Feminine 3 declension ending. III. Pahayag ng gawaing pang-edukasyon. I. Pagpapasya sa sarili sa aktibidad

Klase: 4

Aralin: Ruso

Paksa: 3 pangngalan declension

Layunin ng aralin:

  • ipakilala sa mga mag-aaral ang mga pangngalan ng ika-3 declension, ipakilala ang terminong "third declension"; bumuo ng kakayahang matukoy ang pagbaba ng mga pangngalan sa mga hindi direktang kaso,

Nabuo ang UUD sa aralin:

Personal: bumuo interes na nagbibigay-malay sa wika, aktibidad sa komunikasyon, suriin ang natutunaw na nilalaman ng kaalaman;

Komunikatibo: upang matutong makipagtulungan sa mga kaklase, ang guro, na lumahok sa isang kolektibong talakayan ng problema;

Cognitive: upang ilagay at patunayan ang mga hypotheses, sumangguni sa nakaraang karanasan paglutas ng mga problema sa pagbabaybay, pagtatrabaho sa isang panuntunan sa isang aklat-aralin, paghahambing ng mga resulta ng paghahanap sa isang aklat-aralin;

Regulatoryo: upang magturo upang magtakda ng mga layunin, upang tukuyin ang mga layunin ng aralin, upang magsagawa ng pagpipigil sa sarili, kontrol sa isa't isa, pagwawasto ng pagkakamali.

Mga anyo ng organisasyon aktibidad na nagbibigay-malay mga mag-aaral:

  • indibidwal,
  • pangkat,
  • sama-sama.

Sa panahon ng mga klase

Yugto ng aralin.

Ang mga aktibidad ng guro.

Aktibidad ng mag-aaral.

1. Pagganyak ng aktibidad na pang-edukasyon.

Magandang hapon, mahal na mga lalaki! Nakikita kong handa na kayong lahat para sa ating aralin. Ngumiti sa isa't isa at tumingin sa screen.

Basahin ang salawikain. Ipaliwanag ang kahulugan nito.

Ang walang malasakit ay ang mouse na nakakaalam lamang ng isang butas. slide 1.

Marami tayong mga alalahanin sa buhay at ngayon kailangan nating maghanap ng butas, i.e. paraan o solusyon sa ating mga problema.

Nais kong maging matalino ka, makinig nang mabuti, mag-isip at makakuha ng mga bagong kaalaman na maaari mong pag-usapan.

Carefree - pabaya, pabaya, walang kabuluhan, hindi iniisip ang bukas.

2.Pag-update ng kaalaman.

W sumulat ng mga salita sa bokabularyo mula sa pagdidikta

Agronomist, plantsa, usapan, eskinita, aklatan, istasyon, kasirola.

Suriin ang iyong sarili laban sa board.

Basahin ang mga salita. Ano ang pagkakatulad ng mga salitang ito?

Sa anong batayan maaaring hatiin ang mga salita sa 2 pangkat?

Sa mga notebook, lagdaan ang pagbabawas sa itaas, sa itaas ng mga salita.

Hulaan ang bugtong:

Anong kulay abong hayop
Ang buntot ay mahaba, tulad ng isang puntas,
Ngayon lang ako nakakita ng pusa
Diretso ka bang tumakbo sa butas?

Ang mouse ay gustong makahanap ng isang lugar.

Isulat ng mga mag-aaral ang mga salita habang idinidikta ang mga ito.

Sinusuri nila ang kanilang trabaho.

Suriin ang trabaho.

Ang mga pangngalan ay nasa kanilang unang anyo.

1 at 2 pagbabawas.

Hatiin sa 2 pangkat ang mga salita sa pisara.

Daga

3. Pagkilala sa lugar at sanhi ng kahirapan

Saang grupo natin inilalagay ang salitang ito?

Bakit?

Saan natin isinusulat ang salitang ito?

Mas kaunting tigre, mas maraming pusa
Sa itaas ng mga tainga - brush-horns.
Sa hitsura maamo, ngunit hindi naniniwala:
Grabe sa galit nitong halimaw!

Maaari ba nating iugnay ang salitang lynx sa 1st o 2nd declension?

Patunayan?

Sa anong pangkat ng mga salita natin isusulat ang salitang ito?

Hindi maiuugnay sa anumang pagbaba.

