon, inaanyayahan kita na maglakbay sa isang eco-locomotive patungo sa iyong mga katutubong lugar.

Ako ang magiging gabay ninyo, at kayo, mga eco-lover, ay aking mga pasahero.

Sumakay na ngayon sa tren at pumunta sa kalsada!

Pangunahing bahagi

Layunin para sa guro – hikayatin ang mga mag-aaral na maging aktibo sa klase.

Matutong ilapat ang nakuhang kaalaman nang nakapag-iisa sa pagsasanay.

Dapat pangunahan ng guro ang mga mag-aaral na matupad ang mga layunin at layunin na itinakda sa simula ng aralin.

Layunin para sa mga mag-aaral: ipakita sa pagsasanay ang kakayahang tumpak na maisagawa ang mga gawain

Mga anyo at pamamaraan ng pag-aayos ng mga aktibidad sa harapan ng mga mag-aaral:

Berbal (pag-uusap, mga tanong ng guro at mga sagot ng mga bata)

Visual (pagtingin ng video, pagtatanghal)

Praktikal

Pamantayan para sa pagtukoy ng antas ng atensyon at interes sa isang aralin:

Pagkakaroon ng materyal;

Emosyonal na kalagayan ng mga mag-aaral

Ang layunin ng yugtong ito ay magsanay ng mga nakuhang kasanayan at kakayahan, bumuo ng interes sa sariling rehiyon, at maging malikhain.

Ang aspetong pang-edukasyon ay nauugnay sa edukasyon ng mga aksyong proteksiyon patungo sa nakapaligid na mundo, pagkaasikaso, pagpapayaman ng bokabularyo

Anyo ng organisasyon : indibidwal

Praktikal na gawain na tumutulong sa mga bata na pagsamahin ang kanilang kaalaman, kasanayan, at kakayahan sa pagsasanay.

Kaya, ang aming unang hintuan ay istasyon "Lesnaya"

katutubong lupain! Maganda ka sa kagubatan.

Napalaganap mo ang mga bukid!

Mga sanga ng silver willow

Kumakaluskos ang mga pampang sa ibabaw ng ilog

Sa istasyong ito ay kakausapin namin kayo tungkol sa mga yamang kagubatan ng aming reserba at alamin kung anong mga problema ang umiiral dito.

Paghahanap ng "Extrang halaman"

Upang gawin ito kailangan mong kumpletuhin ang gawain.

Inaanyayahan ka na alisin ang mga labis na halaman na hindi tumutubo sa ating kagubatan.

1. poplar, aspen, fig

2.pino, spruce, cypress

3.birch, maple, thuja

4.Amur ubas, baobab, ginseng

5.rose hips, Adonis Amur, cactus

6. Amur velvet, viburnum, peach

Ang kagubatan ang ating kayamanan. Sa kasamaang palad, maraming mga halaman ang nanganganib. sa tingin mo bakit?

Ang lahat ay tama, dapat mong sundin ang mga patakaran ng pag-uugali sa kagubatan.

- Guys, may bumisita sa amin. May narinig ka bang katok?

(Papasok ang isang batang lalaki na may dalang backpack, isang tirador na lumalabas sa kanyang bulsa.)

- Saan ka pupunta?

Sa kagubatan, siyempre!

Nakikita kong medyo kakaiba ang bisita (kinuha ang tirador sa bulsa ng bata).

Laro "Ecological traffic light"

Mangyaring ipakita sa amin kung ano ang kasama mo sa pagpunta sa kagubatan, at sasabihin sa iyo ng mga bata kung ano ang maaari at hindi mo maaaring gamitin sa kagubatan. Mayroong ilang mga bagay na bihirang magamit, maingat, sumusunod sa mahigpit na mga patakaran.

(Kinuha ng bata ang mga bagay sa kanyang backpack.)

* Rubber boots

"Maglalakad ako sa gilid ng lawa at mangolekta ng mga shell.

(Magiging dilaw ang traffic light.)

* Mas magaan

– Nagpasya ako, kapag napagod ako, umupo sa tabi ng apoy.

(Pumula ang traffic light).

* Record player

– Makikinig sana ako ng mga bagong record – mga hit.

(Pumula ang traffic light).

* Maliit na plastic na balde.

“Noong nakaraan, nagtanim kami ng aking kaibigan ng mga willow bushes sa gilid ng bangin. At ngayon gusto kong diligan sila.

* Isang bag ng mga mumo ng tinapay at cereal.

- Ito ay para sa mga pato. Nakatira sila sa lawa. Madalas ko silang pinapakain.

(Magiging berde ang traffic light).

- Oo, nakikita ko, ikaw ay mahusay! Ngunit hindi mo palaging naiintindihan kung ano ang kapaki-pakinabang na gawin sa kagubatan, at kung ano ang maaaring lumikha ng gulo. Mahal mo ang kalikasan at subukang pangalagaan ito. Ngunit tandaan na hindi mo dapat saktan ang kalikasan.

Ipinapangako mo ba ito? (Oo ipinapangako ko.)

Oh, pangako mo?

Ngayon ipagpatuloy natin ang ating paglalakbay.

Sino pa ang makikilala natin sa ating kagubatan?

Susunod na istasyon - "Mga Naninirahan sa Kagubatan"

Gawain "Mga bugtong tungkol sa mga hayop"

1. Pagpindot sa trail gamit ang iyong mga hooves.

Isang guwapong lalaki ang naglalakad sa kagubatan,

Naglalakad nang matapang at madali

Ang mga sungay ay kumalat nang malawak. (Elk.)

2). Mas kaunting tigre, mas maraming pusa

Sa itaas ng mga tainga - mga kamay - mga sungay,

Mukhang pusa, ngunit huwag maniwala:

Grabe ang halimaw na ito sa galit. (Lynx.)

3. Sino ang nagdadala ng kagubatan sa kanyang ulo? (Usa.)

4. Ikaw at ako ay makikilala ang hayop

Ayon sa dalawang gayong palatandaan:

Siya ay nasa ngipin sa kulay abong taglamig

At sa isang pulang fur coat - sa tag-araw. (Ardilya)

5. Ako ay kulay abo, nakatira ako sa kagubatan,

May kilala akong pulang fox.

kumakanta ako ng malungkot na kanta,

Umuungol ng malakas sa buwan. (Lobo.)

6. Mayroon akong marangyang buntot,

Ngunit ang aking pagkatao ay hindi simple -

Ako ay tuso at tuso

Malalim ang butas ko. (Fox.)

7. Isang kamag-anak ng domestic puki,

Ang halimaw na ito ay hindi mahiyain.

Gumagala si Ussuri predator

Kasama ang taiga trail. (Tigre.)

Alin sa mga hayop na ito sa palagay mo ang pinakamaringal, pinakamaganda?

Ang Amur tiger (kilala rin bilang Ussuri, Siberian o East Siberian tiger) ay isa sa pinakamaliit na subspecies ng tigre, ang pinakahilagang tigre. Siya ang layon ng pagsamba ng maraming tao sa Malayong Silangan.

Sa mga wika ng mga tao sa rehiyon ng Amur, ang tigre ay madalas na tinatawag na "Amba" (malaki), upang hindi magdulot ng gulo.

Ikaw at ako ba ay magpoprotekta sa mga hayop?

At ngayon, bago tayo magpatuloy sa ating paglalakbay, inaalay ko sa iyo ang isang napakahabang ehersisyo.

Fizminutka

Huminto tayo at pakinggan kung sino ang napakagaling kumanta?

Susunod na istasyon na "Bird Talks"

Suriin natin kung gaano mo kakilala ang mga ibon.

Laro "Pag-aaral na magsulat ng tula"

Sabihin mo sa akin, maaari kang magsulat ng tula? Ito ay hindi isang simpleng bagay. Subukan Natin. Pinangalanan ko ang anumang salita, at pumili ka ng isang tula para dito, ngunit ang iyong salita ay kinakailangang ipahiwatig ang pangalan ng ibon.

