Mga reaksyon na nagpapatunay sa husay na komposisyon ng mga acid. Pagsasagawa ng mga reaksyon na nagpapatunay sa husay na komposisyon ng mga inorganic na sangkap

Aralin - Praktikal na gawain Blg. 4 (Grade 9)

Uri ng aralin: aralin- pagsasanaygamit ang mga teknolohiya ng impormasyon at komunikasyon.

Paksa: Solusyon mga pang-eksperimentong gawain sa paksang: "Subgroup ng oxygen".

Mga layunin ng aralin:

ako . pagbuo ng UUD

1. Personal na UUD - ang posibilidad ng pagpapasya sa sarili sa praktikal na gawain sa mga kakayahan sa intelektwal (ang tagapag-ayos ay kumukuha ng isang sheet, sinusuri ang kanyang mga kakayahan at kakayahan).

2. Regulatory UUD - pagtatakda ng layunin, pagpaplano at organisasyon ng mga aktibidad, pagtataya, kontrol, pagwawasto, pagsusuri.

3. Cognitive UUD - mga aksyon sa pananaliksik (paglalapat ng kaalaman sa isang tiyak na sitwasyon, paglutas ng mga pang-eksperimentong problema, bilang isang bahagi ng edukasyon ng lohikal na pag-iisip)

4 Communicative UUD - organisasyon at pagpaplano ng trabaho sa isang grupo, ang kakayahang sumang-ayon at makahanap ng isang karaniwang solusyon, pagbuo ng mga interpersonal na relasyon.

II. Gamit ang kaalaman sa mga qualitative reactions sa mga ion, matuto sa pamamagitan ng karanasan na makilala ang mga kemikal;

III. Upang mabuo ang aktibidad ng nagbibigay-malay ng mga mag-aaral sa proseso ng pagsasagawa ng eksperimento;

IV. Linangin ang katumpakan, paggalang sa paggamit ng mga kemikal na reagents;

V. Upang pagsamahin ang mga kasanayan sa pagtatrabaho sa isang virtual na laboratoryo.

Sa panahon ng mga klase

    sandali ng organisasyon.

Hello guys. Ngayon ay mayroon kaming mga bisita sa aralin, ito ay mga guro ng kimika mula sa mga paaralan sa aming distrito. Tumalikod at batiin sila. Kahanga-hanga. Maupo ka. Sana lahat ay naghanda ng mga notebook, panulat, lapis para sa aralin. Pagkatapos ay magsisimula na tayo.

Pagganyak:: magdagdag ng salita sa parirala

KEMIKAL

Bigyang-pansin ang board. Isang salita lang na "CHEMICAL" ang isinulat ko, magdagdag ng mga salita para makagawa ng mga parirala (EKSPERIMENTO, REAKSYON, PENOMENA, PROSESO, atbp.)

Sabihin mo sa akin, mayroon bang anumang bagay na maaaring magkaisa sa lahat ng mga pariralang ito? (Praktikal na trabaho).

Tama. At ngayon sa aralin ay gagawa kami ng praktikal na gawain kasama ka. Nagtatrabaho kami, gaya ng dati, sa mga grupo. Buksan ang iyong mga notebook, isulat ang petsa at ang paksa ng gawaing "Paglutas ng mga pang-eksperimentong problema sa paksang "Subgroup ng oxygen".

Sa bahay, naghanda ka para sa aralin ngayon, tiningnan ang mga problema sa pahina 146-147 ng iyong mga aklat-aralin at naisip ang layunin. Sa tingin mo, paano ito dapat tumunog?

    ilapat ang kaalaman na nakuha sa pag-aaral ng paksang "Oxygen Subgroup" sa eksperimental na paglutas ng problema;

    upang pagsamahin ang mga kasanayan sa pagsasagawa ng eksperimento sa kemikal.

Okay, isulat natin ang layunin ng gawain sa isang kuwaderno.

Kailangan bang maging matagumpay ang trabaho at walang kahihinatnan para sa kalusugan?

Sumunod sa mga panuntunang pangkaligtasan at mga panuntunan sa pangkatang gawain.

    Inuulit namin ang mga tuntunin ng T.B. (Ulitin namin ayon sa talahanayan, kung saan ang mga larawan lamang ang natitira)

    MGA TUNTUNIN NG TRABAHO SA MGA GRUPO:

Pagsunod sa lahat ng tuntunin ng TB

Manahimik, huwag istorbohin ang iba, gumagana din sila

Sabihin ang iyong mga saloobin, huwag punahin ang iba

Alamin kung paano makipag-ayos, maghanap ng isang karaniwang solusyon.

