Ang mga hindi tugmang kahulugan ay nakahiwalay. Ano ang ossification ng hindi magkatugma na mga kahulugan

ARALIN #53

Paksa. Paghiwalayin ang mga hindi tugmang kahulugan

Layunin: palalimin ang kaalaman ng mga mag-aaral tungkol sa paghihiwalay ng mga kahulugan; paunlarin ang kanilang mga kasanayan sa bantas; itanim sa mga bata ang pagmamahal sa wikang Ruso.

Mga inaasahang resulta: kinikilala ng mga mag-aaral ang magkahiwalay na napagkasunduan at hindi magkatugma na mga kahulugan; gumawa ng mga pangungusap na may hiwalay na kahulugan; wastong intonate ang mga constructions na ito at wastong punctuate ang mga ito.

Kagamitan: aklat-aralin, materyal na didactic, mga card.

Uri ng aralin: pinagsama.

Sa panahon ng mga klase

I. PAG-UPDATE NG MGA BATAYANG KAALAMAN NG MGA MAG-AARAL

- Pagsusuri takdang aralin.

- Paliwanag na pagdidikta.

Ang mga butil-butil na oak at elm, na nasira ng mga bagyo, ay itinaas ang kanilang mga lumang guwang na putot sa langit. (M. Gorky) Ang mga baybayin na tinutubuan ng mga kagubatan ay nanlumo sa kanilang monotony. (V. Shishkov) Nagulat, ang batang lalaki ay tila nag-freeze sa kinalalagyan. Ang apoy ay dumaan sa mga karayom ​​at, pinaypayan ng hangin, ay sumiklab sa isang daing at sipol. (B. Polevoy) Binigyan ng pambihirang lakas, nagtrabaho si Nikolai para sa apat na tao. Kami ay puno ng mga impression, bumalik mula sa paglilibot.

- Paggawa ng card.

CARD 1

Ipasok pagkatapos ng mga naka-highlight na salita, paghiwalayin ang mga kahulugan na ipinahayag ng mga participial na parirala, at isulat ang mga resultang pangungusap.

Sample: Ang bahay ay nasa pinakadulo ng kalye. Ang bahay ay nasa pinakadulo ng kalye na patungo sa mga bukid.

Naipit ang bangka tubig pa rin. Dumaan ang asphalt highway malapit sa bahay. May mga makukulay na bato sa batis. Ang bata ay kumuha ng isang patpat at nagsimulang pukawin ang kahoy sa apoy. May kausap si Olga sa telepono.

CARD 2

Isulat ang mga pangungusap, palitan ang mga pangngalan kung saan ang mga kahulugan ay tumutukoy sa mga personal na panghalip.

Sample: Tahimik na nakaupo ang takot na si Natasha. Sa takot, tahimik siyang umupo.

Ang mga manlalakbay, na basang-basa sa ulan, ay tumira sa tabi ng apoy. Napaka-eleganteng tingnan ng plantsadong damit. Isang masayahin at masiglang babae ang tuwang-tuwa na nagkwento tungkol sa kanyang paglalakbay. Natahimik ang inis na ama. Ang manlalakbay na nakaranas ng mga paghihirap ng kampanya ay hindi natatakot sa init o lamig.

CARD 3

Bumuo ng mga pangungusap gamit ang mga konstruksyon na ito bilang magkakahiwalay na kahulugan na nauugnay sa mga personal na panghalip.

Pagod sa pagsusumikap. Napagod sa init. Seryoso at matulungin. Masaya at masigla. Ipinagmamalaki ng tiwala.

CARD 4

Ipasok ang 2-3 pagkatapos ng kahulugan ng salita iisang kahulugan at isulat ang mga panukalang natanggap.

Halimbawa: Hinalo ng hangin ang mga batang dahon. Ang hangin, mainit at mamasa-masa, ay hinalo ang mga batang dahon.

Unti-unting lumalapit ang ugong. Dalawang ilaw ang nagningas nang maliwanag sa kalangitan sa gabi. Tinakpan ng takipsilim ang lungsod nang higit at mas makapal. Tamad na humiga ang aso sa paligid ng bakod. Ang mga puno ay halos hindi nakikita sa malayo.

CARD 5

Ikalat ang mga solong participle at ilagay ang mga resultang pagliko pagkatapos ng mga salita na tinukoy.

Ang tunog ng pagbagsak ng tubig ay naririnig. Kantang ginagawa Nagustuhan ko. Narinig ko ang mga tunog ng dumadaloy na batis. Nagtapon kami ng mga tuyong sanga sa nagniningas na apoy. Ang mga nahulog na talulot ng bird cherry ay lumutang sa tubig.

II. PAGGANYAK NG GAWAIN SA PAGKATUTO NG MGA MAG-AARAL. PAGPAPAHAYAG NG PAKSA AT MGA LAYUNIN NG ARALIN

- Takdang-aralin sa mga mag-aaral.

Ikumpara ang mga alok. Gumawa ng konklusyon tungkol sa papel ng mga hiwalay na kahulugan at tungkol sa mga paraan ng pagpapahayag ng mga ito. Anong mga kahulugan ang tinatawag na inconsistent?

Maharlikang pumasok si nanay.

Maringal na pumasok si nanay, nakasuot ng lilac na damit na may puntas.

Maringal na pumasok si Inay, nakasuot ng lilac na damit, may puntas, na may mahabang tali ng mga perlas sa leeg. (M. Gorky)

III. PERSEPSYON AT ASSEMBLY NG LEARNING MATERIAL

- Salita ng guro.

Pagkatapos ng tinukoy na salita, ang mga sumusunod ay pinaghihiwalay:

1) hindi magkatugma na mga kahulugan na ipinahayag ng comparative degree ng adjective na may mga umaasa na salita: Isang pulang balbas, mas maitim kaysa sa buhok, na naka-frame sa kanyang mukha;

2) isang hindi tugmang kahulugan na may wastong pangalan o personal na panghalip: Si Ferapontov, na naka waistcoat, naka-calico shirt, ay nakatayo sa isang tindahan na tinatanaw ang kalye. (L. Tolstoy);

3) isang hindi pantay na kahulugan na ipinahayag sa pamamagitan ng isang comparative degree na walang mga umaasa na salita, kung mayroon nang isang napagkasunduang kahulugan sa pangngalan na tinukoy: Ang isa pang batang lalaki, mas matanda, ay tinawag na Petrusha.

Tandaan! Ang hindi pantay na kahulugan, na ipinahayag ng infinitive ng pandiwa, ay pinaghihiwalay ng isang gitling (kung maaari kang magtanong nang eksakto?): Mula pagkabata, pinangarap niya ang isang bagay lamang - ang maging isang geologist.

- Makipagtulungan sa aklat-aralin.

Nagbabasa teoretikal na materyal.

- Gumawa ng buod ng lecture ng guro.

- kasama. 172-173.

- Mga pagsasanay sa pagsasanay.