Hindi nalalapat sa 1st o 2nd declension.

sa isang hiwalay na grupo.

Lynx

4. Pagbuo ng proyekto para makaahon sa kahirapan

Ano ang pagkakatulad ng mga salitang ito?

Ano sa tingin mo ang ipapangalan natin sa 3rd group na ito?

Ano ang ating layunin?

Tukuyin ang paksa ng aralin ngayon.

Sino ang makakahula kung anong mga pangalan ang umiiral. nabibilang sa 3rd declension?

Saan natin masusubok ang ating palagay?

Page 97 tuntunin.

Tama ba ang aming palagay?

Anong mga pangngalan ang nabibilang sa 3rd declension?

Zh.r, zero ending.

3 pagbabawas.

Alamin kung ano ang mga pangalan. nabibilang sa 3rd declension (Alamin kung paano kilalanin ang 3rd declension ng mga pangngalan)

3 pagbabawas ng mga pangngalan.

Zh.r. na may null na pagtatapos.

Sa aklat-aralin.

5. Pagpapatupad ng itinayong proyekto.

Gumawa tayo ng algorithm kung saan matutukoy natin ang mga pangngalan ng ika-3 declension.

1 hakbang.

Ilagay ang pangngalan sa inisyal na anyo.

2 hakbang.

Tukuyin ang kasarian, i-highlight ang pagtatapos.

3 hakbang.

Mga salita f.r. na may null na pagtatapos.

6. Pangunahing pagsasama sa pagbigkas sa panlabas na pananalita.

I-on ang mga laptop at electronic application.

Maghanap ng ehersisyo 1 (kanang sulok sa itaas)

2 salita ang sama-samang sinusuri sa pisara.

Nagtatrabaho sila nang pares.

7. Pisikal na Minuto.

Ang larong "Isa, dalawa, tatlo - pangalanan ang pagbaba."

Tinatawag ang mga pangngalan. Kung isang pangngalan

1st declension lahat ay pumalakpak,

ika-2 - squat,

Ika-3 - tumayo nang tahimik.

Carrot, diksyunaryo, telepono, swallow, blizzard, sabon, ulap, field, kabayo, kabayo, palad, palad, subway, brush, brush.

8. Pansariling gawain na may karaniwang tseke.

Gawain sa aklat-aralin.

Page 97 ehersisyo 172.

Basahin ang takdang-aralin.

Ano ang pagkakatulad ng mga pangngalan na ito?

Paano matukoy kung alin sa kanila ang nabibilang sa ika-3 pagbaba?

Isulat ang mga salita sa 2 hanay.

Sa pagtatapos.

Tukuyin ang genus.

Pagpapahalaga sa sarili

9. Pagsasama sa sistema ng kaalaman.

Mayroon kang mga papel sa iyong mga mesa. Basahin.

Maaari bang tawaging teksto ang mga pangungusap na ito? Patunayan mo.

Bigyan ng pamagat ang teksto.

Sumulat mula sa tekstong ito ng mga pangungusap kung saan mayroong mga pangngalan ng 3 pagbabawas.

Salungguhitan ang mga pangngalan ng ika-3 declension.

Basahin kung anong mga mungkahi ang iyong isinulat.

Anong mga salita ang may salungguhit?

10. Pagninilay.

Pangalanan ang paksa ng aralin ngayon.

Ano ang ating layunin? Naabot mo na ba ang iyong layunin?

Anong mga pangngalan ang nabibilang sa 3rd declension?

Ipagpatuloy ang mga parirala:

Ito ay kawili-wili…

Ito ay mahirap…

Naramdaman ko..

Ngayong araw napanood ko...

Mga marka ng aralin.

Nagmumuni-muni ang mga bata.

Pagpapahalaga sa sarili


Mga layunin:

  1. Ibigay ang konsepto ng tatlong pagbabawas ng mga pangngalan sa isahan. Matutong kilalanin ang tatlong uri ng pagbabawas sa pamamagitan ng pagtatapos at kasarian.
  2. Bumuo ng visual at memorya ng pandinig, konsentrasyon at tagal ng atensyon, pagyamanin bokabularyo mga bata.
  3. Linangin ang kasipagan, ang kakayahang magtrabaho sa isang pangkat.

Kagamitan: mga paliwanag na diksyunaryo, computer, multimedia projector.