Barko – (finch)

Makushka – (cuckoo)

Drop – (heron)

Paris – (siskin, matulin)

Ibon – (tit)

Doktor - (rook, kibot)

Layunin – (goldfinch)

Stick – (daw)

Mike - (seagull)

Huwag kang mahiya - (sparrow)

Ice hole - (kalapati)

Flock - (seagull)

Korona – (uwak)

Sombrero - (dipper)

Magaling. Nakikita ko na ikaw ay matulungin at kilala ang mga ibon!

Paano mo at ako matutulungan ang mga ibon?

(Mga sagot ng mga bata)

Anong aksyon ang nangyayari ngayon sa ating lungsod at sa ating ampunan?

Iminumungkahi kong gumawa ka ngayon ng mga bird feeder.

Praktikal na trabaho

Ang galing mong kapwa, marami ka nang nagawang kabutihan. Pangalanan natin sila.

Hindi pa tapos ang aming paglalakbay, at patuloy na kami sa aming paglalakbay.

Kay ganda ng ating mga kagubatan, bukid, ilog, lawa na kumikislap sa labas ng mga bintana ng mga karwahe. Ang pinaka-kahanga-hanga at kaakit-akit na mga lugar ay may hindi gaanong magagandang pangalan. Halimbawa, ano ang sinasabi sa iyo ng pangalang "Kupido"?

Tama, ito ang pangalan ng ilog na dumadaloy sa ating lungsod at iyon ang dahilan kung bakit ang ating lungsod ay tinawag na……?

Ang langit sa itaas ng Amur ay bughaw.

Ang bulong ng mga kakahuyan, at ang huni ng mga kawan ng mga ibon...

Paanong hindi ako maiinlove sayo?

Ang aming tinubuang lupa, ang Far Eastern region!

Lahat dito ay nakalulugod sa isang sensitibong puso,

Ang lahat ay hindi sinasadyang umaakit sa mata:

Ang kagubatan ng taglagas ay pinalamutian nang maligaya,

Forbs summer carpet.

Sa tagsibol, umaagos ang bukang-liwayway,

At sa taglamig ay walang katapusang niyebe.

Buong taon, malawak na parang dagat,

Ang taiga ay tumalsik sa ibabaw ng Amur...

Ang susunod na istasyon ay "Amurskaya"

Ang aming ilog ay napakahaba at malalim, at napakahirap makahanap ng isda sa kailaliman nito.

At dito kakailanganin mo ang iyong kaalaman tungkol sa isda upang malutas ang mga "naka-encrypt na salita".

Paghahanap ng "Mga Naka-encrypt na Salita"

AUHA (UAHA) CRUCCIAN (ASKAR)

STURGEON (TRESO) CHUM (ETAK)

CATFISH (MOS) SAZAN (NAZAS)

PIKE (SHARK) KILLER WHALE (TASAKKA)

Ito, siyempre, ay hindi isang kumpletong listahan ng mga isda na matatagpuan sa ating Amur River. Ang ating ilog ay napakayaman sa yamang isda. Ngunit maraming isda, gayundin ang mga halaman, hayop, at ibon, ang nangangailangan ng proteksyon. Bakit?

Kinakailangang sundin ang mga alituntunin ng pag-uugali malapit sa mga anyong tubig.

Matatapos na ang ating paglalakbay.

At ang huling istasyon na "Ecofood"

Dito kailangan nating malaman kung ano ang mga natural at environment friendly na produkto na maiaalok sa atin ng mga cartoon character.

Subukang hulaan mula sa mga kanta mula sa mga cartoon kung sino ang bayani ng cartoon na ito at kung anong produkto ang maiaalok nito.

1. awiting “Winnie the Pooh” 3. awiting “Sino ang nanginginain sa parang”

2. awiting “Antoshka” 4. awiting “Dalawang masasayang gansa”

Sa ganoong magandang kalooban at puno ng mga basket ng natural na mga produkto, kami ay umuwi.

Mahal na eco-lovers!

Nakita at na-explore natin kung gaano karaming problema ang umiiral sa ating Green House. Sabihin mo sa akin, sino ang dapat sisihin dito?

Paano natin matutulungan ang ating kalikasan, ang ating rehiyon, ang lungsod, ang bahay na ating tinitirhan?

Pagninilay

Layunin para sa guro:

Turuan ang mag-aaral na magsagawa ng self-analysis ng mga aktibidad (pag-aralan, pagmuni-muni);

Tingnan ang panloob na kalagayan ng mag-aaral

Layunin para sa mag-aaral:

Suriin ang iyong mga aktibidad sa klase

.Paraan ng pagtatrabaho: pasalita.

Mayroon akong mga eco-ball sa tatlong kulay: dilaw, berde, pula. Iminumungkahi kong pumili ka ng eco-locomotive na tumutugma sa iyong kasalukuyang mood at ilagay ito sa aming eco-locomotive para sa karagdagang pananaliksik sa mga problema sa kapaligiran.

Salamat sa trabaho!

Olga Kochanova
Buod ng lokal na aralin sa kasaysayan Pagpapakilala sa mga bata sa kalan

Target: Tukuyin ang impormasyon tungkol sa ang kalan bilang ang pinakamahalaga(pangunahin) elemento ng hilagang bahay; pukawin ang mainit na damdamin para sa buhay ng mga Komi.

Mga gawain:

-Ipakilala ang mga bata sa pagtatayo ng isang kubo ng Russia, kasama ang pangunahing atraksyon nito - ang kalan ng Russia;

Upang magbigay ng ideya na ang kalan sa kubo ay nagsilbi ng ilang mga layunin mga function: niluto nila ito at sa loob nito, naghanda ng pagkain para sa taglamig - pinatuyong mga kabute at berry, inihurnong tinapay, natulog, ginagamot ang kanilang sarili, kahit na naligo sa singaw, nagpainit sa kanilang sarili; tungkol sa pagtatayo ng isang kalan, tungkol sa mga lihim ng mga gumagawa ng kalan;

Hikayatin mga bata matukoy ang layunin ng kalan, pag-alala sa katutubong Ruso mga fairy tale: "Kolobok", "Swan gansa", "Sa utos ng pike", "Zhikarha" atbp.

Pagyamanin ang iyong bokabularyo mga bata sa pamamagitan ng mga kasabihan, salawikain, bugtong tungkol sa kalan ng Russia at mga kagamitan sa kusina.

materyal: mga guhit ng isang kubo ng Russia na may kalan, mga guhit para sa mga kwentong katutubong Ruso, kung saan mayroong isang kalan ng Russia; kusina kagamitan: cast iron, clay pot, poker, grip, pala para sa kalan, kahoy na panggatong; mga larawan na naglalarawan ng isang splinter at isang lampara ng kerasin; larawan na may walis ng fir, mga larawan ng gas, electric, microwave mga kalan;

Panimulang gawain: pag-uusap "Paano ginawa ang mga kalderong luad",

tumitingin sa mga painting na naglalarawan ng mga pambansang kasuotan ng mga babae at lalaki, pagkilala sa loob ng isang kubo ng Komi, pagbabasa ng mga fairy tale "Zhiharka", "Swan gansa", "Kolobok", "Sa pamamagitan ng magic", "Masha at ang Oso" atbp.,

Pag-unlad ng aralin:

Panimulang bahagi:

Ang mga bata ay naglalaro ng isang laging nakaupo. Pumasok ang guro sa grupo na nakasuot ng hostess.

Guys, pumunta ako ngayon para makita kayo klase sa isang suit tulad nito. Pamilyar ka ba sa costume na ito? Anong klaseng damit ito? (pambansang damit ng babae).