1. Maghanap ng mga hiwalay na hindi tugmang kahulugan. Ipaliwanag ang mga bantas.

Si Denis Antonovich, na walang dyaket, na naka-tsinelas sa kanyang mga paa, ay nakaupo sa isang malaking mesa na may isang pahayagan. (A. Koptyaeva) Isang puwersang mas malakas kaysa sa kanyang kalooban ang nagtulak sa kanya palabas doon. (I. Turgenev) Ang bawat isa sa kanila ay nagpasya sa tanong na ito - upang umalis o manatili - para sa kanilang sarili, para sa kanilang mga kapitbahay. (V. Ketlinskaya) Ang mga nakababatang Cossacks ay kusang-loob na nakipagkumpitensya sa pagbagsak. (M. Sholokhov) Ngayon, sa isang bagong asul na hood*, siya ay lalong bata at kahanga-hangang maganda. (M. Gorky) Ang pasyente, sa isang puting hood, lahat ay may linya na may mga unan, ay nakaupo sa kama. (L. Tolstoy)

2. Maghanap ng mga kahulugan. Maglagay ng mga bantas at ipaliwanag ang mga ito.

Napakaganda niya na may matingkad na pamumula sa kanyang mga pisngi at kumikinang na mga mata. Isang malaking poster na halos dalawang metro ang haba ay nakasabit sa ibabaw ng entablado. Isang matangkad na lalaki with cold gray eyes, strict and impregnable, he immediately made a depressing impression on me. Ang kanyang batang mukha, pinanipis ng pagdurusa, nakaumbok na noo na may magandang ashy na buhok na nakatali sa kanyang ulo, siya ay kalmado at walang kibo. (A. Tolstoy) Sa umaga, nakasuot na ng isang amerikana na may isang portpolyo sa kanyang mga kamay, tumayo si Ivan sa koridor at naghintay ng isang tao. (A. Kuznetsov)

- Pumili ng pagdidikta.

Sumulat ng hiwalay na hindi magkatugma na mga kahulugan mula sa mga pangungusap (ang mga palatandaan ay hindi nakalagay) kasama ng salitang binibigyang kahulugan. Paano ipinapahayag ang mga hindi tugmang kahulugan? Ayusin at ipaliwanag ang mga bantas.

Si Alena, na namumula ang kanyang mga pisngi dahil sa init, ay tumakbo ngayon sa hardin, pagkatapos ay sa bahay, pagkatapos ay sa cellar. (A. Chekhov) Si Uncle Matvey sa isang basang apron na may badge ay nagdidilig sa bangketa gamit ang isang hose. (Yu. Bondarev) Isang itim na tuta na kasing laki ng isang malaking palaka ang gumulong sa ilalim ng aming mga paa. (M. Gorky) Ang isa pang silid ay tinawag na bulwagan ng halos dalawang beses. (A. Chekhov) Si Tiyo Semyon ay may sariling ginto at pangarap na hindi natupad maging karpintero. (K. Paustovsky) Si Varvara Pavlovna sa isang sumbrero at alampay ay nagmamadaling bumalik mula sa paglalakad. (I. Turgenev)

IV. PAGSASAMA NG KAALAMAN, KAKAYAHAN AT KAKAYAHAN

- Makipagtulungan sa aklat-aralin.

Gumagawa ng mga pagsasanay.

– 200 (nakasulat).

- 420 (nakasulat).

- Malikhaing gawain.

Bumuo ng ilang pangungusap na naglalaman ng isolated homogenous at magkakaibang kahulugan nagpapakilala sa mga libangan, trabaho, atbp. ng mga miyembro ng iyong pamilya.

Halimbawa: Si Lola, na hindi nakakaalam ng pahinga, na may patuloy na pagniniting sa kanyang mga kamay, ay gustong makinig sa balita sa TV.

- Pagdidikta na may karagdagang gawain.

Isulat ang teksto mula sa pagdidikta. Sa unang pangungusap, palitan hiwalay na kahulugan hindi nakahiwalay, at sa unang pangungusap ng ikalawang talata - hindi hiwalay na kahulugan- nakahiwalay. Sa huling pangungusap, maglagay ng hindi tugmang hiwalay na kahulugan na tumutukoy sa isang personal na panghalip.

Ang dagat, na tamad na bumuntong-hininga malapit sa dalampasigan, ay nakatulog at hindi gumagalaw sa malayo, naliligo sa bughaw na ningning ng buwan. Malambot at kulay-pilak, sumanib ito sa asul na katimugang kalangitan doon at mahimbing na natutulog, na sumasalamin sa transparent na tela ng cirrus clouds, hindi gumagalaw at hindi nagtatago ng mga gintong pattern ng mga bituin.

Ang madilim, malakas na tangay ng dagat ay mas magaan, sa ilang mga lugar na walang ingat na itinapon na silaw ng buwan ay lumilitaw dito. Lumutang na siya mula sa likod ng mabahong mga taluktok ng bundok at ngayon ay nag-iisip siyang ibinubuhos ang kanyang ilaw sa dagat, tahimik na bumuntong-hininga patungo sa kanya.

(Ayon kay M. Gorky)

V. GAWAING-BAHAY

1. Alamin ang teoretikal na materyal.

2. Maghanda ng isang paglalarawan ng isa sa mga monumento ng arkitektura ng Kharkov.

VI. BUOD NG ARALIN

- Isang tanong para sa mga mag-aaral.

– Ano ang mga kondisyon para sa paghihiwalay hindi magkatugma ang mga kahulugan?

___________________________________________________________

* Hood - maluwag na damit pambabae sa bahay, isang uri ng dressing gown.


(Wala pang Rating)



Mga kaugnay na post:

    I SEMESTER ARALIN 10 Paksa. Alok. Mga uri ng pangungusap ayon sa layunin ng pahayag. Malaking titik sa simula ng pangungusap. Ang paggamit ng mga pangngalan sa kaso dati maramihan may mungkahi...

    ARALIN #56 Paksa. Pangkalahatang konsepto tungkol sa mga mungkahi. Mga pang-ukol na may spatial na kahulugan. Ang pag-unlad ng pagsasalita. Isang kultura ng pananalita. "Mga Hayop sa paglilingkod sa tao" Layunin: upang bigyan ang mga mag-aaral ng isang pangkalahatang ...

    ARALIN Blg. 65. II opsyon na Tema. Pag-uulit ng mga natutunan sa paksang "Syntax" Layunin: ulitin at pagsama-samahin ang materyal sa paksang pinag-aralan; subukan ang kakayahan ng mga mag-aaral na gamitin ang nakuhang kaalaman;...

    Layunin: turuan ang mga nasa ikaapat na baitang na magsulat ng presentasyon gamit ang picture plan at mga keyword; pagbutihin ang kakayahang i-highlight ang mga keyword sa teksto, pag-aralan malikhaing gawain mga kaklase ayon sa plano, upang bumuo ...

    ARALIN #9 Paksa. Thematic assessment sa paksang “Phonetics. Graphic na sining. Orthoepy. Spelling" Layunin: upang makontrol ang kalidad ng mastering ng mga mag-aaral ng mga seksyon ng paksa ("Mga Tunog at titik", "Ang konsepto ng isang pantig. Dibisyon ...

    ARALIN #9 Paksa. Mga Phraseologism. Ang pag-unlad ng pagsasalita. "Ang mahal ay hindi isang regalo" Layunin: upang bigyan ang mga mag-aaral ng ideya ng mga yunit ng parirala, upang turuan ang kakayahang gumamit diksyunaryo ng parirala, handbook mga tanyag na ekspresyon; anyo...

    ARALIN #15 Paksa. Payak (berbal) at tambalan (nominal at verbal) na panaguri Layunin: ipakilala sa mga mag-aaral ang iba't ibang uri panaguri; mga paraan ng pagpapahayag nito; paunlarin sila...

    ARALIN #10 Paksa. Aktibidad sa pagsasalita. Maikling pagtatanghal * Layunin: upang mabuo ang kakayahan ng mga mag-aaral na magsulat buod text istilong pamamahayag ayon sa plano; paunlarin ang kanilang kakayahan...

    II SEMESTER ARALIN 63 Paksa. Nakikinig. Pakikinig-pag-unawa sa mga tula. Mga larawang lumilitaw sa imahinasyon kapag nakikinig. Pagguhit sa teksto. Pagsasanay sa kapangyarihan ng boses Layunin: turuan ang mga mag-aaral na makinig nang mabuti ...