    Sa mga talahanayan ay isang folder na may mga tagubilin para sa paggawa ng trabaho. (20 minuto)

Namimigay kami ng mga tungkulin

A) organizer (gumagana sa isang instruction card, pag-alam kung ano ang gagawin, nagbibigay ng mga tagubilin sa tagapalabas)

B) tagapalabas - practitioner (nagsasagawa ng mga reaksyon)

C) controller-analyst (nagsusuri ng mga obserbasyon at nagwawasto sa gawain ng organizer)

Ang unang gawain (problema Blg. 4 sa pahina 147) ay malulutas namin sa iyo sa tulong ng isang virtual na laboratoryo. Mula sa bawat grupo, isang tao ang iniimbitahan ko rito. Guys, mabilis na ipamahagi ang mga tungkulin. Nagpasya? Magsimula. Pinaalalahanan ko ang mga lalaki sa mga grupo tungkol sa pag-compile ng talahanayan ng pag-uulat.

Salamat. Maaari kang umupo at magpatuloy sa paggawa sa iyong mga grupo, ngunit sa iba pang mga tungkulin.

Konklusyon : Anong konklusyon ang nakuha mo mula sa mga resulta ng gawain? Itama natin.

Guys, matatapos na ang lesson natin. Ano ang masasabi mo sa gawain ngayon?

- Ginawa ko ang pinakamahusay ...

- Maaari kong papurihan ang aking sarili para sa....

- Maaari kong purihin ang aking mga kaklase....

- Nagulat ako...

- Sa palagay ko hindi ito posible…, dahil…….

- Para sa hinaharap, isasaalang-alang ko……….

Okay, ngayon

Ang bawat isa ay nagdadala ng mga tray at notebook sa demonstration table ng guro, nag-aayos sa lugar ng trabaho

    Panghuling bahagi.

Salamat sa lahat para sa iyong trabahomalalaman mo ang mga resulta sa susunod na aralin. Sa bahay, ulitin ang komposisyon ng hangin at isipin ang susunod na gawain.

KARANASAN SA BAHAY

Mula sa mga iminungkahing materyales: 50 ml., 9% acetic acid, 1 tbsp.NaHCO 3 (c ode), 100 ml. H 2 O, 1 st. isang kutsarang puno ng detergent, beetroot juice, salt dough o plasticine. nag-aalok ng mga tagubilin para sa pagsasagawa ng eksperimento sa kemikal, na maaaring magsilbing visual aid sa isang aralin sa heograpiya sa grade 6

Magsagawa ng mga reaksyon na nagpapatunay sa husay na komposisyon ng sulfuric acid. Sumulat ng mga equation ng reaksyon.


Maglagay ng 1-2 zinc granules sa isang test tube at magdagdag ng humigit-kumulang 1 ml ng dilute sulfuric acid dito. Ano ang iyong inoobserbahan? Sumulat ng isang equation ng reaksyon at isaalang-alang ang mga proseso ng redox.


Ibuhos ang sodium sulfide solution sa dalawang test tubes. Ibuhos ang chlorine water sa isa sa kanila, at bromine water sa isa pa. Ano ang iyong inoobserbahan? Ipaliwanag ang iyong mga obserbasyon. Isulat ang mga equation ng mga kaukulang reaksyon sa molecular at ionic forms.

Ang klorin at bromine na tubig ay mga ahente ng oxidizing, samakatuwid, sa parehong mga tubo ng pagsubok, ang sulfide ay magiging sulfur.


Ang mga solusyon ay nagiging walang kulay.

Bibigyan ka ng tatlong test tube na may mga solusyon. Tukuyin kung alin sa mga ito ang naglalaman ng hydrochloric acid, sulfuric acid at sodium hydroxide. Isulat ang mga equation ng mga kaukulang reaksyon sa molecular at ionic forms.



Tukuyin kung ang table salt ay naglalaman ng mga sulfate. Isulat ang mga equation ng reaksyon sa mga anyong molekular at ionic.


Gamit ang mga katangiang reaksyon, itatag kung ang asin na ibinigay sa iyo ay sulfate, iodide o chloride. Isulat ang mga equation ng mga kaukulang reaksyon sa molecular at ionic forms.


Batay sa copper (II) oxide, kumuha ng solusyon ng copper (II) sulfate at ihiwalay ang crystalline copper sulfate mula dito. Isulat ang mga equation ng mga kaukulang reaksyon sa molecular at ionic forms.

Mga Seksyon: Chemistry

Form ng aralin: praktikal na gawain.

Mga layunin ng aralin:

  • Pang-edukasyon:

Ulitin at pagsamahin ang mga praktikal na kasanayan sa pagsasagawa ng mga eksperimento sa kemikal, paghawak ng mga reagents, pag-obserba ng mga panuntunan sa kaligtasan;
- matutong pumili ng mga reagents na kinakailangan para sa trabaho, upang ipagpalagay ang naobserbahang mga phenomena, upang makagawa ng mga konklusyon;
- pagsama-samahin ang mga kasanayan sa pag-compile ng mga equation ng mga reaksyon ng pagpapalitan ng ion, pag-compile ng mga equation ng dissociation, kumpleto at pinababang ionic equation.