Sa panahon ng mga klase

I. Pagpapasya sa sarili sa aktibidad.

- Magandang hapon, mahal na mga bata! Nakikita kong handa na kayong lahat para sa ating aralin. Ngumiti sa isa't isa at tumingin sa pisara. Basahin ang salawikain. Ipaliwanag ang kahulugan nito.

Ang walang malasakit ay ang mouse na nakakaalam lamang ng isang butas.

(mga sagot ng mga bata)

- Marami tayong mga alalahanin sa buhay, at ngayon kailangan nating makahanap ng butas, i.e. paraan o solusyon sa ating mga problema.

II. Pag-update ng kaalaman.

1. Ang larong "Nakita at narinig ko."

Ang mga salita ay paunang nakasulat sa pisara sa isang hanay na tinatawag na "saw." Ang pagpasok ay sarado.

- Ngayon ay magbabasa ka ng anim na salita mula sa pisara at ang parehong bilang, ngunit maririnig mo ang iba pang mga salita mula sa akin. Dapat nating subukang alalahanin ang mga iyon at ang iba pang mga salita.

Bubukas ang entry. Nangunguna ang guro na may isang pointer sa ilalim ng unang salita, tahimik na binasa ito ng mga lalaki. Humihinto ang pointer sa dulo ng isang salita. Sa sandaling ito, binibigkas ng guro ang isa pang salita (kung ano ang inilaan para sa pandinig na pagsasaulo), atbp. Ang pagpasok ay isinara. Isinulat ng mga lalaki ang mga salita mula sa memorya sa anumang pagkakasunud-sunod sa dalawang hanay.

2. Pagsusuri sa sarili.

Punan ng mga bata ang mga salitang nawawala.

Ano ang masasabi mo sa mga salitang ito? (Mga pangngalan na isahan sa nominative case).

Anong mga grupo ang maaari mong hatiin ang mga salitang ito? (1. May buhay at walang buhay)

– Pangalan mga pangalan ng buhay mga pangngalan. (2. Ayon sa kasarian: lalaki, babae at neuter na kasarian)

- Magbigay ng mga pangngalan babae; lalaki; neuter. (3. Sa dulo: -a-z, -o-e, O)

- I-highlight ang mga pagtatapos.

- Bakit ang lahat ng mga pangngalan ay nasa isahan, nominative case, at mayroon silang iba't ibang mga wakas? (depende sa kasarian)

III. Pahayag ng gawaing pang-edukasyon.

1. Ang larong "Tandaan ang mga salita."

Ang mga salita ay nakasulat sa isang pisara o poster magkaibang font, magkaibang kulay, sa magkaibang direksyon. Sa loob ng 10 segundo, binabasa ng mga bata ang mga salitang ito, pagkatapos ay isinara ang mga salita. Ang mga bata ay nagpaparami ng mga salita mula sa memorya nang pasalita.

(kaso, kasarian, pangngalan, pagbabawas, numero, paksa, tanong)

- Ano tayo sa sandaling ito matutukoy ba natin ang mga salitang ito? (kaso, kasarian, numero, magtanong)

– Bakit hindi natin matukoy ang mga pangngalan na ito? (pagbaba)

- Bakit? (Hindi natin alam kung ano ang declension; hindi natin alam kung gaano karaming declensions ang mga nouns; hindi natin alam kung aling mga nouns ang nabibilang sa aling declension)

Kaya ano ang paksa ng ating aralin? (pagbaba ng mga pangngalan)

– Ano ang dapat nating matutunan? (Alamin kung gaano karaming mga declensions ang mayroon ang mga pangngalan; alamin upang matukoy ang declension ng mga pangngalan)

IV. "Pagtuklas ng bagong kaalaman ng mga bata".

1. - Saan natin malalaman ang kahulugan ng salitang "declination"? (sa paliwanag na diksyunaryo)

Ang mga bata ay nagtatrabaho sa mga pangkat na may diksyunaryo ng paliwanag hanapin ang kahulugan ng salita at basahin ito.

Declension - sa gramatika, isang klase ng mga pangngalan na may ang parehong mga anyo inflections.

2. Ilang declensions mayroon ang mga pangngalan sa iyong palagay?

Mga pahayag ng mga bata.

- Upang hindi tayo mahulaan, ngunit upang malaman ang lahat nang mas mabilis, iminumungkahi kong kumpletuhin mo ang gawain.