    II SEMEST R ARALIN 57 Paksa. Talasalitaan. Pagbuo ng mga kasanayan upang magtrabaho kasama diksyunaryo ng pagbabaybay. Trabaho sa pag-verify. Oral retelling Layunin: upang mabuo ang mga kasanayan ng mga mag-aaral sa paggawa sa spelling ...

    ARALIN #58 Paksa. Ang butil ay hindi (praktikal). Nakikinig. Ang pag-unlad ng pagsasalita. Isang kultura ng pananalita. "Alamin, protektahan, dagdagan" Layunin: upang magbigay ng ideya ng butil bilang bahagi ng pananalita, tungkol sa ...

    ARALIN #66 Paksa. Mga homogenous na miyembro ng panukala. Ang pag-unlad ng pagsasalita. Isang kultura ng pananalita. “... kahanga-hangang pagkalanta ng kalikasan” (ipinagpatuloy) Layunin: upang pagsama-samahin ang mga kasanayan sa wastong pag-punctuate sa mga homogenous na miyembro, ...

    ARALIN #26 Paksa. Thematic assessment: “Ang komposisyon ng salita. Pagbaybay ” Layunin: upang subukan ang kaalaman at kasanayan ng mga mag-aaral sa paksang pinag-aralan. Kagamitan: Comprehensive notebook para sa kaalaman control; indibidwal...

    ARALIN #27 Paksa. Leksikal na kahulugan ang mga salita. Ang pag-unlad ng pagsasalita. Isang kultura ng pananalita. "Ang isport ay isa ring laro ayon sa mga patakaran" Layunin: upang mabuo sa mga mag-aaral ang konsepto ng lexical ...

    ARALIN #12 Paksa. Pagbaybay ng mga unstressed na patinig, sinuri ng stress. Ang pag-unlad ng pagsasalita. Isang kultura ng pananalita. “ silid ng trabaho” Layunin: bumuo ng mga kasanayan sa pagtukoy ng mga lakas at mahinang posisyon mga tunog ng patinig...

Paghiwalayin ang mga napagkasunduang kahulugan

1. Bilang isang tuntunin, ang mga karaniwang kahulugan ay nakahiwalay, na ipinapahayag ng isang participle o isang pang-uri na may mga salitang umaasa sa kanila at nakatayo pagkatapos ng pangngalan na binibigyang kahulugan, halimbawa: Isang ulap na nakabitin mataas na mga taluktok poplars, umuulan na (Kor.); Ang mga agham na dayuhan sa musika ay kasuklam-suklam sa akin (P.).

Ang mga kahulugan ng ganitong uri ay hindi nakahiwalay kung ang pangngalan ay binibigyang kahulugan sa kanyang sarili sa panukalang ito hindi nagpapahayag ng leksikal gustong konsepto at nangangailangan ng kahulugan, halimbawa: Hindi pa ako nakakita ng isang tao na mas katangi-tanging kalmado, may tiwala sa sarili at awtokratiko (T.).

Ang mga karaniwang post-positive na kahulugan ay hindi rin nakahiwalay kung, sa kahulugan, ang mga ito ay konektado hindi lamang sa paksa, kundi pati na rin sa panaguri, halimbawa: Naupo ako sa malalim na pag-iisip (P.); Natahimik si Taiga at puno ng misteryo(Kor.). Karaniwan itong nangyayari sa mga pandiwa ng paggalaw at estado na maaaring kumilos bilang isang makabuluhang pang-uugnay.

2. Ang dalawa o higit pang post-positive na solong kahulugan ay ihiwalay, na nagpapaliwanag sa pangngalan, halimbawa: Sa hangin, maalinsangan at maalikabok, isang libong tinig na diyalekto (M. G.).

Gayunpaman, ang paghihiwalay ng dalawa hindi karaniwang mga kahulugan obligado lamang kapag ang pangngalang binibigyang-kahulugan ay pinangungunahan ng ibang kahulugan. Wed: Gusto kong malaman ang mga sikreto ng isang matalino at simpleng buhay (Bruce). - Ang espiritu ng tagsibol, masayahin at masungit, ay nagpunta sa lahat ng dako (Bagr.).

3. Ang isang post-positive na kahulugan ay isolated kung ito ay may karagdagang circumstantial na kahulugan, halimbawa: Ang mga tao, namangha, ay naging parang mga bato (M. G.).

4. Nahihiwalay ang kahulugan kung ito ay naputol sa pangngalang binibigyang kahulugan ng ibang kasapi ng pangungusap; sa mga kasong ito, ang kahulugan sa kahulugan ay konektado din sa panaguri at may karagdagang konotasyong pang-abay. Halimbawa: Dito, naalarma sa isang ipoipo, isang corncrake ang lumipad mula sa damuhan (Ch.); Ang mga bukirin ng bakwit at trigo na basa sa araw ay nasa likod ng ilog (Shol.).

5. Ang kahulugan kaagad bago ang pangngalang binibigyang kahulugan ay ihiwalay kung, bukod pa sa katangian, mayroon din itong circumstantial value (causal, conditional, concessive), halimbawa: Lumaki sa kahirapan at kagutuman, si Paul ay nagalit sa mga taong ay mayaman sa kanyang pang-unawa (I. Ostr.); Pinutol mula sa buong mundo, ang mga Ural ay nakatiis sa pagkubkob ng Cossack nang may karangalan (Furm.).

6. Palaging nakabukod ang mga kahulugang nauugnay sa personal na panghalip; ang mga naturang kahulugan ay katangian-predicative at may karagdagang circumstantial value. Halimbawa: Pagod, madumi, basa, sa wakas ay narating namin ang pampang (T.); Paano, kaawa-awang bagay, hindi ako dapat magdalamhati? (Cr.).

Paghiwalayin ang mga hindi tugmang kahulugan

1. Hindi magkatugma ang mga kahulugang ipinahayag hindi direktang mga kaso mga pangngalan, tumayo kung kinakailangan upang bigyang-diin ang kahulugan na kanilang ipinahayag, halimbawa: Ang pinuno, na naka-boots at isang Armenian coat, na may mga balabal sa kanyang kamay, na napansin ang pari mula sa malayo, ay tinanggal ang kanyang maliwanag na sumbrero (L.T.).

Kadalasan, ang hindi magkatugma na mga kahulugan ay ibinubukod sa isang wastong pangalan, dahil ito, bilang maydala ng isang indibidwal na pangalan, sa sarili nitong partikular na tumutukoy sa isang tao o bagay, at ang isang indikasyon ng isang tanda sa kasong ito ay may katangian ng isang karagdagang mensahe na naglilinaw. ang indikasyon, halimbawa: Si Shabashkin, na may takip sa kanyang ulo, ay tumayo sa akimbo at buong pagmamalaki na tumingin sa paligid niya (P.).

Ang parehong ay sinusunod sa mga personal na panghalip na nagpapahiwatig ng isang bagay o tao na kilala na mula sa konteksto, halimbawa: Siya, sa kanyang isip at karanasan, ay maaaring mapansin na siya ay nakikilala (P.).

Kadalasan ang paghihiwalay ng isang hindi tugmang kahulugan ay nagsisilbing isang paraan ng sadyang paghiwalayin ito mula sa isang miyembro ng pangungusap (karaniwan ay ang panaguri), kung saan maaari itong maiugnay sa kahulugan at syntactically, at tumutukoy sa isa pa (karaniwang ang paksa), halimbawa. : Baba, na may mahabang kalaykay sa kanilang mga kamay, gumala sa bukid (T.).