  • Pagbuo:
  • ipagpatuloy ang pag-unlad ng mga kasanayan sa pag-aaral sa sarili - magtrabaho kasama ang isang gabay sa pamamaraan, karagdagang panitikan.
  • Pang-edukasyon:

Ipagpatuloy ang pagbuo ng mga konsepto ng pananaw sa mundo tungkol sa kaalaman ng kalikasan, ang sanhi-at-epekto na relasyon sa pagitan ng komposisyon, istraktura at mga katangian ng mga sangkap;
- ang mga mag-aaral ay dapat na makapagtrabaho nang maingat, sinasadyang sumunod sa mga itinakdang tuntunin (halimbawa, mga pag-iingat sa kaligtasan).

Kagamitan: isang graphic projector na may mga code film, isang solubility table, isang TV set, isang programmed methodological manual, mga talahanayan para sa pagpuno ng isang ulat sa trabaho at mga reference table ( Appendix 1), test tube rack, trays, waste flasks, hourglass, indicator - phenolphthalein at litmus, mga solusyon ng barium chloride, iron (II) sulfate, sodium carbonate, sulfuric acid, silver nitrate, red blood salt, sodium hydroxide, calcium chloride, tanso sulfate (II), calcium hydroxide, hydrochloric acid. Upang malutas ang mga problema sa pagkilala sa sangkap, ang mga mag-aaral ay binibigyan ng mga solusyon ng sulfuric acid, calcium hydroxide at calcium chloride sa may bilang na mga vial.

Istraktura ng aralin:

  • Oras ng pag-aayos. 1 min.
  • Pagganyak. 1 min.
  • Pag-uulit ng mga pamamaraan para sa pagtukoy ng mga cation at anion sa mga solusyon. 2 minuto.
  • Mag-ulat sa pamamaraan para sa pagsasagawa ng mga eksperimento at pagsusuri ng trabaho. 2 minuto.
  • Isang paalala ng istraktura ng naka-program na manu-manong pamamaraan. 1 min.
  • Gumagawa ng mga gawain gamit ang isang naka-program na manu-manong pamamaraan. 35 min.
  • Pagbubuod. 3 min.

Sa panahon ng mga klase

Pagganyak. Ang isang buong agham, analytical chemistry, ay nakikibahagi sa pagkilala ng mga sangkap, ang patunay ng kanilang komposisyon. Gumagamit ito ng mas maraming tao kaysa sa industriya ng kemikal.

Pag-uulit. Alalahanin natin ang mga pamamaraan para sa pagtukoy ng mga cation at anion sa mga solusyon (maaari mong gamitin ang ibinigay na mga sangguniang materyales):

  • paglamlam ng apoy (ang tanging paraan upang makita ang sodium). Ang guro ay nagpapakita ng isang video fragment;
  • mga reaksyon ng pag-ulan (maliit at hindi matutunaw na mga sangkap ay nabuo - puti o may kulay na mga precipitate);
  • mga reaksyon ng kulay - karaniwang pagbabago sa kulay ng mga tagapagpahiwatig sa acidic at alkaline na solusyon;
  • mga reaksyon sa paglabas ng mga gas, tulad ng carbon dioxide. Ang guro ay nagsasagawa ng mga demonstrasyon na eksperimento.

Pagkakasunod-sunod ng trabaho.

Kailangan mong kumpletuhin ang 4 na eksperimento nang mag-isa. Ang bawat isa sa unang tatlo ay binibigyan ng 7 minuto. Kung ang oras na ginugol ay mas malaki, ang ikatlong eksperimento ay maaaring tanggalin. Gumamit ng isang orasa upang kontrolin ang oras. Sa pagtatapos ng aralin, ibibigay mo sa guro ang sagot sa problema ng pagkilala sa sangkap (eksperimento 4) sa anyo ng dalawang nakumpletong talahanayan. Sa pagtatapos ng aralin, makakakuha ka ng dalawang marka: para sa pagkumpleto ng control experiment at para sa pagkumpleto ng buong gawain.

Pagkakasunod-sunod ng trabaho sa programmed allowance(Talahanayan 1). Basahin mo ang unang gawain na nakalimbag sa kaliwang pahina ng pagkalat ng manwal sa itaas, at isulat sa pahinang ito ang nawawalang salita, ang nabuong sagot, ang equation ng reaksyon. Sa kaliwang bahagi ng kanang page spread, na pinaghihiwalay ng isang patayong linya, ang mga kinakailangang paliwanag at mga guhit ay ibinigay upang makatulong na makarating sa tamang sagot. Pagkatapos makumpleto ang gawain, buksan ang pahina at sa kanang bahagi ng susunod na spread, hanapin ang sagot at ihambing ang iyong isinulat sa tamang naka-print sa ilalim ng parehong numero.