- Tanggihan ang mga pangngalan.

Pangkatang gawain.

  1. tubig, lupa.
  2. tatay, tito.
  3. mesa, kabayo
  4. bintana, dagat.
  5. steppe, daga

3. Pagpapatunay.

Pangalan ng mga bata ang mga salita at pagtatapos. Isusulat ng guro ang mga wakas sa pisara.

1 pangkat 2 pangkat 3 pangkat 4 na pangkat 5 pangkat
I.p.
R.p.
D.p.
V.p.
atbp.
P.p.
-at ako
-s -at
-e
-y -y
-oh -ee
-e
-at ako
-s -at
-e
-y -y
-oh -ee
-e
--
-at ako
-y -y
--, -ako
-om -em
-e
-o-e
-at ako
-y -y
- o-e
-om -em
-e
--
-at
-at
--
-Yu
-at

Tingnan ang mga pagtatapos sa mga salita. Anong konklusyon ang maaari mong gawin? (ang mga pangngalan ng pangkat 1 at 2, pangkat 3 at 4 ay may magkaparehong wakas)

- Ilang grupo ang nabuo? (3)

Anong mga pangngalan ang mapabilang sa 1st declension? Sa 2nd declension? Sa ika-3 pagbaba?

Paano matukoy ang pagbabawas ng mga pangngalan? (kailangan mong ilagay ang pangngalan nominatibo, isahan, tukuyin ang kasarian, i-highlight ang pagtatapos)

Subukan nating lumikha ng isang kumpol. (pangkatang gawain)

Pinoprotektahan ng mga bata (isang kinatawan mula sa grupo) ang kumpol. Ang pinakamahusay na bata ay pinili o ang guro ay nag-aalok ng kanyang sarili.


V. Pangunahing pangkabit.

Gawain sa harapan.

Buksan ang mga aklat-aralin, hanapin ang ehersisyo 166 sa pahina 88

- Basahin ang gawain.

Tukuyin ang pagbabawas ng bawat pangngalan. Isulat ang mga pangngalan sa tatlong hanay - ayon sa pagbabawas.

(Pumunta ang mga bata sa pisara sa isang kadena, alamin ang deklinasyon, isulat)

Winter, spring, summer, autumn, hour, minute, year, day, night, notebook, pencil, feather, bird, bullfinch, thrush, river, lake, tree, apple tree, lilac, balita, panganib, disyerto, street, square , bakal, bukid, seeder.

VI. Independiyenteng trabaho na may self-test ayon sa pamantayan.

At ngayon susuriin namin kung paano mo natutunan ang materyal na ito.

- Tukuyin ang pagbabawas ng bawat pangngalan. Isulat ang mga pangngalan sa tatlong hanay - ayon sa pagbabawas.

Panulat, salita, muwebles, sulat, araw, busog, kabayo, daga, pagguhit, tulong, panauhin, lolo, nayon, pustura, tapang.

Self-check laban sa pamantayan.

- Suriin kung natapos mo nang tama ang gawain.

- Sino ang nagkamali? Bakit?

Fizkultminutka.

Ang larong "Isa, dalawa, tatlo - pangalanan ang pagbaba."

Ang guro o mga bata ay nagpapangalan ng mga pangngalan. Kung ang pangngalan ng 1st declension ay lahat ay pumalakpak, ang 2nd - sila ay squat, ang 3rd - sila ay nakatayo nang mahinahon.

Carrot, diksyunaryo, telepono, swallow, blizzard, sabon, ulap, field, kabayo, kabayo, palad, palad, subway, brush, brush.

VII. Pagsasama ng bagong kaalaman sa sistema ng kaalaman at pag-uulit.

Ngayon tingnan ang board. Piliin ang gawain na nababagay sa iyo.

- Basahin ang gawain.

Ang gawain ay nagaganap sa tatlong antas.

Isulat ang mga pangungusap, tukuyin ang pagbabawas para sa mga pangngalan. Tukuyin ang mga hangganan ng pangungusap. Isulat, dahil tinutukoy ng mga pangngalan ang pagbaba. Gumawa ng mga panukala ayon sa mga scheme. Isulat mo. Tukuyin ang pagbabawas para sa mga pangngalan.
Pumunta kami kagubatan ng pino. Nakakapagod ang tanawin sa lugar. Dinala kami ng landas sa isang kakahuyan. Nagpahinga kami sa ilalim ng malaking puno. Ang isang landas sa kagubatan ay dumadaan sa clearing, gusto naming maglakad sa landas na ito sa huling bahagi ng taglagas, dito kami nanonood ng pag-alis ng mga ibon. 1.