2. Karaniwan, ang mga hindi tugmang post-positive na mga kahulugan ay pinaghihiwalay, na ipinahahayag ng comparative degree ng adjective; sa mga kasong ito, ang karaniwang tinukoy na pangngalan ay pinangungunahan ng isang napagkasunduang kahulugan. Halimbawa: Ang isa pang silid, halos doble ang laki, ay tinawag na bulwagan ... (Ch.).

Mga Standalone na Application

Ang mga hiwalay na aplikasyon sa ilang mga kaso ay may purong attributive na kahulugan, sa iba pang mga pang-abay na lilim ng kahulugan ay nakakabit dito, na nauugnay sa antas ng paglaganap ng isang hiwalay na konstruksiyon, ang lugar nito kaugnay sa salitang binibigyang kahulugan, at ang morphological na katangian ng ang huli.

1. Ang isang karaniwang aplikasyon ay nakahiwalay, na ipinapahayag ng isang karaniwang pangngalan na may mga salitang umaasa at nauugnay sa isang karaniwang pangngalan; ang ganitong mga aplikasyon ay karaniwang postpositive, mas madalas na nangyayari ang mga ito sa prepositive na posisyon. Halimbawa: a) Sa basurahan, palaging may tubo sa kanyang mga ngipin, nakahiga ang isang bantay ng ospital, isang matandang retiradong sundalo (Ch.); b) Sa kasamaang palad tapat na kapatid na babae, pag-asa sa isang madilim na piitan ay magigising sa saya at saya (P.);

2. Ang isang solong aplikasyon na may kaugnayan sa isang karaniwang pangngalan ay ihiwalay kung ang pangngalang binibigyang kahulugan ay may kasamang mga salitang paliwanag, halimbawa: Isang batang babae ang nag-aalaga sa akin, isang polka (M. G.).

Hindi gaanong karaniwan, ang isang hindi pangkaraniwang aplikasyon ay ibinukod sa isang solong matukoy na pangngalan, halimbawa: At ang mga kaaway, mga hangal, ay iniisip na tayo ay natatakot sa kamatayan (Fad.).

3. Aplikasyon na may kaugnayan sa sariling pangalan, naghihiwalay kung ito ay nasa postposisyon; ang isang pang-ukol na aplikasyon ay ihiwalay kung ito ay may karagdagang pang-abay na halaga. Halimbawa: a) Nakahiga sa ilalim ng isang punso na tinutubuan ng mga damo, mandaragat na si Zheleznyak, partisan (Utk.); b) Isang tagahanga nina Bach at Handel, isang dalubhasa sa kanyang larangan, ...Lemme with time - who knows? - ay magiging isa sa mga dakilang kompositor ng kanyang tinubuang-bayan (T.).

4. Ang sariling pangalan ng isang tao ay maaaring kumilos bilang isang hiwalay na aplikasyon kung ito ay nagsisilbing paglilinaw o paglilinaw Pangngalang pambalana(bago ang naturang aplikasyon, maaari mong ilagay ang mga salita viz. nang hindi binabago ang kahulugan). Halimbawa: Ang iba pang magkakapatid, sina Martyn at Prokhor, ay katulad ni Alexei (Shol.) sa pinakamaliit na detalye.

5. Ang aplikasyon ay laging nakabukod na may personal na panghalip, halimbawa: Nakakahiya para sa akin, isang matanda, ang makinig sa mga ganitong talumpati (M. G.).

6. Ang isang hiwalay na aplikasyon ay maaaring tumukoy sa isang salitang nawawala sa pangungusap na ito, ngunit malinaw sa konteksto o sitwasyon, halimbawa: Ang bata mismo, ay hindi gustong maglaro at tumalon sa isang pulutong ng mga bata (P.).

7. Ang isang stand-alone na aplikasyon ay maaaring sumali sa unyon bilang (sa kahalagahang sanhi), mga salita sa pamamagitan ng pangalan, sa pamamagitan ng apelyido, sa pamamagitan ng palayaw, sa pamamagitan ng kapanganakan, atbp. Halimbawa: Pinayuhan ako ng magiliw na commandant na iwanan ang tula, dahil ito ay salungat sa serbisyo at hindi humahantong sa anumang mabuti (P.); Sa gatehouse mayroong isang malaking itim na aso ng hindi kilalang lahi, na pinangalanang Arapka (Ch.).

| susunod na lecture ==>
pamantayan (mula 1 hanggang 6), at kung may nakitang granuloma, isa pang kamag-anak na pamantayan (mula 1 hanggang 6) |

Ang hindi tugmang kahulugan ay kadalasang nagdudulot ng mga kahirapan sa bantas. Ang kahirapan ay nakasalalay sa katotohanan na hindi laging madaling makilala ito mula sa napagkasunduan, na paghiwalayin ng kuwit. mahirap hanapin magandang text, kung saan walang mga miyembrong ito ng pangungusap, dahil ang kanilang paggamit ay nagpapayaman sa pagsasalita. Gayunpaman, ang mga napagkasunduan at hindi magkatugma na mga kahulugan, ang mga halimbawa nito ay ipinakita sa ibaba, ay isang katangian lamang ng nakasulat na pananalita.

Ipinapaliwanag ng mga pangalawang miyembro ng pangungusap ang mga pangunahing, ngunit maaari ring tumukoy sa parehong mga menor de edad. Kung sila ay umakma sa batayan ng gramatika, sila ay tatawaging pangalawang kasapi ng paksa o pangkat ng panaguri.

Halimbawa:

Ang mataas, walang ulap na kalangitan ay ganap na sumasakop sa abot-tanaw.

Ang paksa ay ang langit. Ang pangkat nito: ang mga kahulugan ay mataas, walang ulap. Ang panaguri - inookupahan Ang kanyang pangkat: karagdagan abot-tanaw, pangyayari ganap.

Kahulugan, karagdagan, pangyayari - ito ang tatlong menor de edad na miyembro ng pangungusap. Upang matukoy kung alin sa mga ito ang ginagamit sa isang pangungusap, kailangan mong magtanong at matukoy ang bahagi ng pananalita. Kaya, ang mga karagdagan ay kadalasang mga pangngalan o panghalip sa mga hindi direktang kaso. Kahulugan - mga pang-uri at bahagi ng pananalita na malapit sa kanila (panghalip, participles, ordinal na numero, pati na rin ang mga pangngalan). Ang mga pangyayari ay mga pang-abay o participle, gayundin ang mga pangngalan.

Minsan mayroong polysemy ng pangalawang termino: sinasagot nito ang dalawang tanong sa parehong oras. Bilang halimbawa, isaalang-alang ang pangungusap:

Ang tren sa Omsk ay umalis nang walang pagkaantala.

Ang pangalawang miyembro sa Omsk ay maaaring kumilos bilang isang pangyayari (tren (saan?) Patungo sa Omsk) o bilang isang kahulugan (tren (ano?) Sa Omsk).

Isa pang halimbawa:

Ang snow ay namamalagi sa spruce paws.

Ang pangalawang miyembro sa mga paa ay parehong isang pangyayari (namamalagi (saan?) sa mga paa) at isang karagdagan (namamalagi (sa ano?) sa mga paa).

Ano ang kahulugan

Kahulugan - tulad ng pangalawang miyembro ng pangungusap, kung saan maaari kang magtanong: "Ano?", "Ano?", "Ano?", "Ano?", "Kanino?"

Tukuyin ang mga napagkasunduan at hindi magkatugma na mga kahulugan. Ang gradasyon ay depende sa kung paano ipinahayag ang miyembrong ito ng pangungusap.