Ngayon ay nagbihis ako bilang isang Komi na babae at gusto kitang imbitahan na bisitahin ang aking tahanan. (Nag-imbita mga bata sa isang sulok na ginawang kubo)- Guys, ito ang aking bahay - isang kubo. Umupo sa mga upuan. Malalaman mo kung ano ang pag-uusapan natin ngayon sa pamamagitan ng paghula bugtong:

*Sa tag-araw ay nagkakahalaga ito

Sa taglamig ito ay nasusunog

Bumuka ang bibig

Kung ano ang binibigay nila, nilulunok niya. (kalan)

*Nasusunog ang apoy sa loob

Bumubuhos ang usok mula sa tsimenea,

Nagluluto ng lugaw.

Ang mga pancake ay pinirito. (kalan)

Tama, ganoon kalan. Ngayon ay pag-uusapan natin ang tungkol sa kalan ng Russia.

Ang pinakamahalagang bagay sa isang kubo ng nayon ay ang kalan. Sa kubo ay umiikot ang lahat mga kalan. At sa aming kubo may kalan.

Ito ay hindi para sa wala na sinasabi ng mga tao at mga salawikain isinalansan sa kalan.

Ang kalan ay ang aming mahal na ina;

Kung walang kalan, ang isang kubo ay hindi isang kubo;

Isang magandang pananalita na may kalan sa kubo;

Ano sa palagay mo, bakit kailangan ng kalan sa isang kubo? (mga sagot mga bata) .

Noong mga panahong iyon, ang tinapay ay inihurnong, at ang lahat ng pagkain para sa mga tao at lahat ng nabubuhay na nilalang - baka, kambing, baboy - ay inihanda sa kalan.

Kaya naman tinawag na nurse ang kalan.

Ang mga kalan ay ginawa mula sa iba't ibang mga materyales - bato, ladrilyo, luad. Kung ang kalan ay gawa sa bato, ano ang tawag dito? (bato). Mula sa luwad? Gawa sa ladrilyo? At ngayon ano sila? mga kalan? (gas, electric, microwave).

D. at. "Nakaraan at kasalukuyan"

Ipapakita ko sa iyo ang mga larawan mula sa nakaraan, at makikita mo ang mga larawan mula sa kasalukuyan.

*Russian hut - isang modernong bahay na bato;

*Antique na bakal - de-kuryenteng bakal;

*Walis - vacuum cleaner;

*Ang kabayo ay isang kotse;

* Bench - sofa;

Pangunahing bahagi:

Tingnan natin ito kalan at alamin kung anong mga bahagi ang binubuo nito at para saan ang mga ito.

Mga bata, ito ay isang butas mga kalan kung saan sila naglalagay ng panggatong. Nakatutuwa na ang maybahay ay karaniwang naglalagay ng panggatong sa gabi at iilaw lamang ito sa umaga. Ang kalan ay nakaposisyon din sa paraang nakatalikod ito sa bintana. sa tingin mo bakit?

Tama yan guys. Dati, walang kuryente, ang mga kwarto ay naiilawan ng mga splinters. Tingnan kung ano ang hitsura niya. Ito ay nakakabit sa dingding ng kubo sa isang espesyal na kinatatayuan. At pagkatapos ay lumitaw ang mga lampara ng keratin. (nagpakita ng isang lampara ng kerasin).

Kailangang makita ng may-ari kung ano ang nangyayari sa loob ng oven. Nagluto kasi siya ng pagkain sa loob ng oven.

Mayroong isang malaking bibig sa oven, sa harap nito ay may isang platform - isang apuyan, kung saan inilagay ang lahat ng inihanda sa oven.

- "Nasaan ang hostess inilalagay sa kalan,

Ilan sa inyo ang nakakaalam?"

Guys, isipin mo kung anong klaseng pinggan ang pwedeng ilagay sa oven para hindi masunog at masarap ang pagkain?

Ipinakita ng guro ang cast iron.

Ito ay cast iron. Siya ay kailangang-kailangan sa bukid. Ito ay mabigat sa timbang, dahil ito ay gawa sa cast iron, isang espesyal na uri ng metal na makatiis sa anumang apoy at hindi kailanman masira. Ang sopas at iba pang ulam ay niluto sa cast iron pot.

At para malaman kung ano ang ibang kagamitang ginamit ng mga tao, hulaan ang bugtong.

"Ako'y hinukay, ako'y tinapakan,

Ako ay nasa apoy, ako ay nasa palengke,

Sa abot ng aking makakaya, pinakain ko ang buong pamilya.

Tiniis ko ang aking sarili - hindi ako kumain ng anuman. (luad palayok)

Napadpad ako

Ako ay nasa bilog

Nasa apoy ako

Umuwi ako at pinakain ang pamilya ko.

Ang guro ay nagpapakita ng larawan ng isang palayok na luwad.

Ang pangunahing kagamitan sa kusina ay isang palayok - isang direktang hinalinhan ng isang kasirola, tureen, mangkok ng asukal, tsarera, at lalagyan ng imbakan. Ang mga sopas at sinigang ay niluto sa kaldero, pinakuluan ang tubig, nilaga ang karne, iniimbak ang mga cereal, harina, at mantikilya. Ang gatas ay hindi naging maasim sa mga kaldero, at hindi lumitaw ang mga bug. Maaaring iba ang mga kaldero mga sukat: mula sa isang maliit na palayok para sa ilang kutsara, hanggang sa isang malaking palayok na maaaring maglaman ng hanggang 2-3 balde ng tubig.

Ang mga kaldero ay naiiba din sa kanilang panlabas na dekorasyon. Mas elegante ang mga nakahain na may pagkain sa mesa.

Guys, saan ginawa ang mga clay pot? (gawa sa luwad);

Ano sa palagay mo ang ginamit ng maybahay sa pagluluto ng tinapay?

Ang tinapay ay inihurnong sa mga kawali na ito. (ipinapakita sa mga bata)

Ngayon ikaw at ako ay susubukan na maghurno ng mga pie. Para sa isa at magpahinga na tayo:

Fizminutka:

Nagluluto kami ng mga wheat pie, na napakahusay.

Sino ang lalapit sa atin para subukan?

Nanay, tatay, kapatid, kapatid na babae, makapal na aso mula sa bakuran.

Ang kuwarta ay minasa, ang asukal ay hindi nakalimutan.

Inilunsad namin ang kuwarta gamit ang isang rolling pin, at hindi napagod sa pag-roll out nito.

Kumuha sila ng isang kutsarang may cottage cheese,

Pie pagkatapos pie.

Halika na kalan, bigyan ng lugar ang mga pie!

At kung paano hinugot ng maybahay ang mga kaldero, kaldero at baking tray mga kalan? Kung tutuusin mainit ang kalan, hindi mo ito mabubunot gamit ang iyong mga kamay. (ipahayag ang mga opinyon)

-Hulaan ang bugtong:

Hindi isang toro, ngunit nanunuod,

Hindi siya kumakain, ngunit mayroon siyang sapat na pagkain.

Kung ano ang kanyang kinukuha, ibinibigay niya,

Siya mismo ang pumunta sa kanto. (Kumuha)

Tignan niyo guys. Ang may sungay na bagay na ito ay tinatawag na grip. Hinila siya palabas cast iron stoves. Bakit tinawag na ganoon ang item na ito?

Palaging mayroong isang hawakan malapit sa kalan ng Russia, kung saan kinuha ng babaing punong-abala ang mga maiinit na kaldero ng sopas ng repolyo at masarap na sinigang.

At ang mga baking sheet na may tinapay ay hinugot gamit ang espesyal na spatula na ito. (nagpapakita ng larawan). Tandaan sa fairy tale tungkol kay Zhikharka, nais ng Fox na ilagay siya sa oven sa gayong talim?

Ang guro ay nagpapakita ng isang larawan na may walis na fir.

Guys, anong klaseng katulong ng maybahay sa tingin nyo? (walis) Ito ay hindi lamang isang walis, ito ay isang fir walis. Para saan ito kailangan?