2.

Pagsusulit.

Pangkat 1 - pagsusulit sa sarili ayon sa pamantayan

Forest - 2 slope, terrain - 3 slope, mula sa init - 1 slope, landas - 1 slope, sa grove - 1 slope, sa ilalim ng puno - 2 slope.

Pangkat 2 - peer review.

Pangkat 3 - frontal check.

Binabasa ng mga bata ang isang pangungusap, pangalan ng mga pangngalan at pagbabawas.

- Sino ang nakatapos ng kanilang gawain nang walang mga pagkakamali?

- Sino ang nagkamali? Bakit?

- Kung sino ang gumawa ng lahat ng tama, ilagay ang "+" sa mga gilid ng mga notebook

VIII. Pagninilay ng aktibidad.

- Ano ang gawain?

- Nagawa mo bang lutasin ang problema? paano?

– Ano ang mga resulta?

Ano ang nagawa mong mabuti sa klase?

- Ano ang naging sanhi ng problema?

IX. Takdang aralin.

Alamin ang panuntunan sa pahina 88 at 91, ehersisyo 173.

Deklinasyon n. ay ang kanilang pagbabago sa mga kaso at numero. Mayroong 3 uri ng substantive declension. Hindi tugma ang bilang ng mga pagbabawas sa paaralan at unibersidad. Ayon sa mga kalkulasyon ng A. Zaliznyak sa Russian. pangngalan Ginoo. at cf. higit sa lahat, samakatuwid ay sila ang niraranggo sa grammar bilang type 1 skl.

Differing: pangngalan cf. R. sa -AKO, anak, landas.

hindi maitatalo:taxi, incognito, Yevtushenko

Mga pinagtibay na pang-uri. at saka. may uri ng pang-uri ng declension ( ice cream, canteen, hayop, pangngalan).

matigas, malambot, halo-halong (batay sa k, g, x)iba't-ibang

Tukuyin ang uri ng declension ak. at ayon sa paaralan, ang pagkakaiba-iba nito.

Pagprito - 1 paaralan., 2 ac., malambot; radyo - hindi magkakasunod; bata - iba't ibang; lobo - 2 mga PC., 1 ac., malambot; cake - pang-uri; tambo - 2 pcs., 1 ac., matigas.

Mga variant ng mga case ending

Isahan na anyo:

- R.p. –U:

    ilang tunay at abstract na mga pangngalan sa mga pariralang may quantitative value: isang baso ng tsaa (lasa ng tsaa), kumuha ng wax, kerosene, pandikit, barnis, chalk, turpentine, tesu, bumili ng mga gisantes, taba, sibuyas, pulot, paminta, bigas, keso; gumawa ng gulo, gumawa ng gulo, magsalita ng walang kapararakan

NGUNIT: - kung may kahulugan ang pangngalan. ang pagtatapos -a ay nakasulat;

Kung ang pangunahing salita ay may kahulugan ng isang tiyak na dami, kung gayon -a ay nakasulat: isang kilo ng asukal, limang piraso ng chalk.

    pangngalan, pagkakaroon sa komposisyon nito mababawasan. suf.: uminom ng kvass, tsaa, kumain ng pulot, keso.

    Sa ilang phraseologist. mga rebolusyon: isang linggong walang taon, walang angkan at tribo, magbigay ng kamalian, makamit ang mabuting isip, magtanong ng paminta, huwag tumawa, lumakas ang init, bilisan, mata sa mata, sinulid sa sinulid, walang pagdududa kung ano ang mayroon ang espiritu ...

    pagkatapos ng mga pang-ukol mula, mula, kasama(na may kahulugan ng pagtanggal o dahilan), dati(limitasyon, tagumpay), walang(sa mga kumbinasyong pang-abay), mga particle hindi rin:mawala sa paningin, 5 taong gulang, sumisigaw dahil sa takot, mamatay sa gutom, magkita sa bahay, pumasok nang hindi nagtatanong, makipag-usap nang walang humpay, hindi naging, hindi isang salita, hindi isang espiritu, hindi isang hakbang pa.

    sa mga negatibong pangungusap:walang suot, walang ilaw patay, walang kabiguan, walang palabas, walang isip.