Pagkatapos matanggap ang kumpirmasyon ng kawastuhan ng sagot, maaari kang magpatuloy sa susunod na gawain, na naka-print sa tuktok ng kaliwang pahina ng susunod na spread at mayroong numero uno kaysa sa nauna.

Mangyaring basahin ang mga tagubilin sa kaligtasan bago mag-eksperimento.

Mga regulasyon sa kaligtasan:
  • Ang mga sangkap ay hindi maaaring kunin sa pamamagitan ng kamay, suriin ang lasa at amoy.
  • Huwag paghaluin ang mga substance na hindi mo alam nang walang tagubilin ng iyong guro.
  • Kapag nagsasagawa ng mga eksperimento, gumamit ng maliliit na dosis ng mga sangkap.
  • Pangasiwaan ang mga acid at alkalis nang may pag-iingat.
  • Kung ang mga solusyon ay nadikit sa mga kamay o damit, banlawan kaagad ng maraming tubig.
  • Hugasan ang iyong mga kamay gamit ang sabon pagkatapos ng trabaho.
  • Gumamit lamang ng malinis na kagamitan sa laboratoryo.
  • Huwag ibuhos ang natitirang mga sangkap at huwag ibuhos muli sa sisidlan na may mga purong sangkap.

Pamilyar ako sa mga regulasyon sa kaligtasan (a) ………………… (pirma)

Talahanayan 1

Programmed allowance

Kaliwang page spread ng manual Kanang page spread ng manual
Mag-ehersisyo Paliwanag para sa gawain Sagot
Karanasan 1

Kumpirmahin ang husay na komposisyon ng barium chloride

1. Sa isang may tubig na solusyon, ang barium chloride ay naghihiwalay sa mga ion

BaCl 2 \u003d Ba 2+ + 2Cl -

Samakatuwid, kinakailangan upang patunayan ang pagkakaroon ng mga cation sa solusyon sa tulong ng mga reaksyon ng husay ……. at mga anion....

2 . Ayon sa talahanayan 2 ( Appendix 1) pumili ng angkop na reagents

Ang reagent para sa barium cations ay ...... - anion, ......

Reactant para sa chloride - ang mga anion ay mga kasyon ......

1 .

Cl - (chloride - anion)

3 . Upang maisagawa ang reaksyon, ibuhos ang dalawang sample ng paunang solusyon na may dami ng 0.5 ml bawat isa sa dalawang test tubes.

4. Magdagdag ng walang kulay na transparent na solusyon ng sulfuric acid …… na naglalaman ng sulfate anion sa unang test tube

BaCl 2 + H 2 SO 4 \u003d BaSO 4 + 2HCl

Ba 2+ + 2Cl - + 2H + + SO 4 2- = BaSO 4 + 2H + + 2Cl -

Ba 2+ + SO 4 2- \u003d BaSO 4

Sinusuri ang mga equation sa pamamagitan ng kabuuan ng mga coefficient:

sa molecular equation....

sa buong ionic equation....

sa pinababang ionic equation....

2 .

sulpate -, SO 4 2-

pilak, Ag+

5 . Magdagdag ng silver nitrate solution …… na naglalaman ng mga silver cation sa pangalawang tubo

...... isang namuo ay nabuo bilang isang resulta ng reaksyon

BaCl 2 + 2AgNO 3 \u003d Ba (NO 3) 2 + 2AgCl

Ba 2+ + 2Cl - + 2Ag + + 2NO 3 - = Ba 2+ + 2NO 3 - + 2AgCl

Ag + + Cl - = AgCl

Ang kabuuan ng mga coefficient:

sa molecular equation....

sa buong ionic equation....

sa pinababang ionic equation....

4 .
Konklusyon

Gamit ang mga reaksyon ng pag-ulan, napatunayan namin na ang solusyon ng barium chloride ay naglalaman ng mga kasyon …… at anion ……, sa gayon ay nagpapatunay sa komposisyon ng ibinigay na asin

5 .

puting curdled

Karanasan 2

Kumpirmahin ang husay na komposisyon ng iron(II) sulfate

FeSO 4 \u003d Fe 2+ + SO 4 2-

Samakatuwid, gamit ang mga reaksyon ng husay, kinakailangan upang patunayan ang pagkakaroon ng mga cation …… at anion …… sa solusyon.

2 . Ayon sa talahanayan 2 at 3 ( Appendix 1) pumili ng angkop na reagents

Ang reagent para sa dobleng sisingilin na mga iron cation ay isang alkali solution na naglalaman ng ...... - anion o isang solusyon ng red blood salt ......

Ang reactant para sa sulfate - ang mga anion ay mga barium cation ......

1 .

SO 4 2-, sulfate anion

3 . Upang maisagawa ang reaksyon, ibuhos sa tatlong test tube ang tatlong sample ng paunang solusyon na may dami ng 0.5 ml bawat isa.