Pagkatapos kalan Ito ay pinainit at pinalamig, siniguro ng babaing punong-abala na linisin ang loob gamit ang isang maliit na walis ng fir, na nakakabit sa isang stick. Baka may nakakaalam kung bakit gawa sa fir ang walis at nakakabit sa mahabang patpat? (Kalan ito ay malalim at upang makuha ito)

Sa bawat may balbula ang kalan. Magsasara ito pagkatapos pinainit ang kalan para mapanatiling mainit ang kubo.

Ano ang ginamit mo sa pag-init ng kalan? Panggatong, at mula lamang sa birch at alder. Mas kaunti ang usok mula sa naturang kahoy na panggatong at mas tumatagal ang init. Kung sinindihan mo ang kalan ng anumang bagay, tungkol dito nakipag-usap: “Nakatira siya malapit sa kagubatan, at ang kalan ay pinainit gamit ang dayami» .

Sino ang may kalan sa bahay na pinainit pa ng kahoy?

Guys, ano sa tingin nyo ang nakasagabal sa panggatong at abo noong sinindihan ang kalan?

-Hulaan ang bugtong:

Ang itim na kabayo ay tumakbo sa apoy.

Kapag ang kalan ay pinainit, ang kahoy na panggatong at abo ay hinalo gamit ang isang poker. (palabas)

Naglabas ang guro ng isang kahon.

Guys, laro tayo ngayon. Mayroon akong isang magic box. Ang kahon na ito ay naglalaman ng pinaghalong mga kagamitan sa kusina at modernong gamit sa bahay. Guys, kailangan mong hatiin sila sa dalawang grupo. Sa isang table ay may isang larawan na may kalan, at sa kabilang banda ay may modernong gas stove. Sa mesa kung saan kalan Naglalagay kami ng larawan ng mga kagamitan sa kusina kung saan mayroong gas stove - mga modernong pinggan.

Hatiin ng mga bata ang mga larawan sa mga pangkat at suriin ang kanilang gawain.

Nagpahinga kami ng kaunti, at ngayon ay ipagpatuloy natin ang kwento tungkol sa kalan.

Maingat na tingnan kung saan itinatago ng maybahay ang lahat ng kinakailangang bagay mga kalan. Sa butas sa ilalim ng kalan mayroong isang grip, isang spatula at isang poker.

guys, mga kalan meron ding upper part. Doon ka makakapagpahinga, magpainit mula sa lamig at kahit matulog. Maaari mong tuyo ang mga sapatos, medyas at guwantes.

Ang mga kalan na ito ay mayroon ding maliliit at malalaking istante. Ang mga sibuyas at iba pang produkto ay pinatuyo sa maliliit na kama, at ang mga tao ay nagpapahinga sa malalaking kama.

-Kalan ay isa ring mahiwagang manggagamot, ang mga matatanda at may sakit ay ginamot sa kanya, at siya ay nagpagamot kalan kasama ang kamangha-manghang init nito. Ngunit ang isang kalan ay hindi magiging isang tunay na kalan maliban kung ito ay binuo nang tama.

Sino ang gumawa ng kalan? Ano ang pangalan ng taong nagsasanay sa gawaing ito? (Tagagawa ng kalan)

Ito ay itinayo mula sa ladrilyo ng isang kamangha-manghang manggagawa - isang tagagawa ng kalan. Pagkatapos ay pinahiran niya ito ng luad, pagkatapos ay pinaputi ang kalan. Madalas nilang pinaputi ito, lalo na nang maingat para sa mga pista opisyal.

Salamat sa gayong mga manggagawa, pinainit ng kalan ng Russia ang bahay; ang mga damit at sapatos, kabute at berry, at maliliit na isda ay pinatuyo dito. Nagpainit sila sa kalan. Oo at nakipag-usap: "Higa sa kalan, kumain ng mga rolyo". Ngunit posible na humiga pagkatapos ng isang mahirap na araw o sa mahabang gabi ng taglamig. Sa mga gabi ng taglamig, nakahiga kalan, ang mga bata ay nakinig sa mga kuwento ng kanilang ina o lola, na sila mismo ang naghabi, niniting o nag-spin. Nakatulog ako ng matamis sa mga fairy tale at tahimik na kanta. Ibig sabihin, sa kalan din sila natulog. (larawan)

Alam mo ba ang mga fairy tales? Anong mga fairy tales ang narinig mo kalan? ("Zhiharka", "Swan gansa", "Kolobok", "Sa utos ng pike", "Masha at ang Oso") Ang mga ilustrasyon para sa mga engkanto ay ipinakita.

Kung paano siya tumulong kalan para sa mga bayani ng fairy tale(Sa isang kolobok - nagluto si lola ng isang kolobok kalan, Masha and the Bear - Nagluto si Masha ng mga pie kalan, Sa fairy tale "Sa utos ng pike, pumunta si Emelya sa kalan, sa fairy tale "Swan gansa" itinago ng kalan sina Ivanushka at Alyonushka mula sa mga gansa ng sisne.)

Nakikita kong mahilig ka sa mga fairy tale, pagkatapos ay sasabihin ko rin sa iyo ang isang fairy tale, ito ay tinatawag na - "Kolobok", ngunit sa isang bagong paraan. Pangalanan ko ang mga salita mula sa ating buhay dito, at sasabihin mo ang mga ito sa akin hanapin at tawagan.

Ang pusa ay naghuhugas ng sarili gamit ang kanyang paa, ang aking fairy tale ay nagsisimula! “Noong unang panahon ay may nakatirang isang matandang lalaki at isang matandang babae. Kaya nagtatanong siya matandang lalaki:

Ipagluto mo ako, matanda, isang tinapay.

Ano ang iluluto? Walang harina.

Eh matandang babae! Markahan ang kamalig, scratch ang ilalim ng puno, at makukuha mo ito.

Iyon lang ang ginawa ng matandang babae - winalis niya, kiskisan, pinukpok ang sour cream dough gamit ang isang panghalo, ginulong ito sa isang tinapay, pinirito ito sa gas stove at inilagay sa refrigerator upang lumamig."

Anong mga salita ang ginamit ko na hindi galing sa fairy tale? (panghalo, gas stove, refrigerator)

Magaling, nakinig kang mabuti.

huling bahagi:

Guys, ano ang pinag-usapan natin ngayon? (tungkol sa Russian kalan)

Anong mga bago at kawili-wiling bagay ang iyong natutunan kalan?

Anong uri ng mga pagkaing ginamit upang lutuin sa oven? (cast iron, clay pot, protiani)

Paano ka nakakuha ng cast iron pot at clay pot? (na may hawak)

Ano ang ginamit mo upang makuha ang mga baking tray? pagluluto sa hurno? (kahoy na pala)

Ano ang nasa daan ng kahoy na panggatong at abo nang sinindihan ang kalan?

Ano ang ginagawa ng mga tao sa mga tolda? (natulog, nagpahinga.)

Ito ay kung gaano karaming bago at kawili-wiling natutunan namin tungkol sa Russian kalan. May isa pang sorpresa para sa iyo sa aking magic box. Ngunit magpaalam muna tayo sa ating kalan. Magpasalamat tayo sa ating mga bisita.

Salamat, Bake Nurse, Bake Mother.

Inaanyayahan ng guro mga bata sa mesa, namamahagi ng mga pangkulay na libro na may mga larawan mga kalan.

Institusyong pang-edukasyon ng munisipyo "Gymnasium No. 32"

Republika ng Tatarstan, lungsod ng Nizhnekamsk

Buod ng aralin sa kasaysayan ng Tatarstan

sa paksang "Kasaysayan ng rehiyon"

inihanda ng guro

kasaysayan at araling panlipunan

Bulycheva Svetlana Vladimirovna

Nizhnekamsk, 2013

Paksa: Kasaysayan ng rehiyon.