Ang pagtatapos -A ay ngayon ang pangunahing isa sa form na ito, pinapalitan nito ang pagtatapos -U.

- Hal. –U

Ang pagtatapos -E ay normatibo, ngunit sa isang bilang ng mga form -U ay kinakailangan:

* sa monosyllabic nouns. ( sa impiyerno, sa kuta, sa gilid, sakay, sa utang, sa kagubatan, sa yelo…)

* sa mga expression na may pang-abay na halaga ( trabaho sa bahay(cf.: numero ng bahay),bumalik sa unang oras(cf.: 60 minuto sa isang oras),mahuli sa isang tumakbo, nakita ng maraming sa kanyang buhay…)

Ngayon ang pagtatapos -U ay aktibong pinapalitan ng pagtatapos -E at nagsisimulang makakuha ng isang kolokyal na karakter ( nasa bakasyon).

Pangmaramihang anyo

- Im.p. - PERO

Ang pagtatapos na ito ay lumitaw sa Russian. ang wika ay medyo kamakailan lamang (ika-19 na siglo) at nagsimulang aktibong kumalat, na inilipat ang tradisyonal na pagtatapos -Ы. Noong ika-20 siglo, ito ay pangunahing katangian ng propesyonal at kolokyal. talumpati. Ngunit sa simula Ang ika-21 siglo ay nawawala ang pinababang kulay nito at nagiging normatibo.

Regulatoryo ang mga sumusunod na anyo: mga address, mata, gilid, hiwa, stack, run, boses, domes, layag, bantay, bangko, direktor, kutsero, pasaporte, tenor (mga), gilid, pugo, tore, gilid, bahay, kagubatan, klerk, black grouse, tagahanga, gutters, masters, cooks, skulls, gabi, millstones, numero, tren, best man, tambak, bangka, warrant, varieties.

Ang mga anyo ng pag-uusap ay: kontrata, taga-disenyo, inhinyero, accountant, tawag, tagapagsanay

-R.p. pangngalan m. at Wed.

Ang karamihan sa mga magkaroon ng pagtatapos -OB/-EB. Ngunit sa ilang mga kaso ito ay mas kanais-nais null ending:

Pangalan ipinares na mga item:isang pares ng bota, pantalon, bota, sneaker, bota, bota, medyas, strap ng balikat, epaulettes, shorts, sandals, cuffs;

Pangalan mga anak hayop(guya, kambing)

- pamagat nasyonalidad na may batayan sa n at R: British, Armenians, Bulgarians, Georgians, Turks, Gypsies, Tatars, Buryats, Turks...;

- pamagat mga pangkat militar(uri ng hukbo): detatsment ng mga partisans, sundalo;

Idagdag. -ov: grenadier, kadete, hussar, dragoon;

- mga yunit mga sukat:bilang ng mga amps, watts, volts, hertz, watts, bytes, bits.

Idagdag. -ov: Ohm - ohm, gram-gramov , carat-carat, newton ...

Mga mansanas, ngunit iba pang mga pangalan ng mga gulay at prutas - na may OB

nangingibabaw sa pangngalan. cf.

Scheme ng parsing ng pangngalan

    anyo ng salita sa teksto.

    Bahagi ng Pananalita.

    Paunang anyo (Im. p., isahan).

    Sariling o karaniwang pangngalan.

    May buhay o walang buhay

    Personal o impersonal.

    Konkreto / abstract / tunay / kolektibo.

    Numero at ugnayan ayon sa numero.

    Genus (natukoy lamang sa isahan).

    Kaso, tagapagpahiwatig ng kaso, halaga ng kaso.

    Uri ng declension (ayon sa paaralan at akademiko), declension indicator, uri ng declension.

    syntax function.

I-parse ang lahat ng mga pangngalan mula sa pangungusap ayon sa scheme

Isang binata ang nakaupo sa karwahe. Mabigat na pulbos, naka-stockings, sa isang ceremonial velvet camisole, may salamin siya sa ilong. Siya ay walang pakialam na tumitingin sa mga kawal, sa mga tumatakbong tao, sa maingay na pulutong ng mga tao.