Ang isang kahulugan ay maaaring isang pang-uri, isang pangngalan, isang numeral, isang panghalip, isang participle, at kahit isang infinitive. Pinapalawak nila ang paksa, bagay, at pangyayari.

Halimbawa:

Ang mga huling dahon ay nakasabit sa mga nagyelo na sanga.

Ang kahulugan ng huli ay tumutukoy sa mga leaflet ng paksa; ang kahulugan ng frozen ay tumutukoy sa karagdagan-kalagayan sa mga sanga.

Minsan ang mga ito menor de edad na miyembro ang mga panukala ay maaaring magdala ng pangunahing semantic load paksa at isama sa komposisyon nito.

Halimbawa:

Ang isang taganayon ay hindi gustong lumabas sa isang masikip na lungsod.

Narito ang papel na ginagampanan ng nayon ng kahulugan ay lubhang kawili-wili, kung wala ito ay hindi magkakaroon ng kahulugan ang naninirahan sa paksa. Kaya naman ito ay magiging bahagi ng pangunahing miyembro ng panukala. Kaya, sa halimbawang ito paksa - naninirahan sa nayon.

Mga semantikong tungkulin ng mga kahulugan

Parehong napagkasunduan at hindi napagkasunduan na mga kahulugan ay maaaring magpahayag ng mga sumusunod na kahulugan:

  1. Ang kalidad ng item (magandang damit, kawili-wiling libro).
  2. Kalidad ng pagkilos (nakabukas na pinto, nag-iisip na estudyante).
  3. Lugar (sunog sa kagubatan - apoy sa kagubatan).
  4. Oras (mga pista opisyal ng Disyembre - mga pista opisyal sa Disyembre).
  5. Saloobin sa ibang bagay (clay vase - clay vase).
  6. Pag-aari (mother's heart - mother's heart).

Napagkasunduang Depinisyon

Ang mga napagkasunduang kahulugan ay maaaring kumilos bilang mga sumusunod na bahagi ng pananalita:

  • Pangalan ng pang-uri (laruan ng mga bata, malalim na lawa).
  • Panghalip (ang iyong sasakyan, isang tiyak na halaga).
  • Komunyon (meowing kitten, waving flag).
  • Numerals (ikalabing walong manlalaban, unang estudyante).

Sa pagitan ng kahulugang ito at ng salitang tinutukoy nito, mayroong isang kasunduan sa kasarian, bilang at kaso.

Ang ating maringal na kasaysayan ay sumasaklaw sa dalawampung siglo.

Narito ang mga sumusunod na napagkasunduang kahulugan:

Kasaysayan (kanino?) Amin - panghalip;

Kasaysayan (ano?) marilag - pang-uri;

Mga siglo (ilang?) Dalawampu - numeral.

Bilang isang tuntunin, ang napagkasunduang kahulugan sa pangungusap ay bago ang salitang tinutukoy nito.

Hindi tugma ang kahulugan

Ang isa pa, mas nagpapahayag na uri ay ang hindi tugmang kahulugan. Ang mga ito ay maaaring ang mga sumusunod na bahagi ng pananalita:

1. Pangngalang may pang-ukol o walang pang-ukol.

2. Pang-uri sa paghahambing na antas.

3. Pandiwa-pawatas.

Suriin natin ang isang pangungusap na may hindi tugmang kahulugan:

Ang pagpupulong kasama ang mga kaklase ay magaganap sa Biyernes.

Meeting (what?) With classmates. Ang isang hindi tugmang kahulugan sa mga kaklase ay ipinahahayag ng isang pangngalan na may pang-ukol.

Susunod na halimbawa:

Wala pa akong nakilalang mas magiliw na tao kaysa sa iyo.

Ang hindi magkatugma na kahulugan ay ipinahayag sa pamamagitan ng paghahambing na antas ng pang-uri: ang isang tao (alin?) Ay mas palakaibigan.

Suriin natin ang pangungusap, kung saan ang kahulugan ay ipinahayag ng infinitive:

nagkaroon ako magandang pagkakataon pumunta sa dalampasigan tuwing umaga.

Nagkaroon ng pagkakataon (ano?) na darating - ito ay isang hindi tugmang kahulugan.

Ang mga halimbawa ng mga pangungusap na tinalakay sa itaas ay nagbibigay-daan sa amin upang tapusin na ang ganitong uri ng kahulugan ay kadalasang matatagpuan pagkatapos ng salitang tinutukoy nito.

Paano makilala ang isang napagkasunduang kahulugan mula sa isang hindi napagkasunduan

Upang hindi malito kung aling kahulugan ang nasa pangungusap, maaari mong sundin ang algorithm:

  1. Alamin kung anong bahagi ng pananalita ang kahulugan.
  2. Tingnan ang uri ng koneksyon sa pagitan ng kahulugan at ng salitang tinutukoy nito (kasunduan - isang napagkasunduang kahulugan, kontrol at kalapit - isang hindi tugmang kahulugan). Mga halimbawa: meowing kitten - kasunduan sa koneksyon, kahulugan meowing - sumang-ayon; isang kahon na gawa sa kahoy - kontrol sa komunikasyon, ang kahulugan ng kahoy ay hindi naaayon.
  3. Bigyang-pansin kung saan ang kahulugan ay nauugnay sa pangunahing salita. Kadalasan, ang pangunahing salita ay pinangungunahan ng isang napagkasunduang kahulugan, at pagkatapos nito, isang hindi pantay na kahulugan. Mga halimbawa: isang pulong (ano?) sa mga namumuhunan - ang kahulugan ay hindi pare-pareho, ito ay pagkatapos ng pangunahing salita; malalim na bangin - ang kahulugan ay napagkasunduan, ito ay nakatayo pagkatapos ng pangunahing salita.
  4. Kung ang kahulugan ay ipinahayag sa pamamagitan ng isang matatag na kumbinasyon o phraseological turn, ito ay tiyak na hindi magkatugma: ito ay (ano?) ni isda o karne. Phraseologism alinman sa isda o karne ay hindi gumaganap bilang isang hindi tugmang kahulugan.

Ang isang talahanayan ay makakatulong sa pagkilala sa pagitan ng napagkasunduan at hindi magkatugma na mga kahulugan.

Parameter

Sumang-ayon

hindi pare-pareho

Kung ano ang ipinahayag

1. Pang-uri.

2. Panghalip.

3. Komunyon.

4. Mga numero.

1. Pangngalang may pang-ukol o walang pang-ukol.

2. Pawatas.

3. Pang-abay.

4. Pahambing na pang-uri.

5. Panghalip.

6. Hindi mahahati na kumbinasyon, yunit ng parirala.

Uri ng komunikasyon

Kasunduan sa kasarian, numero at kaso

1. Pamamahala.

2. Koneksyon.

Posisyon

Bago ang pangunahing salita

Pagkatapos ng pangunahing salita

Ang konsepto ng paghihiwalay

Madalas na lumilitaw ang mga sitwasyon kapag sa isang pangungusap ay may magkahiwalay na napagkasunduan at hindi magkatugma na mga kahulugan na nangangailangan ng pagpili sa pamamagitan ng angkop na mga bantas (mga kuwit o gitling). Ang paghihiwalay ay palaging nangangahulugang dalawang magkapareho mga bantas, hindi ito dapat malito, halimbawa, sa mga kuwit na may magkakatulad na mga miyembro, kung saan ginagamit ang mga solong kuwit. Bilang karagdagan, ang paggamit ng dalawang magkaibang mga character sa paghihiwalay ay isang malaking pagkakamali, na nagpapahiwatig ng hindi pagkakaunawaan ng linguistic phenomenon na ito.