4. Magdagdag ng sodium hydroxide solution sa unang tubo

Nabubuo ang isang precipitate ...... ng kulay bilang resulta ng reaksyon

FeSO 4 + 2NaOH \u003d Na 2 SO 4 + Fe (OH) 2

Fe 2+ + SO 4 2- + 2Na + + 2OH - = 2Na + + SO 4 2- + ……

Fe 2+ + 2OH - \u003d ... ...

2 .

OH - , hydroxide -

5 . Magdagdag ng red blood salt solution K 3 sa pangalawang test tube.

Nabubuo ang isang precipitate ...... ng kulay bilang resulta ng reaksyon

3FeSO 4 + 2K 3 \u003d 3K 2 SO 4 + Fe 3 2

3Fe 2+ + 3SO 4 2- + 6K + + 2 2- = 6K + + 3SO 4 2- +

Fe 3 2

3Fe 2+ + 2 2- = Fe 3 2

Ang mga kabuuan ng mga coefficient sa mga equation sa itaas ay ayon sa pagkakabanggit ……, ……, ……

(Kapag nagsasagawa ng control work, isang qualitative reaction lamang ang isinasagawa para matukoy ang ion)

4 .

maberde

6 . Idagdag ang barium chloride solution sa ikatlong test tube……

Nabubuo ang isang precipitate ...... ng kulay bilang resulta ng reaksyon

FeSO 4 + BaCl 2 \u003d BaSO 4 + FeCl 2

Fe 2+ + SO 4 2- + Ba 2+ + 2Cl - \u003d BaSO 4 + Fe 2+ + 2Cl -

…… + …… = ……

Ang mga kabuuan ng mga coefficient sa mga equation sa itaas, ayon sa pagkakabanggit ……, ……, ……

5 .
Konklusyon

Gamit ang mga reaksyon ng pag-ulan, napatunayan namin na ang komposisyon ng iron (II) sulfate ay naglalaman ng cation ...... at anion ......

6 .

Ba 2+ + SO 4 2- \u003d BaSO 4 v

Karanasan 3

Kumpirmahin ang husay na komposisyon ng sodium carbonate

1. Sa isang may tubig na solusyon, ang asin na ito ay naghihiwalay sa mga ion

Na 2 CO 3 \u003d ... ... + ... ...

Samakatuwid, kinakailangan, gamit ang mga qualitative reactions, upang patunayan ang presensya sa solusyon ng mga cation …… at CO 3 2- (…… - anion)

2 . Ayon sa talahanayan 1 at 2 ( Appendix 1) pumili ng angkop na mga reaksyong husay

Ang sodium ay natutukoy sa pamamagitan ng kulay ng isang walang kulay na apoy ng isang gas burner (ang eksperimento ay hindi isinasagawa sa panahon ng trabaho).

Ang reactant para sa carbonate - ang mga anion ay mga cation ...... at mga solusyon sa acid na naglalaman ng mga cation ......

1 .

Na + at (carbonate anion)

3 . Upang magsagawa ng mga husay na reaksyon para sa mga carbonate - ion, ibuhos ang mga sample ng paunang solusyon sa dalawang test tube na may dami ng

0.5 ml bawat isa

4. Idagdag sa unang tubo ang isang solusyon ng calcium chloride …… (o calcium hydroxide ……) na naglalaman ng mga cation ……

Ang isang puting precipitate ay nabuo, na natutunaw kapag ang hydrochloric acid ay idinagdag ...... (sa kasong ito, ang mga bula ng isang transparent na walang kulay na gas ay lilitaw sa test tube)

Kapag nabuo ang isang precipitate, ang reaksyon

Na 2 CO 3 + CaCl 2 \u003d 2NaCl + CaCO 3

2Na + + CO 3 2- + Ca 2+ + 2Cl - \u003d 2Na + + 2Cl - + CaCO 3

…… + …… = ……

Ang kabuuan ng mga coefficient sa mga equation, ayon sa pagkakabanggit ……, ……, …….

2 .
5 . Idagdag ang hydrochloric acid solution sa pangalawang test tube……

Naglalabas ng walang amoy na gas, na nagiging sanhi ng pagkaulap ng tubig ng kalamansi (patunay ng paglabas ng CO 2: basain ang slide gamit ang calcium hydroxide solution at hawakan ito sa ibabaw ng test tube hanggang sa maging maulap)

Na 2 CO 3 + 2HCl \u003d 2NaCl + CO 2 + H 2 O

2Na + + CO 3 2- + 2H + + 2Cl - \u003d 2Na + + 2Cl - + CO 2 + H 2 O

2H + + CO 3 2- \u003d CO 2 + H 2 O

Ang mga kabuuan ng mga coefficient ……, ……, ……

4 .