Uri ng aralin: pag-aaral ng bagong materyal

Mga layunin at layunin ng aralin:1. Pang-edukasyon : ipakilala ang mga bata sa kasaysayan ng kanilang sariling lupain, magbigay ng mga pangunahing konsepto - "Volga Bulgaria", "ceramics", "archaeological expedition".

2. Pag-unlad : bumuo ng interes sa katutubong lupain, makasaysayang at arkeolohikong agham; lohikal, abstract at malikhaing pag-iisip, oral speech.

3. Pang-edukasyon : mag-ambag sa pagbuo ng pagkamakabayan, linangin ang paggalang sa bawat isa at kalikasan.

Format ng aralin: lecture, na may mga elemento ng laro

Mga pamamaraan at diskarte: kwento, pag-uusap, laro, paliwanag, pagpapakita ng visual na materyal, bahagyang paghahanap.

Pag-unlad ng aralin

    Oras ng pag-aayos.

Mga layunin ng mga bata: upang tune in sa aralin at maingat na pag-aralan ang materyal upang mailapat ito sa pagsasanay.

Mga pamamaraan at pamamaraan: pagsasabi sa mga bata tungkol sa magagandang impresyon sa araw, para sa emosyonal na kalagayan para sa aralin.

Layunin ng guro: upang makamit ang isang kanais-nais na kapaligiran sa pangkat;

mag-udyok sa mga bata na magtrabaho.

Mga pamamaraan at diskarte: isang panimulang kuwento tungkol sa kung gaano kawili-wiling pag-aralan ang iyong nakaraan sa pamamagitan ng pagdaragdag ng mga kuwento mula sa mga ekspedisyon.

    Pag-aaral ng bagong materyal.

- Lumipat tayo sa paksa ng ating aralin. Sasabihin ko ngayon sa iyo sa pangkalahatang mga tuntunin tungkol sa kung paano nabuo at binuo ang Tatarstan, simula sa sinaunang panahon. Guys, makinig kayong mabuti at makisali sa pakikipag-usap sa akin. Marami kang matututunan na bago at kawili-wiling mga bagay mula sa kasaysayan ng ating republika.

— Ano sa palagay mo ang paksa ng ating aralin ngayon?(Kasaysayan ng rehiyon)

— Oo, tama, ang paksa ng aralin ay “Kasaysayan ng ating rehiyon.”

Ang mga unang tao ay lumitaw sa teritoryo ng Tatarstan mga 100 libong taon na ang nakalilipas sa tinatawag na "panahon ng Mousterian" ng Paleolithic. Ang pinakaunang mga bakas (40 libong taon BC) ng mga sinaunang tao ay natuklasan sa panahon ng mga paghuhukay ng Krasnaya Glinka tract sa rehiyon ng Tetyushsky ng republika. Sa oras na iyon, sa malamig na klima nito, ang teritoryo ng Tatarstan ay isang periglacial forest-tundra, sa pamamagitan ng mga kalawakan kung saan gumagala ang mga kawan ng mammoth, reindeer at higanteng usa; ang mga makapal na rhinoceroses ay madalas na matatagpuan sa mga kasukalan sa baybayin, at malalaking oso sa ang mga kuweba. Posibleng manghuli ng mga makapangyarihang hayop na ito bilang isang grupo lamang gamit ang mga panulat at mga trap na hukay, kaya ang unang ilang mga naninirahan sa rehiyon ng Middle Volga - ang Neanderthals - ay nanirahan sa malalaking grupo ng ilang dosenang tao.

— Sa palagay mo, paano natin matututuhan ang tungkol sa kung paano namuhay ang mga tao maraming taon na ang nakararaan?(batay sa mga archaeological excavations at nakasulat na mga mapagkukunan).

- Tama iyan, guys. Siyempre, napakaraming oras ang lumipas na maaari lamang nating pag-aralan ang sinaunang kasaysayan mula sa ilang mga natuklasan, pag-aaral ng mga mapagkukunan ng lahat ng uri: nakasulat, materyal at maging sa bibig.

—Ano ang ginawa ng mga tao noong sinaunang panahon?(pangangaso, pangingisda, pagtitipon)

- Yan ay, ang pinaka primitive na aktibidad. Napakahusay. Anong mga hayop ang mayroon tayo sa ating rehiyon?(mga mammoth, woolly rhinoceroses at malalaking oso).

- Oo eksakto. Alam mo ba na kahit na sa teritoryo ng ating lungsod 40 libong taon BC? e. May mga mammoth din. At ito ay nakumpirma ng mga kamakailang paghuhukay (nagpapakita ng mga larawan mula sa mammoth excavations).(Tingnan ang Appendix 1.)

Tingnan natin kung paano mas umunlad ang kasaysayan ng ating rehiyon. Mayroon ka bang anumang hula tungkol dito?

(sa panahon ng ebolusyon, ang mga tao ay umunlad at dumaan sa isang tiyak na yugto ng makasaysayang pag-unlad).

— Oo, at sa takbo ng makasaysayang pag-unlad at ebolusyon ng mga tao, lumitaw ang makapangyarihang mga alyansa ng tribo.

Diagram sa stand:

Pamilya ng kamag-anak

Samahan ng tribo ng mga angkan

Union of tribes unyon ng tribes

Isaalang-alang ang diagram. Ganito, guys, unti-unting nabuo ang mga estado. At nasa unang millennia AD na. May mga malalaki at makapangyarihang estado sa aming teritoryo. Ito ay: Turkic Khaganate, Khazar Khaganate.

Ito ay pinaniniwalaan na ang mga taong Tatar ay nagmula sa mga Turko. Sa oras na ito, lumitaw ang pag-aanak ng baka at ang mga tribo ng Turkic ay mga nomad, na patuloy na naghahanap ng mga bagong teritoryo at pastulan. At sa gayon, sa panahon ng iba't ibang malalaking digmaan para sa muling pamamahagi ng lupain sa pagitan ng mga tribo: ang mga Turko, Bulgarians, Essegels, Khazars, Avars, Suvars, Alans, Barsils at marami pang ibang nasyonalidad ay unti-unting lumipat sa teritoryo ng rehiyon ng Volga. At dito na sa teritoryong ito nagsimula ang malawak na pagtatayo ng mga lungsod. Sa simulaXsiglo, lumilitaw ang isang malawak at makapangyarihang estado, na kilala bilang Volga Bulgaria. Alam natin ang maraming lungsod noong panahong ito. Halimbawa, Krasnokadkinskoye settlement at Dzhuketau.(nagpapakita ng mga larawan mula sa mga archaeological expeditions). (Tingnan ang Appendix 2)

Batay sa mga natuklasan sa mga sinaunang pamayanang ito, ang mga mag-aaral ng aming asosasyon ay nagsulat ng iba't ibang mga papeles sa pananaliksik at kumuha ng mga premyo sa mga kumperensya ng republikano at rehiyon.

Ang mga ekspedisyon ng arkeolohiko ay karaniwang nakakahanap ng mga keramika na may iba't ibang uri at sukat, mga labi ng mga bakal na kutsilyo at mga arrowhead, pati na rin ang mga fragment ng mga alahas ng kababaihan. Batay sa mga natuklasan, matutukoy kung paano nabuhay ang isang tao at kung ano ang kanyang ginawa. Dito mo makikita kung paano namin muling ginawa ang mga palayok at alahas, pati na rin ang mga istilong damit. - Maglaro tayo ng kaunti. Ngayon ay maiisip mo ang iyong sarili bilang isang medieval na tao ng aming rehiyon. Magsuot ng ilang damit, bawat isa ay kumuha ng clay mug, at maranasan natin ang buhay ng ating mga ninuno.(Ang mga bata ay nagbibihis ng mga kasuotan, umiinom ng tsaa mula sa mga lutong bahay na clay mug at sinisikap na makipag-usap tungkol sa mga mahahalagang gawain ng tribo. Kabilang sa mga ito ang pinuno, mandirigma at ordinaryong tao. Ito ay nagbibigay ng magandang insentibo upang pag-aralan ang kanilang rehiyon, maraming tanong ang lumabas. na gustong tuklasin ng mga bata ang kanilang sarili, may pagnanais na subukan ang iyong kamay sa isang archaeological expedition. Salamat sa isang collective tea party, nabuo ang isang pinag-isang koponan. Sa sandali ng aralin, ang mga bata ay nasa mabuting kalagayan at nasa ang mood na dumating sa susunod na aralin.)