Ang paghihiwalay ng mga napagkasunduang kahulugan gamit ang mga kuwit ay isang mas madalas na kababalaghan kaysa sa paghihiwalay ng mga hindi pare-pareho. Upang matukoy kung kinakailangan ang kuwit, kailangan mong bigyang pansin ang dalawang aspeto:

  • Ang posisyon ng isang hiwalay na kahulugan na may kaugnayan sa salitang binibigyang kahulugan.
  • Paano ipinahayag ang mga miyembro ng pangungusap na nakikilahok sa paghihiwalay (ang kahulugan mismo at ang salitang binibigyang kahulugan): kasaysayan (ano?) marilag - pang-uri; siglo (ilang?) dalawampu - numeral.

Paghihiwalay ng mga napagkasunduang kahulugan

Kung ang napagkasunduang kahulugan ay pagkatapos ng salitang tinukoy, dapat itong paghiwalayin ng mga kuwit kung:

  1. Ito ay isang participle. Halimbawa: Isang basket ng mga kabute, na nakolekta noong nakaraang araw, ay nakatayo sa cellar. Narito ang nakahiwalay na kahulugan na nakolekta noong nakaraang araw ay participle turnover, na matatagpuan pagkatapos ng tinukoy na salitang basket.
  2. Ito ay isang pang-uri na may mga salitang umaasa. Halimbawa: Sa pamamagitan ng salamin, malinaw na kristal, makikita mo ang lahat ng nangyayari sa bakuran. Dito, ang kahulugan ng crystal clear ay isang adjective (dalisay) at ang dependent na salita nito (crystal). Kinakailangang maglagay ng mga kuwit, dahil ang rebolusyong ito ay matatagpuan pagkatapos ng salitang salamin, na binibigyang kahulugan.
  3. Ang mga kahulugan ay kinakailangang ihiwalay kung may ibang kahulugan bago ang salitang binibigyang kahulugan. Halimbawa: Ang mga araw ng taglagas, maliwanag at maaraw, ay nawala kaagad. Ang kahulugan ng taglagas ay nasa harap ng tinukoy na mga araw ng salita, ayon sa pagkakabanggit, ang kahulugan ng maliwanag at maaraw ay dapat paghiwalayin ng mga kuwit.
  4. Ang mga kahulugan ay hindi karaniwan, ang mga ito ay nasa pangungusap pagkatapos ng kahulugan ng salita. Halimbawa: Ang katimugang gabi, itim at mainit, ay puno ng mahiwagang tunog. Ang kahulugan na itim at mainit ay dalawang hindi karaniwang pang-uri na konektado ng unyon at. Maaaring mayroong isang pagpipilian: ang katimugang gabi, itim, mainit-init, ay puno ng mga mahiwagang tunog. Sa halimbawang ito, ang unyon ay wala, ngunit ang kahulugan ay nakahiwalay pa rin.

AT huling kaso kailangan mong maging mas maingat, dahil may mga sitwasyon na ang kahulugan ay malapit na nauugnay sa kahulugan sa salitang tinutukoy nito, kaya hindi kinakailangan na paghiwalayin ito ng mga kuwit. Halimbawa:

Sa isang bansang malayo sa tahanan, kahit papaano ay nararamdaman ang kalungkutan sa isang espesyal na paraan.

Ang kahulugan na malayo sa tahanan ay hindi dapat paghiwalayin ng mga kuwit, dahil kung wala ito ay hindi malinaw ang kahulugan ng pangungusap.

Ang paghihiwalay ng napagkasunduang kahulugan, na nasa unahan ng salitang binibigyang kahulugan, ay kinakailangan kung ito ay may kahulugan ng sanhi o konsesyon. Halimbawa:

Dahil sa pagod sa mahirap na paglipat, ang mga turista ay natutuwang magtayo ng kampo.

AT kasong ito ang kahulugan na naubos ng mahabang paglalakbay ay isolated dahil ito ay ginagamit sa kahulugan ng isang dahilan: dahil ang mga turista ay napagod sa isang mahirap na paglipat, natutuwa silang magtayo ng kampo. Isa pang halimbawa:

Hindi pa luntian, ang mga puno ay matikas at maligaya.

Narito ang kahulugan ay may konsesyon na hindi pa natataniman ng halaman: sa kabila ng katotohanan na ang mga puno ay hindi pa natataniman ng halaman, sila ay matikas at maligaya.

Paghihiwalay ng mga hindi tugmang kahulugan

Ang magkahiwalay na hindi magkatugma na mga kahulugan ay isang medyo bihirang phenomenon. Kadalasan sila ay ipinares sa mga tugma. Kaya, ang mga nakahiwalay na hindi tugmang kahulugan ay kadalasang ginagamit pagkatapos matukoy ang salita at iniuugnay sa napagkasunduang kasunduan sa link.

Halimbawa:

Ang amerikana na ito, bago, may ribed, nababagay kay Natasha nang husto.

Sa halimbawang ito, ang hindi tugmang ribbed na kahulugan ay nauugnay sa napagkasunduang bagong kahulugan, kaya kailangan itong ihiwalay.

Narito ang isa pang pangungusap na may hiwalay, hindi pare-parehong kahulugan:

Hindi sinasadyang nakilala namin si Andrey, sa alikabok, pagod.

Sa kasong ito, ang hindi tugmang kahulugan sa alikabok ay nauugnay sa pare-parehong kahulugan ng pagod, kaya kailangan ng mga kuwit.

Hindi kinakailangang paghiwalayin ng kuwit ang mga kaso kapag may mga hiwalay na hindi tugmang kahulugan bago ang napagkasunduan. Mga halimbawa:

Mula sa malayo ay natanaw namin ang mga mandaragat na naka-pindot na uniporme, masaya at kontento.

Sa kasong ito, posible na huwag ihiwalay ang hindi pantay na kahulugan sa isang ironed form, dahil pagkatapos nito ay may mga pare-pareho: masaya, nasiyahan.

AT klasikal na panitikan maaaring matugunan ng isa ang parehong hindi nakahiwalay at nakahiwalay na mga hindi tugmang kahulugan. Mga halimbawa:

Dalawang stearin candle, sa travel silver chandelier, ang nasunog sa harap niya. (Turgenev I.S.) at Tatlong sundalong naka-overcoat, na may mga baril sa kanilang mga balikat, naglakad sa hakbang upang palitan ang kahon ng kumpanya (Tolstoy L.N.).

Sa isang pangungusap mula sa trabaho ni Turgenev, ang hindi pantay na kahulugan sa paglalakbay na mga silver chandelier ay nakahiwalay, ngunit ang pangungusap ni Tolstoy ng parehong konstruksiyon ay hindi. Sa huli ay walang mga bantas sa mga kahulugan sa mga overcoat, na may mga baril.

Bilang isang tuntunin, ang mga hindi tugmang kahulugan na nauugnay sa pangkat ng panaguri ay hindi nakahiwalay. Tignan natin huling halimbawa: lumakad sila (paano? sa ano?) na may mga baril, naka-overcoat.

Application bilang isang espesyal na uri ng kahulugan

Ang isang espesyal na uri ng kahulugan ay isang aplikasyon. Ito ay palaging ipinapahayag ng isang pangngalan. Ang mga aplikasyon at hindi magkatugma na mga kahulugan ay dapat na makilala. Ang huli ay nauugnay sa salitang binibigyang kahulugan sa pamamagitan ng kontrol, habang sa pagitan ng aplikasyon at pangunahing salita ay mayroong isang kasunduan.