CaCl 2 o Ca(OH) 2

Ca 2+ (calcium)

Ca 2+ + CO 3 2- \u003d CaCO 3 v

Konklusyon

Gamit ang reaksyon ng pag-ulan at ang reaksyon ng ebolusyon ng gas, napatunayan namin na naglalaman ang solusyon ng sodium carbonate

…… – anion CO 3 2-

5.
Karanasan 4.(Gawain para sa pagkilala ng mga sangkap)

Kilalanin sa tulong ng mga katangiang reaksyon ang mga solusyon ng sulfuric acid, calcium hydroxide at calcium chloride, na nasa tatlong may bilang na vial.

(Ang pagkilala ay nangangahulugan ng pagtukoy sa pamamagitan ng karanasan kung anong sangkap ang nasa bawat vial)

1. Ang mga sangkap sa ibinigay na solusyon ay nabibilang sa mga klase ……, ….… at …… ayon sa pagkakabanggit, at ay (malakas / mahina) …… electrolytes

Sa may tubig na solusyon, ang mga sangkap na ito ay naghihiwalay sa mga ion

H 2 SO 4 \u003d 2H + + SO 4 2-

Ca (OH) 2 \u003d Ca 2+ + 2OH -

CaCl 2 \u003d Ca 2+ + 2Cl -

Samakatuwid, ito ay kinakailangan, gamit ang mga husay na reaksyon, upang patunayan ang presensya sa solusyon ng mga sumusunod na kasyon: H +, Ca 2+, at mga anion: SO 4 2-, OH -, Cl -

2 . Ayon sa talahanayan 2 at 3 ( Appendix 1) piliin ang naaangkop na reagents

Natukoy na ion: Reagent:

hydrogen cation H + ……

calcium cation Ca 2+ ……

hydroxide - OH anion - ……

sulfate - anion SO 4 2- ... ...

klorido - anion Cl - ......

1 .

base - (alkali)

malakas

3 . Upang maisagawa ang mga reaksyon, ibuhos ang 0.5 ml ng bawat isa sa tatlong sample sa tatlong malinis na tubo

Gamit ang talahanayan ng solubility, piliin ang pagkakasunud-sunod kung saan mo idaragdag ang mga reagents upang maaari ka lamang mag-precipitate sa isang test tube sa isang eksperimento:

5…… (maaaring hindi ang karanasan)

2 .

CO 3 2-, Na 2 CO 3

litmus o phenolphthalein

4 . Magdagdag ng Reagent #1 sa tatlong sample tubes.

Itala ang mga obserbasyon sa worksheet 2

5. Magdagdag ng Reagent #2 sa tatlong bagong sample tubes.

Itala ang mga obserbasyon sa Talahanayan 2. Kung gamit ang reagents 1 at 2 ay naitatag mo ang qualitative composition ng isa sa mga sample, maaari mo itong isulat sa kaukulang linya sa ibaba ng talahanayan. Ang sample na ito ay hindi pa nasusubok.

6. Magdagdag ng Reagent #3 sa mga sample ng mga natitirang sample.

Isulat ang mga obserbasyon

Sa pamamagitan ng pagkakatulad, magpatuloy sa pagtatrabaho sa mga reagents No. 4 at No. 5

3 .

1 o 2 - BaCl 2

2 o 1 - litmus

3, 4, 5 - ang iyong mga pagpipilian

7 . Punan ang mga talahanayan 2 at 3 at isumite para sa pagpapatunay

Takdang aralin. Bilang karagdagan sa mga pinaikling ionic equation sa Worksheet 4, isulat ang molecular at full ionic equation sa iyong notebook.

talahanayan 2

Ang mga resulta ng paglutas ng problema sa pagkilala

Talahanayan 3

Mag-ulat sa pagkumpleto ng gawain sa pagkilala (eksperimento 4)

Praktikal na gawain Blg. 4
Mga pang-eksperimentong gawain sa paksang "Oxygen subgroup"

Gawain 1

Magsagawa ng mga reaksyon na nagpapatunay sa husay na komposisyon ng sulfuric acid. Sumulat ng mga equation ng reaksyon.

Gawain 2

Maglagay ng 1-2 zinc granules sa isang test tube at magdagdag ng humigit-kumulang 1 ml ng dilute sulfuric acid dito. Ano ang iyong inoobserbahan? Sumulat ng isang equation ng reaksyon at isaalang-alang ang mga proseso ng redox.

Gawain 3

Ibuhos ang 1-2 ml ng sodium sulfide solution sa dalawang test tubes. Ibuhos ang parehong dami ng chlorine na tubig sa isa sa mga ito, at bromine na tubig sa isa pa. Ano ang iyong inoobserbahan? Ipaliwanag ang iyong mga obserbasyon. Isulat ang mga equation ng kaukulang mga reaksyon sa molecular at ionic form.

Gawain 4

Bibigyan ka ng tatlong test tube na may mga solusyon. Tukuyin kung alin sa mga ito ang naglalaman ng hydrochloric acid, sulfuric acid at sodium hydroxide. Isulat ang mga equation ng kaukulang mga reaksyon sa molecular at ionic form.