Ang pag-aaral ng bagong materyal ay tungkol sa kwento at laro. Matapos maingat na makinig sa paunang kuwento, dapat subukan ng mga bata na gumanap ng isang tiyak na balangkas mula sa kuwento, at isipin ang kanilang sarili sa lugar ng isang medyebal na tao. Ito ay nagpapahintulot sa mga bata na madali at mabilis na matandaan ang materyal at maghanda sa pag-iisip para sa arkeolohiko na ekspedisyon ng tag-init. Ito rin ay isang magandang insentibo upang gumawa ng iyong sariling mga gamit sa bahay, na bumuo ng isang ganap na personalidad sa mag-aaral.

    Pagpapatibay ng materyal na sakop.

At kaya guys, ikaw at ako ay nagsimulang pag-aralan ang kasaysayan ng ating rehiyon. Ano ang natutunan mo sa ating paksa ngayon?

(Sa ating teritoryo ng Republika ng Tatarstan, pati na rin sa iba pang mga rehiyon ng mundo, nagsimula ang buhay bago ang ating panahon. Sa kurso ng ebolusyon ng tao, lumitaw ang mga alyansa ng mga tribo ng mga taong Turkic, na ating mga ninuno. Napakahabang kasaysayan. maaaring pag-aralan mula sa arkeolohikal na pananaliksik at nakasulat na mga mapagkukunan.)

— Ano ang madalas na matatagpuan sa teritoryo ng ilog. Tatarstan?

(mga keramika, gamit sa bahay at labi ng mga armas)

—Ano ang unang estadong umusbong sa ating rehiyon noongXsiglo?(Volga Bulgaria).

- Lahat ng mga lalaki ay mahusay. Sana ay nasiyahan ka sa aming aktibidad. At lahat, pagdating ng tag-araw, ay makibahagi sa pagtuklas sa ating rehiyon. Titigil na tayo diyan. Sa susunod na aralin ay patuloy nating isasaalang-alang ang kasaysayan ng ating rehiyon.

    Takdang aralin.

Gamit ang iba't ibang magagamit na paraan, maghanap ng impormasyon tungkol sa pananamit ng ating mga ninuno. At makakasama ka namin sa mga susunod na klase. Para dito kakailanganin mo ring magdala ng tela.

Listahan ng mga mapagkukunan at literatura na ginamit:

    A.Z.Nigamaev /Kasaysayan ng Tatarstan (mula sa sinaunang panahon hanggang sa kalagitnaan ng ika-16 na siglo). – Yelabuga, 1998

    F. Kh. Valeev, G. F. Valeeva - Suleymanova / Sinaunang sining ng Tatarstan. – Kazan, 2002

    Kasaysayan ng Tatarstan: Teksbuk. allowance para sa elementarya.// ed. B.F. Sultanbekova. – Kazan, 2001

    Mga larawang kinunan noong mga archaeological expeditions.

Annex 1

Mga paghuhukay ng isang mammoth sa rehiyon ng Nizhnekamsk, 2011.

Appendix 2

Archaeological expedition, Dzhuketau, Chistopol district 2007

Ang mga keramika na nakolekta sa nayon ng Staroe Romashkino, distrito ng Chistopol, 2009.

Mga layunin ng aralin:

  • ipakilala ang Sami fairy tale na "Chakhkli", "Girvas Lake", at ang mga kakaibang kultura at buhay ng mga taong Sami;
  • bumuo ng mga kasanayan sa pagbabasa, ang kakayahang pag-aralan ang lokal na kapaligiran sa pagsasalita, tumulong na mapabuti ang kultura ng pagsasalita ng mga mag-aaral, magturo kung paano magtrabaho sa isang libro, at palawakin ang kanilang mga abot-tanaw;
  • linangin ang pagmamahal sa sariling lupain; paggalang sa mga taong may iba't ibang nasyonalidad, interes at paggalang sa kultura ng mga taong Sami.

Kagamitan: mapa ng Kola Peninsula, eksibisyon ng mga libro tungkol sa Arctic, mga larawan, mga aklat na "The Seven-Year-Old Archer", diksyunaryo ng mga salitang Sami, pagtatanghal (Annex 1), krosword (Appendix 2), publikasyon (buklet) (Appendix 3).

Sa panahon ng mga klase

1. Pansamahang sandali.

2. Panimulang usapan.

Sa board mayroong isang tula at isang eksibisyon ng mga libro na nakatuon sa rehiyon ng Kola.

Mga kagubatan at tundra, yelo at bundok,
Mga lawa, ilog at dagat,
Kumalat sa kalawakan nito
Lupa ng katutubong Kola!

  • Basahin ang tula. Tungkol Saan iyan?
  • Tingnan ang eksibisyon ng mga libro at mga larawan. Ano ang pagkakatulad nila?
  • Sino ang nakahula kung ano ang nakatuon sa ating aralin ngayon?
  • Saan matatagpuan ang Kola Peninsula? (Gumawa ayon sa mapa)

3. Pag-update ng kaalaman.

Ang mga salita ay nakasulat sa pisara: "Ang Arctic ay isang kamangha-manghang lupain."

  • Bakit ganito ang tawag sa lupa?
  • Bakit ito tinatawag na kamangha-manghang? Ano ang nakakagulat sa mga bisita ng rehiyong ito?

Mga kwentong pambata tungkol sa klima sa Kola Peninsula.

4. Pagkilala sa mga kakaibang katangian ng buhay ng mga Sami.

Iba't ibang tao ang nakatira sa Kola Peninsula. Ito ay mga Russian, Ukrainians, Belarusians, Karelians, Armenians, Tatars at iba pa. Ngunit ang Sami ay nanirahan dito sa mahabang panahon (sila ay dating tinatawag na Laplanders o Lapps). Sa ngayon, dalawang pangalan ang ginagamit: Sami at Sami. Ang lupang tinitirhan nila ay tinawag na Lapland. Ito ang mga hilagang teritoryo ng Russia, Finland, Norway at Sweden. (Annex 1)

Slide 1. Paggawa sa isang mapa.

Slide 2. “Paano nabuhay ang Sami noong sinaunang panahon?”

Slide 3. "Ano ang hitsura ng mga tirahan?"

1st student:

Ang tirahan ay isang collapsible tent - kuvaksa, na binubuo ng ilang mga poste na natatakpan ng mga balat ng reindeer sa taglamig at bark ng birch sa tag-araw. Sa gitna, nagsindi ng apoy ang mga Kuvaks.

2nd student:

Nang maglaon ay nagsimula silang magtayo ng isang tirahan sa taglamig - vezhu. Ito ay may hugis ng isang pyramid hanggang 2.5 metro ang taas. Ito ay binuo mula sa mga log. Ang bubong ay natatakpan ng brushwood, turf at balat ng puno, na nag-iiwan ng butas para makatakas ang usok. Ang pinto ay "tumingin" sa timog. May bintana sa tapat; natatakpan ito ng pantog ng isda o mika. Sa gitna ng vezha mayroong isang apuyan na gawa sa mga bato. Ang pangunahing espasyo ng vezha ay natatakpan ng mga sanga ng puno at natatakpan ng mga balat ng reindeer. Dito sila natulog, kumain, at nagnegosyo.