Halimbawa, paghambingin natin ang dalawang pangungusap:

1. Gusto mo Punong inhinyero dapat pangasiwaan ang proyektong ito.

2. Ang babaeng ito na nakasuot ng puting amerikana ay nagpagalit sa mga lalaki.

Sa unang kaso, mayroon kaming application engineer. Patunayan natin ito sa pamamagitan ng pagtanggi sa pangunahin at kahulugan ng salita. Ikaw ay isang engineer - ikaw ay isang engineer - ikaw ay isang engineer - ikaw ay isang engineer, atbp. Ang koneksyon sa pagitan ng mga salita ay malinaw na nakikitang kasunduan, ayon sa pagkakabanggit, mayroon kaming isang aplikasyon. Subukan nating gawin ang parehong sa kahulugan mula sa pangalawang pangungusap. Isang babaeng naka-white coat - isang babaeng naka-white coat - isang babaeng naka-white coat. Ang komunikasyon ay kontrol, kaya dito natin naobserbahan ang isang hindi tugmang kahulugan.

Bilang karagdagan, ang application ay pinangalanan lamang ang paksa sa ibang paraan, habang ang hindi pantay na kahulugan ay isang uri ng tanda nito.

Paghihiwalay ng aplikasyon

Ang isang solong aplikasyon, bilang panuntunan, ay nakasulat na may gitling: babaing punong-abala na babae, lord commander. Sa ilang mga kaso, ang aplikasyon ay mananatiling hiwalay. Ayusin natin sila.

Ang aplikasyon na tumutukoy sa personal na panghalip ay pinaghihiwalay. Mga halimbawa:

1. Siya ba, isang mahusay na mag-aaral, ay nangangalaga sa kontrol.

Dito ang paglalapat ng isang mahusay na mag-aaral ay tumutukoy sa panghalip sa kanya.

2. Heto, ang dahilan.

Ibinubukod namin ang dahilan ng aplikasyon, dahil ito ay tumutukoy sa panghalip na siya.

Ang isang karaniwang aplikasyon ay nakahiwalay kung ito ay matatagpuan pagkatapos ng salitang binibigyang kahulugan. Mga halimbawa:

1. Isang matapang na kapitan, isang bagyo ng mga dagat, madaling dumaan sa anumang mga bahura.

Ang application ng thunderstorm ay isang pangkaraniwan (bagyo (ano?) ng mga dagat), kaya kailangan mong paghiwalayin ito ng mga kuwit.

2. Ang batang babae, ang paborito ng lahat, ay tumanggap ng pinakamagandang regalo.

Ang application na unibersal na paborito ay ginagamit pagkatapos ng salitang babae na tinukoy.

Ang mga aplikasyon ay pinaghihiwalay na may kahulugan ng katwiran, konsesyon, paglilinaw (kasama nito mayroong isang unyon tulad). Halimbawa:

Ikaw, bilang isang mamumuhunan, ay kayang kontrolin ang trabaho ng mga empleyado. - Maaari mong kontrolin ang gawain ng mga nasasakupan dahil ikaw ay isang mamumuhunan (reason value).

Dito kailangan mong mag-ingat, dahil ang application na may unyon tulad ng sa kahulugan ng "bilang" ay hindi nakahiwalay. Halimbawa:

Paano umuunlad ang matematika ng disiplina ng paaralan lohikal na pag-iisip. - Bilang disiplina sa paaralan ang matematika ay nabubuo nang mabuti ang lohikal na pag-iisip. Hindi kailangan ang paghihiwalay.

Kung ang standalone na aplikasyon matatagpuan sa dulo ng pangungusap - maaari itong makilala sa pamamagitan ng gitling. Halimbawa:

Ang iba pang mga kapatid na babae ay magkatulad sa bawat isa - sina Elizabeth at Sophia.

Ang application na Elizabeth at Sophia ay nasa dulo ng pangungusap, kaya ang isang gitling ay pinaghihiwalay.

Ang hindi magkatugma na mga kahulugan, na ipinapahayag ng mga pahilig na kaso ng mga pangngalan (mas madalas na may pang-ukol), ay namumukod-tangi kung ang kahulugan na ipinapahayag ng mga ito ay binibigyang-diin: Ang mga opisyal, na nakasuot ng bagong sutana, puting guwantes at makintab na epaulette, ay ipinagmamalaki ang mga lansangan at ang boulevard. Ang hindi magkatugma na mga kahulugan ay maaari ding tumayo bago ang pangngalan na tinukoy: Sa isang puting kurbata, sa isang napakainam na kapote na bukas, na may isang string ng mga bituin at mga krus sa isang gintong kadena sa isang tailcoat loop, ang heneral ay bumalik mula sa hapunan, mag-isa. Ang ganitong hindi magkatugma na mga kahulugan ay karaniwang nakahiwalay:
kung tinutukoy nila ang kanilang sariling pangalan: Sasha Berezhnova, sa isang damit na sutla, sa isang takip sa likod ng kanyang ulo at sa isang alampay, ay nakaupo sa isang sopa; Fair-haired, na may isang kulot na ulo, walang sumbrero at ang kanyang kamiseta na hindi nakabutton sa kanyang dibdib, si Dymov ay tila guwapo at hindi karaniwan;
kung tumutukoy sa personal na panghalip: Nagulat ako na sa iyong kabaitan, hindi mo ito nararamdaman;
kung hiwalay sa salitang binibigyang kahulugan ng ilang iba pang miyembro ng pangungusap: Pagkatapos ng dessert, ang lahat ay lumipat sa buffet, kung saan, sa isang itim na damit, na may itim na mesh sa kanyang ulo, si Karolina ay nakaupo at nanonood nang nakangiti habang nakatingin sila sa kanya;
kung bumuo sila ng isang hilera homogenous na miyembro na may nauna o kasunod na magkakahiwalay na napagkasunduang mga kahulugan: Nakita ko ang isang magsasaka, basa, basahan, na may mahabang balbas.
Ang hindi magkatugma na mga kahulugan ay kadalasang ibinubukod kapag pinangalanan ang mga tao ayon sa antas ng pagkakamag-anak, propesyon, posisyon, at iba pa, dahil dahil sa makabuluhang pagtitiyak ng naturang mga pangngalan, ang kahulugan ay nagsisilbi sa layunin ng isang karagdagang mensahe: Lolo, sa katsaveyka ng kanyang lola, sa isang matandang Kartuz na walang visor, nakapikit, nakangiti sa isang bagay.
Ang paghihiwalay ng isang hindi pantay na kahulugan ay maaaring magsilbing isang paraan ng sadyang paghiwalayin ang turnover na ito mula sa kalapit na panaguri, kung saan maaari itong maiugnay sa kahulugan at syntactically, at tinutukoy ito sa paksa: Baba, na may mahabang kalaykay sa kanilang mga kamay, gumala-gala. papunta sa field.
Ang hindi magkatugma na mga kahulugan ay ihiwalay, na ipinahayag sa pamamagitan ng isang turnover na may anyo ng comparative degree ng adjective (kadalasan ang tinukoy na pangngalan ay pinangungunahan ng isang napagkasunduang kahulugan): Isang puwersang mas malakas kaysa sa kanyang kalooban ang nagtulak sa kanya palabas doon.
Sa kawalan ng isang naunang napagkasunduan na kahulugan, ang hindi magkatugma na kahulugan, na ipinahayag ng comparative degree ng adjective, ay hindi nakahiwalay: Ngunit sa ibang pagkakataon ay walang taong mas aktibo kaysa sa kanya.
Ang hindi magkatugma na mga kahulugan ay ihiwalay at pinaghihiwalay ng isang gitling, na ipinahayag ng isang hindi tiyak na anyo ng pandiwa, kung saan ang isang tao ay maaaring ilagay ang mga salita nang walang pagkiling sa kahulugan, ibig sabihin: Ako ay dumating sa iyo na may dalisay na motibo, na may tanging pagnanais - gumawa ng mabuti ! Kung ang gayong kahulugan ay nasa gitna ng isang pangungusap, kung gayon ito ay naka-highlight na may isang gitling sa magkabilang panig: Ang bawat isa sa kanila ay nagpasya sa tanong na ito - umalis o manatili - para sa kanyang sarili, para sa kanyang mga mahal sa buhay. Ngunit kung, ayon sa konteksto, dapat mayroong kuwit pagkatapos ng kahulugan, kung gayon ang pangalawang gitling ay karaniwang tinanggal: Dahil mayroon lamang isang pagpipilian - upang mawala ang hukbo at Moscow o isang Moscow, kung gayon ang field marshal ay kailangang pumili ng huli