Gawain 5

Tukuyin kung ang table salt ay naglalaman ng mga sulfate. Isulat ang mga equation ng reaksyon sa molecular at ionic form.

Gawain 6

Gamit ang mga katangiang reaksyon, itatag kung ang asin na ibinigay sa iyo ay sulfate, iodide o chloride. Isulat ang mga equation ng kaukulang mga reaksyon sa molecular at ionic form.

Gawain 7

Batay sa copper (II) oxide, kumuha ng solusyon ng copper (II) sulfate at ihiwalay ang crystalline copper sulfate mula dito. Isulat ang mga equation ng kaukulang mga reaksyon sa molecular at ionic form.

Gawain 8

Bibigyan ka ng tatlong test tube na may mga solusyon ng sulfate, sulfite at sodium sulfide. Tukuyin, gamit ang isang reagent lamang, kung saan matatagpuan ang test tube bawat isa sa mga substance. Isulat ang mga equation ng kaukulang mga reaksyon sa molecular at ionic form.

Praktikal na gawain Blg. 5
Mga pang-eksperimentong gawain sa paksang "Mga subgroup ng nitrogen at carbon"

Gawain 1

Magsagawa ng mga reaksyon na maaaring magamit upang patunayan na ang sangkap na ibinigay sa iyo sa mga saradong sisidlan ay:

    a) ammonium chloride;
    b) sodium carbonate;
    c) ammonium nitrate;
    d) ammonia;
    e) calcium carbonate;
    e) sodium silicate.

Gawain 2

Patunayan sa empirikal na ang ammonium sulfate at ammonium nitrate ay hindi dapat ihalo sa dayap bago ilapat ang mga pataba na ito sa lupa, at ipaliwanag kung bakit. Sumulat ng mga equation ng reaksyon.

Gawain 3

Patunayan sa eksperimento na:

Isulat ang mga equation ng mga reaksyon na isinasagawa sa molecular at ionic form.

Gawain 4

Kumuha ng ammonia mula sa mga sumusunod na asin:

    a) ammonium chloride;
    b) ammonium sulfate;
    c) ammonium nitrate.

Isulat ang mga equation ng mga reaksyon na isinasagawa sa molecular at ionic form.

Gawain 5

Magsagawa ng mga reaksyon na ipinahayag ng mga pinaikling ionic equation:

Isulat ang mga equation ng mga reaksyon na isinasagawa sa molecular at ionic form.

Sa apat na tubo ng pagsubok ay binibigyan ka ng mga kristal na sangkap: sodium sulfate, zinc chloride, potassium carbonate, sodium silicate. Tukuyin kung saang test tube matatagpuan ang bawat isa sa mga substance. Isulat ang mga equation ng reaksyon sa molecular at ionic form.

Praktikal na gawain Blg. 6
Pagtanggap, pagkolekta at pagkilala ng mga gas

Pagpipilian 1

Karanasan 1.
Pagkuha, pagkolekta at pagkilala ng hydrogen

Ipunin ang aparato para sa pagkuha ng mga gas at suriin ito kung may mga tagas. Maglagay ng 1-2 zinc granules sa isang test tube at magdagdag ng 1-2 ml ng hydrochloric acid dito. Isara ang test tube gamit ang stopper na may gas outlet tube (tingnan ang Fig. 76) at maglagay ng isa pang test tube sa dulo ng tube. Maghintay ng ilang oras para mapuno ang test tube ng evolved gas.

Alisin ang test tube mula sa gas outlet tube at, nang hindi ito iikot, bahagyang ikiling ito, dalhin ang butas sa nasusunog na spirit lamp. Kung mayroong purong hydrogen sa test tube, kung gayon ang isang mapurol na pop ay maririnig, kung ang isang "barking" na tunog - ang hydrogen ay nakolekta sa isang halo na may hangin, iyon ay, ang "paputok na gas" ay nakolekta sa test tube.

Mga tanong at gawain:

  1. Ano ang mangyayari kapag ang zinc ay tumutugon sa hydrochloric acid? Gumawa ng equation para sa reaksyon at ibigay ang mga katangian nito ayon sa lahat ng pinag-aralan na palatandaan ng pag-uuri ng mga reaksiyong kemikal.
  2. Ilarawan ang mga pisikal na katangian ng hydrogen na direktang naobserbahan sa panahon ng eksperimento.
  3. Ilarawan kung paano makikilala ang hydrogen.

Karanasan 2.
Pagkuha, pagkolekta at pagkilala ng ammonia

I-assemble ang device gaya ng ipinapakita sa Figure 168 at suriin kung may mga tagas.

kanin. 168.
Paggawa at pagkolekta ng ammonia sa pamamagitan ng air displacement

Ibuhos ang ammonium chloride at calcium hydroxide sa isang tasa ng porselana na may dami ng tig-iisang kutsara upang masunog ang mga sangkap. Haluin ang halo gamit ang isang glass rod at ibuhos sa isang tuyong test tube. Isara ito gamit ang isang stopper at ayusin ito sa binti ng tripod (bigyang-pansin ang pagkahilig ng test tube na may kaugnayan sa butas!). Maglagay ng tuyong test tube sa gas outlet tube para mangolekta ng ammonia.