3rd student:

Masikip na manirahan sa vezha, kaya kalaunan ay nagsimulang magtayo ng tupa ang Sami. Ito ay isang mababang log na kubo, higit sa 2 metro ang taas. Ginawa nilang patag ang bubong, binuhusan ito ng lupa at nilagyan ng turf. Ang apuyan ay gawa sa mga batong pinahiran ng luad. Ang tupa ay may isa o dalawang maliliit na bintana at, kumpara sa vezha, ay mas magaan at mas komportable. Isang mesa, mga bangko, at mga istante para sa mga pinggan ang lumitaw sa sambahayan ng Sami.

Ngayon maraming mga tao sa hilaga ang lumilipat sa bago, maganda, mainit na mga bahay.

Slide 4 "Anong uri ng trabaho ang ginawa mo?"

Ang mga tradisyunal na aktibidad ng Sami ay malapit na nauugnay sa fauna ng Kola Peninsula. Ito ay pangingisda at pangangaso. Nangangaso sila ng arctic fox, hare, fox, at paminsan-minsan ay mga lobo, polar at brown na oso. Ngunit mayroong isang hayop kung saan ang buong buhay ng Sami ay nasasakop. Sino ito?

ika-4 na mag-aaral:

reindeer. Ang domesticated reindeer ay isang domesticated wild reindeer. Ang lahi ng Sami ay domestic reindeer. Ang sangay na ito ng ekonomiya ay tinatawag na reindeer husbandry. Ang pag-aalaga ng reindeer ay ang kahulugan ng buhay para sa mga Sami. Ang usa ay ang pangunahing nilalang ng mundo, ang Sentro ng Uniberso.

Ito ay hindi para sa wala na tinatawag ng Sami ang kanilang sarili na "mga taong reindeer." Bakit? Sa taglamig, ang mga pastol ng Sami at ang kanilang mga pamilya ay gumagala sa mga kawan ng reindeer. Ang mga reindeer ay nakakakuha ng pagkain sa pamamagitan ng pag-hoofing ng snow. Anong treat ang mas gusto ng usa?

Slide 5. "Anong damit ang isinuot mo noong taglamig?"

Ang mga panlabas na damit at sapatos ay ginawa mula sa balat ng usa. Ang mga thread ay ginawa mula sa mga litid ng usa. Ginamit nila ang mga ito upang manahi ng mga damit, sapatos, at mga kuwintas na tali sa kanila.

  • kalan- damit na panlabas ng isang saradong hiwa, sa ibaba ng mga tuhod, tinahi na ang balahibo ay nakaharap, na may isang stand-up na kwelyo at isang biyak para sa ulo at mga braso.
  • Malitsa– damit ng taglamig na may talukbong, tinahi na may balahibo sa loob, bahagyang lumalawak sa ibaba. (Pinalitan nito ang kalan; salamat sa integridad ng hiwa, mahusay itong naprotektahan mula sa hangin.)
  • Yary– mahaba (sa itaas ng mga tuhod) fur boots, na ginawa mula sa alternating strips ng light at dark deer fur. Pinalamutian ng mga piraso ng kulay na tela.
  • Kangi– maikling ankle boots na may mahabang kurbata at frills sa harap. Ang mga taglamig ay gawa sa balahibo, ang mga tag-araw ay gawa sa tanned na katad. Ang isang tampok ng lahat ng sapatos ng Sami ay ang nakataas na daliri.

Slide 6. "Anong damit ang isinuot mo noong tag-araw?"

Ang mga damit ng tag-init ay ginawa mula sa mga tela. Ang mga babae ay nagsusuot ng mga damit na mala-sundress sa iba't ibang kulay, karamihan ay pula.

Slide 7. "Paano mo pinalamutian ang iyong mga damit?"

ika-5 mag-aaral:

Sinubukan ng Sami na gawin ang mga nakapalibot na bagay hindi lamang kumportable, ngunit maganda rin. Ang fur mosaic ay isang pattern ng madilim at magagaan na piraso ng balahibo ng usa, kung saan minsan ay ipinapasok ang maliliit na piraso ng may kulay na tela. Ang pattern ng mosaic ay simple, na binubuo ng mga parihaba, parisukat at rhombus.

ika-6 na mag-aaral:

Pagbuburda na may mga kuwintas sa anyo ng mga rhombus, triangles, parisukat, polygons o ovals. Karaniwang pula ang tela kung saan nakaburda ang disenyo. Ang mga kuwintas mismo ay may tatlong pangunahing kulay: puti, asul, dilaw. Available sa blue at green. Ang mga itim na kuwintas ay hindi kailanman ginagamit.

ika-7 mag-aaral:

Pagniniting– gawa sa lana, ginamit ang mga sinulid na may iba't ibang kulay. Niniting nila ang mga guwantes, medyas, medyas, at sumbrero. Ang mga produkto ay karaniwang pinalamutian ng mga pahalang na guhitan ng iba't ibang kulay, na nagpapalit-palit ng iba't ibang background ng lana. Kasama sa mga guhit ang mga tradisyonal na Sami na motif: tulis-tulis na linya, zigzag, pattern ng mga tatsulok at diagonal na linya.

Bilang karagdagan, ang Sami ay nakikibahagi sa paghabi mula sa bark ng birch, kahoy at pag-ukit ng buto. Ang usa ay sandata, alahas, souvenir. Hindi nakakalimutan ng mga Sami ang kanilang mga tradisyon. Mayroon pa ring mga masters na gumagawa ng mga kamangha-manghang crafts mula sa balahibo ng usa at mga armas mula sa mga sungay ng usa.

Slide 8. "Mga buhol para sa memorya"

  • Sami(dating sila ay tinatawag na Laplanders o Lapps) - ang mga katutubong naninirahan sa Kola Peninsula.
  • Sami- matalas na tagabaril, matatapang na mangangaso at mangingisda. Hindi lamang sila nanghuli ng mga usa, ngunit pinalaki din sila, iyon ay, sila ay nakikibahagi sa pag-aalaga ng mga reindeer.
  • Ngayon ay mayroon lamang 75 libong mga taong Sami, mga 2 libo sa kanila ang nakatira sa Russia. Ang sentro ng paninirahan ay ang nayon ng Lovozero.

5. Minuto ng pisikal na edukasyon.

Tingnan: kami ay usa,
Ang hangin ay umiihip patungo sa amin!
Humina ang hangin
Ituwid ang aking mga balikat,
Ibalik ang mga kamay sa iyong mga tuhod.

At ngayon medyo katamaran...
Ang mga kamay ay hindi tense
At nakakarelax.
Alamin, mga babae at lalaki,
I-relax ang iyong mga daliri.

6. Pagkilala sa Sami fairy tale na "Chakhkli".

Panimulang usapan.

Sa loob ng maraming siglo, ang karunungan ng mga tao ay ipinasa mula sa henerasyon hanggang sa henerasyon, mula sa bibig hanggang sa bibig. Walang kahit isang bansa na walang mga engkanto, awit, alamat, salawikain at bugtong. Sa taglamig, sa mahabang gabi ng polar, ang mga Sami ay nakaupo sa kanilang mga tahanan sa tabi ng fireplace, nananahi ng mga damit mula sa mga balat ng reindeer, gumawa ng kagamitan sa pangingisda at nagkuwento ng mga engkanto sa mga bata. Ang mga fairy tale ay ang paboritong genre ng Sami. Ngayon ay makikilala natin ang Sami fairy tales. Basahin ang pamagat. Sa palagay mo, tungkol saan ang fairy tale na ito? Bakit natin masasabi na ang fairy tale na ito ay gawa ng mga taga-hilagang?

Gawaing bokabularyo.

  • Pogost- Nayon ng Sami.
  • Chakhkli- maliliit na tao na nakatira sa ilalim ng lupa at nagmamay-ari ng yaman sa ilalim ng lupa.
  • Chud- mga kaaway ng Sami.
  • Kangi- maiikling bota na gawa sa balat ng usa, na nakataas ang mga daliri sa paa.
  • Obora- isang mahaba, hinabi na kurbata ng lana para sa sapatos.
  • Vezha - isang tirahan na kahawig ng isang dugout, ay itinayo mula sa mga troso, stick at natatakpan ng bark at turf.
  • Raspadok- isang makitid na lambak sa mga burol.