Hindi magkatugma ang mga kahulugan nauugnay sa salitang binibigyang kahulugan sa isang paraan
kontrol o adjunction, iyon ay, ang pagkakataon ng mga anyo ng tinutukoy
hindi inaasahan ang mga salita at kahulugan; kapag nagpapalit ng anyo
ng salitang binibigyang kahulugan, hindi nagbabago ang hindi tugmang kahulugan.

Paghihiwalay ng mga hindi tugmang kahulugan depende sa ilan
salik:

a) mula sa bahagi ng pananalita ng tinukoy (pangunahing) salita;
b) mula sa posisyon ng kahulugan na may kaugnayan sa tinukoy (pangunahing)
salita - bago ang pangunahing salita, pagkatapos ng pangunahing salita;
c) mula sa pagkakaroon ng mga karagdagang lilim ng kahulugan sa kahulugan
(circumstantial, paliwanag);
d) sa antas ng pamamahagi at ang paraan ng pagpapahayag ng kahulugan.

Gayunpaman, sa pangkalahatan, ang paghihiwalay ng mga hindi tugmang kahulugan ay mas mababa
ayon sa kategorya, sa halip na ihiwalay ang mga napagkasunduang kahulugan. Ito
nangyayari kung sa kontekstong ito ay kinakailangang i-highlight
anumang tanda, upang palakasin ang kahulugang ipinahayag nito.

Inilista namin ang mga kundisyon para sa paghihiwalay ng mga hindi tugmang kahulugan:

PERO) Kahulugan na ipinahayag sa pamamagitan ng di-tuwirang mga kaso ng mga pangngalan(mas madalas
may mga mungkahi)

1. Kahulugan-nahihiwalay ang mga pangngalan kung ito ay tumutukoy
personal na panghalip:
Narito ang isang halimbawa:
Kahapon siya, sa isang lumang pulang jacket, ay lalo na bata at kahanga-hanga.
gwapo.

2. Depinisyon-nagkakahiwalay ang mga pangngalan kung hiwalay sa
ang salitang binibigyang kahulugan ng ibang mga miyembro ng pangungusap:
Narito ang isang halimbawa:
Pagkatapos ng hapunan ang lahat ay pumunta sa bakuran, kung saan, sa isang puting damit, na may pula
may laso sa ulo, naglakad si Angelina.

3. Depinisyon-nagkakahiwalay ang mga pangngalan kung ito ay bumubuo ng isang serye
homogenous na miyembro na may nauna o kasunod na hiwalay
napagkasunduang kahulugan:
Narito ang isang halimbawa:
Ang binatang ito, mapang-akit ang pananamit, na may puting mukha at asul
mga mata, gumawa ng kakaibang impresyon.

4. Ang mga kahulugan ng pangngalan ay karaniwang nakahiwalay kung ang mga ito ay tumutukoy sa
wastong pangalan, dahil umakma ang mga ito, nililinaw ang ideya ng
tao o bagay.
Narito ang isang halimbawa:
Si Vera Starolubova, sa isang cotton dress, sa isang takip sa likod ng kanyang ulo at sa isang alampay,
ay nakaupo sa isang upuan.

5. Ang mga kahulugan ng pangngalan ay karaniwang nakahiwalay kung ang mga ito ay tumutukoy sa
pangngalan na nagpapakilala sa isang tao ayon sa antas ng pagkakamag-anak,
posisyon, propesyon, atbp. kahulugan-pangngalan
sa kasong ito ay nagbibigay ng karagdagang katangian sa tao. ganyan
ang kahulugan ay mas karaniwan, ibig sabihin, naglalaman
mga salitang umaasa. Kadalasan mayroong ilang mga ganoong kahulugan.
Narito ang isang halimbawa:
Maharlikang lumabas si Itay, naka-jacket na pula, may lace, na may
silver bracelet sa braso.

B) Kahulugan na ipinahayag sa pamamagitan ng turnover na may anyo ng comparative degree
pang-uri
.

1. Hindi magkatugma ang mga kahulugan na ipinahayag sa turnover sa form
ang paghahambing na antas ng pang-uri, ay karaniwang nakahiwalay,
dahil sa halaga ay lumalapit sila sa isang mahina, pangalawa
panaguri. Samakatuwid, ang mga naturang kahulugan ay maaaring mapalitan ng isang sugnay
isang alok o isang independiyenteng alok. Ang ganitong mga pagliko ay kadalasan
kasunod ng tinukoy na salita at may mga umaasang salita:
Narito ang isang halimbawa:
Ang pag-ibig, na mas malakas kaysa sa kanyang isip, ang nagtulak sa kanya sa kanya.
Ang pag-ibig na ito ay mas malakas kaysa sa kanyang isip. Ang pag-ibig na ito ang nagtulak sa kanya
kanya.

Paghihiwalay ng mga kahulugan.

Kadalasan mayroong isa pang kahulugan bago ang pangngalan ay tinukoy,
sumang-ayon. Sa kasong ito, ang mga kahulugan ay may bahid ng paliwanag.
(ibig sabihin "ibig sabihin"):
Narito ang isang halimbawa:
Ang isang mahabang balbas, bahagyang mas magaan kaysa sa buhok, bahagyang itinanggal ang baba at
labi;
Ang iba sa mga matatandang lalaki ay tumingin sa kanya nang may pagtataka.

2. Kahulugan na may anyo ng pahambing na antas ng pang-uri ay hindi
ay nakahiwalay kung ito ay malapit na nauugnay sa pangngalan na binibigyang kahulugan:

Ngunit sa ibang pagkakataon ay walang taong mas aktibo kaysa sa kanya (Turgenev).

C) Kahulugan na ipinahahayag ng di-tiyak na anyo ng pandiwa

1. Ipinahayag ang kahulugan hindi tiyak na anyo pandiwa
(infinitive), ay nakahiwalay (na may gitling) kung mayroon
paliwanag na kahulugan at bago ito maaari mong ilagay ang mga salita viz. AT
pasalitang pananalita ang gayong mga infinitive na kahulugan ay pinangungunahan ng isang paghinto:
Narito ang isang halimbawa:
Pero nakakabaliw binigay na pagpipilian magmahal at mamatay.

2. Kahulugan na ipinahahayag ng di-tiyak na anyo ng pandiwa
(infinitive), ay hindi isolated kung ito ay bumubuo kasama ng pangalan
Ang pangngalan ay iisang parirala. Karaniwan ang mga kahulugang ito
tumayo sa gitna ng isang pangungusap at binibigkas nang walang paghinto:
Narito ang isang halimbawa:
Ang ideya ng pagpapakasal kay Oleg ay unti-unting pumasok sa aking isipan.