Una, painitin ang buong test tube na may pinaghalong ammonium chloride at calcium hydroxide na may 2-3 paggalaw ng apoy, at pagkatapos ay init lamang sa lugar kung saan matatagpuan ang pinaghalong.

Upang makita ang ammonia, ilagay ang isang basang papel na phenolphthalein na nakabaligtad sa isang test tube.

Itigil ang pag-init ng timpla. Alisin ang test tube na naglalaman ng ammonia mula sa gas outlet tube. Agad na isara ang dulo ng gas outlet tube na may isang piraso ng basang cotton wool.

Agad na isara ang bukana ng inalis na tubo gamit ang iyong hinlalaki, ilubog ang tubo na may butas pababa sa isang sisidlan ng tubig, at palayain ang bukana ng tubo. Ano ang iyong inoobserbahan? Bakit tumaas ang tubig sa test tube? Isara ang pagbubukas ng tubo sa ilalim ng tubig gamit ang iyong daliri at alisin ito mula sa sisidlan. Baligtarin ang tubo at magdagdag ng 2-3 patak ng phenolphthalein solution dito. Ano ang pinapanood mo?

Magsagawa ng katulad na reaksyon sa pagitan ng mga solusyon ng alkali at ammonium na asin kapag pinainit. Magdala ng basang indicator paper sa pagbubukas ng test tube. Ano ang pinapanood mo?

Mga tanong at gawain:

  1. Ano ang mangyayari kapag nag-react ang ammonium chloride at calcium hydroxide? Gumawa ng equation para sa reaksyon at ibigay ang mga katangian nito ayon sa lahat ng pinag-aralan na palatandaan ng pag-uuri ng mga reaksiyong kemikal.
  2. Ilarawan ang mga pisikal na katangian ng ammonia na direktang naobserbahan sa eksperimento.
  3. Ilarawan ang hindi bababa sa dalawang paraan upang makilala ang ammonia.

Opsyon 2

Karanasan 1.
Pagkuha, pagkolekta at pagkilala ng oxygen

Ipunin ang instrumento tulad ng ipinapakita sa Figure 109 at suriin kung may mga tagas. Punan ang test tube na humigit-kumulang 1/4 ng volume ng potassium permanganate KMnO 4, maglagay ng maluwag na bola ng cotton wool sa bukana ng test tube. Isara ang test tube gamit ang stopper na may gas outlet tube. Ikabit ang test tube sa binti ng stand upang ang dulo ng vent tube ay umabot halos sa ilalim ng oxygen collection vessel.

Una, painitin ang buong test tube na may KMnO 4 na may 2-3 paggalaw ng apoy, at pagkatapos ay painitin lamang sa lugar kung saan matatagpuan ang substance.

Suriin ang pagkakaroon ng oxygen sa sisidlan na may nagbabagang splinter.

Mga tanong at gawain:

  1. Ano ang mangyayari kapag ang potassium permanganate ay pinainit? Gumawa ng equation para sa reaksyon at ibigay ang mga katangian nito ayon sa lahat ng pinag-aralan na palatandaan ng pag-uuri ng mga reaksiyong kemikal.
  2. Isaalang-alang ang naitala na reaksyon sa mga tuntunin ng mga proseso ng redox.
  3. Ilarawan ang mga pisikal na katangian ng oxygen na direktang naobserbahan sa eksperimento.
  4. Ilarawan kung paano mo nakilala ang oxygen.

Karanasan 2.
Pagkuha, pagkolekta at pagkilala ng carbon monoxide (IV)

Maglagay ng ilang piraso ng chalk o marble sa isang test tube at magdagdag ng 1-2 ml ng dilute hydrochloric acid. Mabilis na isara ang test tube gamit ang isang stopper na may gas outlet tube. Isawsaw ang dulo ng tubo sa isa pang test tube na may 2-3 ML ng tubig na dayap.

Panoorin nang ilang minuto habang ang mga bula ng gas ay dumadaan sa tubig ng dayap.

Mga tanong at gawain:

  1. Ano ang mangyayari kapag ang chalk o marble ay tumutugon sa hydrochloric acid? Gumawa ng equation para sa reaksyon at ibigay ang mga katangian nito ayon sa lahat ng pinag-aralan na palatandaan ng pag-uuri ng mga reaksiyong kemikal.
  2. Isaalang-alang ang reaksyon na isinagawa sa liwanag ng teorya ng electrolytic dissociation.
  3. Ilarawan ang mga pisikal na katangian ng carbon monoxide (IV) na direktang naobserbahan sa eksperimento.
  4. Ilarawan kung paano mo nakilala ang carbon monoxide (IV).