(Ginagamit ang diksyunaryo ng mga salitang Sami)

Nagbabasa ng fairy tale nang malakas.

Pag-uusap tungkol sa iyong nabasa.

  • Saan nakatira si Chakhkli? Ano ang pag-aari nila?
  • Bakit gustong mahuli ng mangangaso si chakli? Bakit niya nagawang mahuli siya nang ganoon kadali at mabilis?
  • Paano nabuhay ang nasasayang na buhay sa pamilya ng mangangaso?
  • Anong uri ng kaguluhan ang nakasabit sa Sami? Paano kumilos si Chakhli?
  • Bakit nagpasya ang mangangaso na ibalik ang chakli? Paano nagpasalamat si Chakhli sa mangangaso?
  • Bakit hindi nagsimulang tumulong ang Chakli sa Sami sa hinaharap? Ano ang itinuturo ng isang fairy tale?

7. Kilalanin ang Sami poetess na si Oktyabrina Vladimirovna Voronova. (Fig.1)

Si Oktyabrina Vladimirovna Voronova ay isang Sami poetess, ipinanganak noong Oktubre 6, 1934 sa nayon ng Chalmny-Varre, na isinalin mula sa Sami ay nangangahulugang "Eyes of the Forests". Sumulat siya ng tula tungkol sa maliliit na tao na naninirahan sa ilalim ng lupa.

Larawan 1

Chakhkli.

Kapag bored ka sa bahay,
Lumabas sa kagubatan ng taiga.
May isang maliit na fairy gnome
Nakatira sa masikip na rhizome.

Nakakatawa sa kanyang puting sumbrero,
Hindi siya gumagawa ng masama sa sinuman.
Ngunit kahit anong gawin mo sa taiga -
Uulitin niya ang lahat pagkatapos mo.

Pindutin ang sanga gamit ang palasak
Maririnig mo ang parehong katok.
At kung sumigaw ka, sasagot siya ng isang echo,
At ang tunog ay lilipad ng isang milya ang layo.

Kailan sila maggagapas sa kalangitan?
Ulap na maulan, hangin,
Ilalatag ni Autumn ang kanyang kama
Mula sa mga dahon, damo at balahibo.

At kung nagkataon sa taglamig
Aakyat ka na naman dito
Makakakita ka ng isang tahimik na espasyo,
At walang bakas ng gnome.

Ngunit huwag mag-isip ng masama
Tahakin ang sariling landas.
Hindi, ang maliit na chakli ay hindi namatay.
Natutulog siya.
Huwag mo siyang gisingin.

Nagustuhan mo ba ang tula? Nakikilala mo ba ang bayani ng engkanto?

Ngayon, pumunta tayo sa Lake Girvas at alamin kung bakit iyon ang tawag dito.

8. Pagsasadula ng fairy tale na "Girvas-Lake".

Nangunguna: May nakatirang mangangaso at ang kanyang mga anak sa pampang ng lawa. Ang matanda ay masaya - ang kanyang mga anak na lalaki ay ang pinakamahusay na bumaril sa bakuran ng simbahan. Ibinunyag ng ama sa kanila ang kanyang mga sikreto sa pangangaso.

Matandang lalaki: Manghuli ka sa itaas na lawa, maraming ligaw na usa na nanginginain doon. Maghintay para sa isang kawan ng mga usa na tumawid sa lawa. Maaari mong barilin ang anumang usa, ngunit huwag lamang hawakan ang pinuno, girvas.

unang anak: Gagawin namin ang lahat gaya ng sinabi mo, tutuparin namin ang utos mo.

pangalawang anak: Pare, hindi namin babarilin si Girvas.

Nangunguna: Naglalakad ang magkapatid at nakikita: isang malaking kawan ng mga usa ang lumalangoy sa kabila ng lawa. At nangunguna sa lahat ang girvas. Ipinagmamalaki niyang dinadala ang kanyang ulo na may malalaking sanga na mga sungay.

pangalawang anak: Paano natin makaligtaan ang gayong biktima? Kung papatayin natin si Girvas, ang buong bakuran ng simbahan ay maiinggit sa atin.

unang anak: Alam mo, kapatid, hindi lahat ng bihasang mangangaso ay nakahuli ng ganito kaganda at malakas na usa.

Nangunguna: Nakalimutan ng mga anak ang utos ng kanilang ama. Nagpaputok sila ng mga palaso. Diretso silang dumikit sa usa. Ang pinuno ay natakot at naging isang batong isla. At umalis ang kawan.

unang anak: Masama at hindi namin natupad ang utos ng aming ama, wala kaming swerte, ang tundra ay walang laman.

pangalawang anak: uwi na tayo kuya pagod na pagod na tayo. Tatlong araw na kaming naglalakad sa tundra at wala kaming nakita ni isang usa.

Nangunguna: With that umuwi na kami. Nakita sila ng kanilang ama at nahulaan ang lahat.

Matandang lalaki: Dahil sa pagmamayabang, naitaboy mo ang kaligayahan ng pangangaso habang buhay. Hindi ka dapat mangangaso. Sumama sa mga batang babae upang maghabi ng mga basket.

Nangunguna: At mula noon ang lawa ng Girvas ay nagsimulang tawaging lawa. Yan ang tawag nila hanggang ngayon.

Sa tingin mo, tama ba ang ginawa ng iyong mga anak?

Guys, tingnan natin kung gaano kayo naging maasikaso. Kaya mo bang lutasin ang crossword puzzle?

9. Paglutas ng crossword puzzle na "Pagbisita sa Sami." (Appendix 2)

10. Sami larong "Itik".

Guys, anong mga ibon ang makikita mo sa lawa?

Ngayon ay lalaruin natin ang larong Sami na "Itik".

Ang lahat ng mga manlalaro ay naglalakad sa isang bilog at kumanta ng isang kanta:

Oo, ikaw, pato, oo, ikaw, kulay abo,
Lumangoy, lumangoy!
Oo, ikaw, pato, oo, ikaw, kulay abo,
Hulaan, hulaan!
Alin ang drake mo?

Sa pagtatapos ng kanta, huminto ang pato malapit sa isa sa mga bata - isang drake. Pagkatapos ay dapat mahuli ng drake ang pato, at ang iba pang mga manlalaro ay subukang pigilan ito. Nagpatuloy ang laro hanggang sa mahuli ng drake ang pato.

11. Sami tea party.

Ang mga bata ay nakaupo sa mga mesa. Ang bawat isa ay binibigyan ng isang buklet na “Bon appetit!” bilang regalo.

Maaaring subukan ng lahat ang tsaa ayon sa recipe ng Sami: "Tsaa na may mga sibuyas at isang piraso ng taba ng reindeer: inihagis ng Sami ang sibuyas sa maliliit na hiwa sa tsaa, at kinain ang mantika bilang isang kagat."

12. Buod ng aralin.

Guys, ano ang pinaka nagustuhan at naaalala niyo ngayon?

Panitikan:

  1. Pandekorasyon at inilapat na sining ng Kola Sami. - Murmansk, 1985. - P. 1-8.
  2. Polar encyclopedia para sa mga mag-aaral Ang Arctic ang aking tahanan: Mga Tao sa Hilaga ng Daigdig. - M., 2001. - P.155-158.
  3. Khomich L.V. Sami / L.V. Khomich. - St. Petersburg, 1999.
  4. Pitong taong gulang na mamamana: Sami tales. - Murmansk. 1990.
  5. Bride of the Sun: Sami Tales. - Murmansk. 1986.
  6. Panitikan ng Kola Land. - Murmansk: MOIPKRO. 2004.